Các bạn giúp tính giá thành về nghề in.

• Thread starter quangcao209
  • Ngày gửi
Q

quangcao209

Guest
Chào các bạn. Bên mình là Công ty TNHH về IN và các dịch vụ liên quan đến in. Chế độ kế toán theo quyết định số 15 . Xin hỏi các bạn : những việc nhỏ như in Card chẳng hạn, mình sẽ phải thông qua các bước sau:
1. Mua giấy Card.
2. Mua mực in
3. Mua một số vật liệu linh tinh khác để hỗ trợ in
4. In Card trên máy
5. Nhập kho thành phẩm.
Thông thường thì mình cứ tính giâ thành theo phương pháp phổ thông : 621, 627, 642... => 154 => 155.
Nhưng những cái vụn vặt như : mực, vật liệu linh tinh... Thực tế không bao giờ theo dõi tồn kho xuất kho được. Nên mình vẫn thường làm thế này:
1. Mua giấy card : Nợ 156 / Có 111
2. Mua mực in và vật liệu linh tinh : Nợ 641 / Có 111 hoặc nợ 811 / Có 111.
* Mình xin hỏi : định khoản như trên có được không và nên đưa vào 641 hay 811 thì hợp lý hơn.
Cảm ơn các bạn nhiều !

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Chào các bạn. Bên mình là Công ty TNHH về IN và các dịch vụ liên quan đến in. Chế độ kế toán theo quyết định số 15 . Xin hỏi các bạn : những việc nhỏ như in Card chẳng hạn, mình sẽ phải thông qua các bước sau:
1. Mua giấy Card.
2. Mua mực in
3. Mua một số vật liệu linh tinh khác để hỗ trợ in
4. In Card trên máy
5. Nhập kho thành phẩm.
Thông thường thì mình cứ tính giâ thành theo phương pháp phổ thông : 621, 627, 642... => 154 => 155.
Nhưng những cái vụn vặt như : mực, vật liệu linh tinh... Thực tế không bao giờ theo dõi tồn kho xuất kho được. Nên mình vẫn thường làm thế này:
1. Mua giấy card : Nợ 156 / Có 111
2. Mua mực in và vật liệu linh tinh : Nợ 641 / Có 111 hoặc nợ 811 / Có 111.
* Mình xin hỏi : định khoản như trên có được không và nên đưa vào 641 hay 811 thì hợp lý hơn.
Cảm ơn các bạn nhiều !

Chưa có định khoản nào của bạn đúng cả:
Mua giấy: hạch toán
Nợ 152/ Có 111
Mua mục in, vật kiệu linh tinh: hạch toán
Nợ 152/ Có 111
Khi xuất vật liệu :
Nợ 621/ Có 152
Các khoản chi phí nhỏ khác liên quan đến in bạn có thể hạch toán
Nợ 627/Có 111,...

Q

quangcao209

Guest
Cảm ơn bạn levanton .
Hạch toán như bạn nói thì đúng rồi, nhưng vấn đề là những vật liệu linh tinh rất nhỏ và nhiều thứ, nếu theo dõi trên 152 rồi đưa ra các tài khoản đầu 6 là rất mệt mỏi (thực tế doanh nghiệp mình cũng không bao giờ theo dõi các vật liệu nhỏ này) vì vậy mình mới làm theo cách kia... Vấn đề mình hỏi là ở chỗ đó cơ bạn.

levanton

levanton

Cao cấp
Cảm ơn bạn levanton .
Hạch toán như bạn nói thì đúng rồi, nhưng vấn đề là những vật liệu linh tinh rất nhỏ và nhiều thứ, nếu theo dõi trên 152 rồi đưa ra các tài khoản đầu 6 là rất mệt mỏi (thực tế doanh nghiệp mình cũng không bao giờ theo dõi các vật liệu nhỏ này) vì vậy mình mới làm theo cách kia... Vấn đề mình hỏi là ở chỗ đó cơ bạn.

Bạn không nhất thiế phải theo dõi tồn kho, các khoản đó bạn định khoản Nợ 621/ Có 111.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA