Định khoản tiền gửi ngân hàng như thế nào cho đúng

• Thread starter violet80
  • Ngày gửi
violet80

violet80

Guest
21/3/07
139
0
0
nơi ấy bình yên
Khách hàng mua hàng của Cty mình và trả bằng tiền gửi ngân hàng. Khi mình đến rút tiền, nhân viên ngân hàng bảo có 2 cách rút tiền: 1 là bằng séc, 2 là chuyển vào 1 TK cá nhân. Mình đã chuyển vào tài khoản cá nhân của 1 thành viên trong Cty sau đó mới rút tiền mặt, mình ko biết làm vậy có đúng ko và định khoản như thế nào cho đúng với các nghiệp vụ kế toán. Các bạn giúp mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
pts911

pts911

Trung cấp
23/3/07
116
0
16
Tp.HCM
Khách hàng mua hàng của Cty mình và trả bằng tiền gửi ngân hàng. Khi mình đến rút tiền, nhân viên ngân hàng bảo có 2 cách rút tiền: 1 là bằng séc, 2 là chuyển vào 1 TK cá nhân. Mình đã chuyển vào tài khoản cá nhân của 1 thành viên trong Cty sau đó mới rút tiền mặt, mình ko biết làm vậy có đúng ko và định khoản như thế nào cho đúng với các nghiệp vụ kế toán. Các bạn giúp mình với.

Trước tiên:

Nợ 113
Có 112

Lúc rút về nhập quỹ:

Nợ 111
Có 113

Êm đẹp. Lần sau nhớ viết sec rut thẳng từ TK thì êm hơn nữa đó.

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Nếu KH trả tiền vào TK của Công ty thì làm sao lại phức tạp hóa vđề lên thế nhở, cứ viết Giấy lĩnh tiền và rút bình thường chứ sao.
rùi ghi N111/112.
Hay là mình chưa hỉu rõ câu hỏi nhỉ ?

O

oanh_hn

Guest
4/9/07
48
0
0
Cầu Giấy - Hà Nội
Mình chưa từng gặp NH nào mà khi chủ TK muốn rút tiền mà NVNH lại bắt chuyển vào 1 Tk cá nhân cả.Ngân hàng nào vậy bạn?
Khi bạn chuyển tiền vào TK của 1 cá nhân trong cty rồi mới rút ra nhập về quỹ thì sau này bạn sẽ phải giải thích về khoản chuyển tiền đó với cq thuế đấy.Người ta sẽ thắc mắc "khoản tiền chuyển vào Tk cá nhân đó để làm gì?"
Còn định khoản như bạn pts99 thi ko đúng đâu. Vì TK 113 chỉ dùng trong trường hợp tiền chuyển đi rồi nhưng chưa tới Tk của người cần chuyển thôi.

nguyenhien79

nguyenhien79

Mơ về nơi xa lắm
26/1/07
205
0
0
Ha Noi
Mình chưa từng gặp NH nào mà khi chủ TK muốn rút tiền mà NVNH lại bắt chuyển vào 1 Tk cá nhân cả.Ngân hàng nào vậy bạn?
Khi bạn chuyển tiền vào TK của 1 cá nhân trong cty rồi mới rút ra nhập về quỹ thì sau này bạn sẽ phải giải thích về khoản chuyển tiền đó với cq thuế đấy.Người ta sẽ thắc mắc "khoản tiền chuyển vào Tk cá nhân đó để làm gì?"
Còn định khoản như bạn pts99 thi ko đúng đâu. Vì TK 113 chỉ dùng trong trường hợp tiền chuyển đi rồi nhưng chưa tới Tk của người cần chuyển thôi.

Bạn này nói đúng đấy tiền từ TK cty mà chuyển vào TK cá nhân thì phải giải trình với cơ quan thuế. MÌnh đã gặp trường hợp như thế này cuối cùng phải giải trình là vay tiền mặt của cá nhân đó rùi khi trả thì trả bằng tiền gửi ngân hàng ( tự nhiên mua việc vào ng để làm thêm vì phải làm biên bản vay, rùi viết phiếu thu ) đằng nào mình cũng rút tiền từ TK lần sau bạn rút bằng sec cho nó nhẹ

T

Thanh-_-An

Guest
19/4/07
39
0
0
Da Nang
Việc này quá đơn giản, bạn chỉ cần viết séc rút tiền mặt là xong. Ngân hàng nào lại xử bậy bạn thế nhỉ....
Bạn nên lưu ý mọi khoản thanh toán của Công ty thì đều nên đứng tên pháp nhân là Công ty để giao dịch, phải rạch ròi giữa cá nhân và pháp nhân ngay từ đầu chứ không sau này rất khó giải trình với cơ quan thuế!

violet80

violet80

Guest
21/3/07
139
0
0
nơi ấy bình yên
Vậy mấy lần mình đã rút tiền bằng cách chuyển sang TK cá nhân như vậy, bây giờ phải làm thế nào hả các bạn. Sau này thuế có hỏi đến mình còn biết

X

x_hiieu

Guest
12/11/04
41
0
0
binh duong
Nếu đã lỡ nhiều lần rồi thì đành phải hợp thức hóa thủ tục như bạn thần tài lớn chỉ thôi. Còn nếu nhiều quá nhắm làm không đặng, khó khăn trong việc giải thích thì cứ thú thật là em không biết nên mới làm vậy, rồi tìm cách làm cho người ta thông cảm. Nói thật đa phần là tốt mà.

N

nguyenthuhoai

Trung cấp
26/6/07
82
0
0
Thanh hoa
- Bạn hên hơph lý hóa khoản tiền gưi NH đó bằng cách:
a Khi khách hàng trả nợ thi: No 112/có 131
b KHi chuyên tiền vào tK cá nhân bạn nên hạch toán đó là khoản cho cá nhân vay: NỎ 138/co112
c,Sau này để hợp lý hóa chứng từ bạn thu vao bằng tiền mặt khoản cho vay o NV b .
Lần sau nhớ dùng sec rút cho nhanh ngọn nha đừng làm theo cách này tự dưng ôm việc vao người. Thân

nhlong07

nhlong07

Guest
3/11/07
116
0
0
Quang Tri
Pó tay con gà quay, post hoài chưa thấy lên

nhlong07

nhlong07

Guest
3/11/07
116
0
0
Quang Tri

nhlong07

nhlong07

Guest
3/11/07
116
0
0
Quang Tri

Mình chưa gặp vụ này bao giờ. Mà nếu vậy thì bạn ĐK là:
- Khi chuyển tiền về TK cá nhân: N1388/C112
- Khi thu lại tiền thì N111.112/C1388.Xong. nhưng sau này giải trình hơi mệt đó. Mà tốt hơn hết mà NH nào làm thê thì bạn gọi ông chủ NH đó ra giải thích về trường hợp này.

N

NgXBinh

Guest
các bạn cứ làm dối tung lên thế.
- Ngân hàng đã giải thích để bạn làm sai, và thu thêm 1 khoản phí chuyển tiền.
- Bạn chuyển tiền vào 1 TK khác ko phục vụ mục đích của DN thuế sẽ hỏi và loại chi phí này ra. Đồng thời, yêu cầu bạn giải trình về khoản chuyển tiền này. Nhớ rằng tiền chuyển của DN phục vụ SXKD của DN. Bạn giải thích như vậy là ko hợp lý.
- Nếu đã lỡ làm thì phải viết phiếu thu vào của TK138( tiểu khoản là tên Chủ TK cá nhân mà bạn đã chuyển vào ) thay vì rút ngân hàng về nhập quĩ.
- Còn sau này thì mua Sec để ra NH rút tiền mặt về nhập quĩ nhé.
- TK 112 nợ TK 111 là ok thôi.

C

chienthang70

Guest
23/11/07
15
0
0
Hà nội
sao mà lằmg nhằng quá thế, cứ viết séc lĩnh tiền mặt rồi về định khoản
Nợ 111
Có 112
là xong

cycy

cycy

Trung cấp
22/3/06
133
0
16
Hue - Da Lat
Nợ 111
Có 112
là xong

Ai chẳng biết làm thế khỏe hơn hở bác nhưng đằng này ngta đã lỡ chuyển tiền vào TK cá nhân rùi.Vì thế mới hỏi phải làm sao

H

hoaiphuong

Guest
22/9/07
37
0
0
đô lương- nghệ an
cho em hỏi 1 chút nhé, là thế này các anh chị ạ, công ty e là 1 công ty dịch vụ , công ty e có 1 xưởng ở tỉnh, và công ty thì ở thành phố, công ty và xưởng hạch toán độc lập với nhau, nhưng khi xưởng cùng với công ty (B) làm dịch vụ thì xưởng lại không thanh toán tiền cho công ty (B) ngay,nên e định khoản là:
nợ TK 621
có Tk 331(B)
nhưng 1 thời gian sau công ty lại thanh toán cho công ty (B) qua chuyển khoản, vậy bay giờ em phải định khoản như thế nào ở công ty và xưởng đây a, vì ở xưởng thì không cóTK tại ngân hàng, và ở công ty cũng không phát sinh hoạt động dịch vụ, em rối quá mong các anh chị giúp đỡ, cảm ơn anh chị nhiều!

V

Vịtđẹt080890

Guest
Nhận tiền của khách hàng :
Nợ TK 112
Có TK 113
Rút tiền
Nợ TK 113
Có TK 112
Nhập quỹ tiền mặt
Nợ TK 111
Có TK 113

N

NgXBinh

Guest
Nợ 111
Có 112
là xong
Bạn nghĩ đơn giản thế sao.Bạn phải đọc từ đầu nhé.
Thứ 1: Bạn dùng UNC để rút tiền mặt tại NH là sai, lên NH lại khuyên bạn chuyển vào TK cá nhân để rút tiền ra là sai của họ.
Thứ 2: Khi bạn chuyển từ TK công ty vào TK nào đó thì phải phát sinh nghiệp vụ kế toán liên quan. Mua bán, cho mượn, thanh toán, tạm ứng .v.v. và phải liên quan đến HĐSX kd của DN. Nhưng vì bạn đã lỡ, nên phải sưa sai. Nhớ Chi phí chuyển tiền có VAT nên thuế quan tâm đó.
Thứ 3: Khi bạn sửa sai xong, lúc đó bạn mua một cuốn séc để rút tiền mặt.
Khi đó bạn hạch toán TK 111 và 112 theo đúng cách đơn giản như bạn nói.:wall:

N

NgXBinh

Guest
cho em hỏi 1 chút nhé, là thế này các anh chị ạ, công ty e là 1 công ty dịch vụ , công ty e có 1 xưởng ở tỉnh, và công ty thì ở thành phố, công ty và xưởng hạch toán độc lập với nhau, nhưng khi xưởng cùng với công ty (B) làm dịch vụ thì xưởng lại không thanh toán tiền cho công ty (B) ngay,nên e định khoản là:
nợ TK 621
có Tk 331(B)
nhưng 1 thời gian sau công ty lại thanh toán cho công ty (B) qua chuyển khoản, vậy bay giờ em phải định khoản như thế nào ở công ty và xưởng đây a, vì ở xưởng thì không cóTK tại ngân hàng, và ở công ty cũng không phát sinh hoạt động dịch vụ, em rối quá mong các anh chị giúp đỡ, cảm ơn anh chị nhiều!

:wall: Xưởng cỉa C.Ty bạn có MST riêng ko? Báo cáo thuế ntn? Hay C.Ty bạn làm luôn cho họ.Nếu trên C.Ty bạn làm luôn, dùng Tk nội bộ, C.Ty mẹ, C.Ty con (Hay xưởng sẽ Hạch toán phụ thuộc). cuối năm bạn gợp nhất BCTC là ok.
- Còn nếu ko phụ thuộc, thì bạn coi xưởng của bạn là đối tác gia công, như C.Ty B mà thôi. Hạch toán bình thường.:pepsi:

H

hoaiphuong

Guest
22/9/07
37
0
0
đô lương- nghệ an
:wall: Xưởng cỉa C.Ty bạn có MST riêng ko? Báo cáo thuế ntn? Hay C.Ty bạn làm luôn cho họ.Nếu trên C.Ty bạn làm luôn, dùng Tk nội bộ, C.Ty mẹ, C.Ty con (Hay xưởng sẽ Hạch toán phụ thuộc). cuối năm bạn gợp nhất BCTC là ok.
- Còn nếu ko phụ thuộc, thì bạn coi xưởng của bạn là đối tác gia công, như C.Ty B mà thôi. Hạch toán bình thường.:pepsi:
cảm ơn anh đã trả lời em, ở xưởng của em có mã số thuế riêng, báo cáo thuế riêng, và cuối năm cũng làm báo cáo tài chính riêng, và thực sự là em không biết phải định khoản nghiệp vụ nội bộ đó như thế nào nữa, và cuối năm làm báo cáo hợp nhất như thế nào hả anh em thấy năm 2006 ở công ty có hai bản BCTC ở xưởng và ở công ty đó anh ạ, không biết bản BCTC ở công ty có phải là bản hợp nhất không nữa, vì em mới ra trường chưa làm bao giờ, anh chỉ giúp em nhé, em cảm ơn anh!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA