Có thể cùng lúc đảm nhận kế toán trưởng và giám đốc không

Thảo luận trong 'Pháp luật kinh doanh' bắt đầu bởi vnsoju, 31 Tháng mười 2007.

2,187 lượt xem

  1. vnsoju

    vnsoju Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    12
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    ha noi
    Các bạn cho mình một giám đốc có quyền đảm nhận luôn chức kế toán trưởng không? Cảm ơn
     
    #1
  2. huongngt07

    huongngt07 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    108
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    Thừa Thiên Huế
    Không được đâu bạn à. Nghiên cứu luật kế toán nhé. Điều 51.
     
    #2
  3. bichvan.tax06

    bichvan.tax06 Moderator Staff Member

    Bài viết:
    3,887
    Đã được thích:
    362
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Thủ Đô
    Theo Điều 14 - Các hành vi bị nghiêm cấm của Luật Kế Toán thì Giám Đốc không được kiêm chức kế toán trưởng.
     
    #3
  4. vnsoju

    vnsoju Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    12
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    ha noi
    Cảm ơn hai bạn. Cho mình hỏi trước khi mình vào công ty. Anh giám đốc tự nộp các báo cáo thuế hàng tháng, xuất hóa đơn làm sổ khoảng ba tháng vậy có sao không ( bị phạt ấy). Thấy anh nói vẫn hay gặp ông quản lý nhưng chẳng thấy nói gì
     
    #4
  5. thd6758

    thd6758 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    2,280
    Đã được thích:
    119
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Nếu là tạm thời khi chưa có kế toán thì được.
     
    #5
  6. duyvinh

    duyvinh Moderator

    Bài viết:
    1,262
    Đã được thích:
    74
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Nếu bạn là DN tư nhân thì được, nhưng nếu là Cty TNHH, Cty CP thì không được và là TCT 91, hay DN Nhà nước thì càng không: xem luật DN số 60 ngày 29/11/2005
     
    #6
  7. Pham Phuc Huy

    Pham Phuc Huy Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    136
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Khanh Hoa
    Chuyện xếp bạn đi nộp báo cáo, xuất hóa đơn là chuyện bình thường vì Kế toán bận thì xếp đi nộp giúp có sao đâu. có ai cấm việc này đâu. Quan trọng là trên giấy tờ ký nộp đừng ký hai chỗ là được
     
    #7
  8. vnsoju

    vnsoju Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    12
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    ha noi
    Cảm ơn mọi người nhiều. Tiện thể cho mình hỏi thêm công ty có nhất thiết phải có kế toán trưởng không (phải có bằng kế toán trưởng) hay chỉ cần người phụ trách kế toán
     
    #8
  9. nguyen kim hue

    nguyen kim hue Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    522
    Đã được thích:
    0
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Hà Đông - Hà Nội
    tạm thời công ty mới thành lập, thì chưa cần có kế toán trưởng
    Nhưng phải có người phụ trách về kế toán chứ? Có nhiều giấy tờ mà kế toán phải ký mà.
    Sau đó thiừ nên bổ nhiệm kế toán trưởng (nhớ là phải có bằng kế toán trưởng nhé).
    Hiện tại , theo mình thấy, đa số các công ty cũng chỉ có người phụ trách kế toán thôi chứ chẳng có kế toán trưởng.
     
    #9
  10. NguyenTuan1977

    NguyenTuan1977 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    27
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hanoi
    Lam ke toan truong ko can giay Chung chi KTT dau, quan trong la lam duoc viec thoi
     
    #10
  11. Ca mau

    Ca mau User đã bị cấm truy cập

    Bài viết:
    329
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Cà Mau_Cần thơ_Sài Gòn_Đà Lạt
    Sai nghiêm trọng (bạn xem lại luật kế toán nhé) :wall::wall:
     
    #11

Chia sẻ trang này