Chi phí thuê nhân công ngoài

• Thread starter minhtam2006_nt
  • Ngày gửi
M

minhtam2006_nt

Guest
28/5/07
4
0
0
40
NHATRANG
Cho minh hỏi, công ty mình đang xây dựng, thuê công nhân ngoài làm, mức lương khoán một tháng 1.000.000 cho một người, công ty mình thuê rất nhiều công nhân, mình chỉ làm bảng chấm công và bảng thanh toán lương thôi, như vậy có được xem là chi phí hợp lý không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cho minh hỏi, công ty mình đang xây dựng, thuê công nhân ngoài làm, mức lương khoán một tháng 1.000.000 cho một người, công ty mình thuê rất nhiều công nhân, mình chỉ làm bảng chấm công và bảng thanh toán lương thôi, như vậy có được xem là chi phí hợp lý không?
Bạn ký hợp đồng giao khoán cho họ luôn, chứ bạn thuê khoán ngoài 1 tháng trả lương cho họ 1 triệu 1 tháng mà chỉ có bảng chấm công và bảng thanh toán lương thì cũng chẳng có cơ sở nào để đưa nó vào chi phí hợp lý cả.
Theo mình bạn ký hợp đồng thời vụ với họ nhé vì hết công trình thì họ cũng nghỉ, còn những cá nhân nào mà bạn muốn giữ họ lại làm việc cho mình lâu dài thì ký hợp đồng chính thức và đóng bảo hiểm cho họ nhé.
Thân!

M

minhtam2006_nt

Guest
28/5/07
4
0
0
40
NHATRANG
Cám ơn bạn, nhung mà họ làm theo ngày công, có những người chỉ làm vài ngày rồi nghỉ, nên mình thuê tính theo ngày luôn, vậy mình đâu thể làm hợp đông khoán cho họ, nên mình trả lương theo bảng chấm công , vậy bạn cho mình ý kiến để hợp thức chi phí.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Bạn lập cho mỗi người một hợp đồng, tập hợp họ theo nhóm công việc, lập bảng chấm công như vậy sẽ có việc chỉ làm trong thời gian ngắn thì hết việc, co việc theo thời gian có thể dài hơn cứ mỗi khi kết thức việc bạn làm thanh toán toán hợp đồng các chứng từ này là căn cứ để hạch toán tiền lương và cũng lưu ý bạn tổng các khoản lương phải trả không thể vượt quá dự toán được duyệt hay giá trúng thầu đâu nhé.

H

HaNhim

Guest
17/4/07
59
0
0
HaNoi
lao động tiền lương

anh chị cho em hỏi em đang phải làm hợp đồng thuê khoán chuyên môn, em lấy mẫu 08-LĐTL ban hanh theo QD48 rồi chế thành hợp đồng thuê khoán chuyên môn có được ko? hay hợp đồng thuê khoán chuyên môn phải đúng mẫu của nó. bác nào biết chỉ dùm em đi.:wall:

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
522
0
16
Hà Đông - Hà Nội
Cho tớ hỏi:
Có hóa đơn nào thuê khoán nhân công ko nhỉ?

H

heplme

Guest
23/11/07
12
0
0
Hà Nội
Lương khoán tiền lương trên 1 triệu có được chấp nhân không?

Công ty XD thuê nhân công ngoài làm lương khoán 1triệu/tháng. Bạn áp dụng Thông tư hay Nghị định nào vậy và tại thời điểm nào? Vì thuê nhân cộng tác viên chỉ được đươi 500.000.tháng, nếu trên sẽ phải nộp thuế thu nhâp. Và thuế này sẽ do côngty đứng ra trực tiếp thu.
Hiện nay, Ở công ty chuyên về tư vấn thiết kế mà mình biết họ đang áp dụng cách trả lương mới cho nhân côngthuê ngoài là trên 1triệu/tháng nhưng không biếtlà áp dụng theo Nghị định nào của Bọtài chính cả?
Bạn nào biết được thì mách mình với.
Cám ơn nhiều nha:angel:

T

Trầm Ngọc Bình

Guest
31/1/07
20
0
0
TP.Hồ Chí Minh
Đối với nhân công thuê ngoài làm công việc thời vụ dưới 3 tháng thì không nhất thiết phải ký HDLD, và mức lương tối đa trả cho người lao động không quá 1 triệu đồng / tháng, mình không rỏ thông tư quyết đinh nào qui định như vậy, nhưng cán bộ quản lý thuế có hướng dẫn mình như vậy đó

H

heplme

Guest
23/11/07
12
0
0
Hà Nội
Cámơn bạn Trầm Ngọc Bình đã trả lời câu hỏi bức xúc của mình!
Thực ra có rất nhiều người cũng cho rằng trả lương trên 1triệu/tháng đã được áp dụng từ đầu năm 2007. Nhưng liên quan đến tiền, mình muốn phải rõ ràng áp dụng theo Quy định nào của nhà nước, để đến lúc thuế vào làmviệc họ có thắc mắc thì mình còn biết cách mà ứng phó chứ.
Bạn lienhệ giúp mình xem việc trả lương khoán này ápdụng theo hướng dẫn nào nha!
Cám ơn bạn rất nhiều!

H

heplme

Guest
23/11/07
12
0
0
Hà Nội
Không có hóa đơn thuê công nhân làm khoán đâu

Cho tớ hỏi:
Có hóa đơn nào thuê khoán nhân công ko nhỉ?

Nếu bạn là người đi làm thuê khoàn,liệu bạn có hóa đơn xuất được hóa đơn không? Không. Chính vì thế bạn nên làm hợpđồng thuê khoán công việc. Hàng tháng ký nhận vào bảng lương. bảng lương đó + Hợp đồng giáo khoán là chứng từ hợp pháp cho bạn làm căn cứ với nhà nước.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Loại phải trừ 10% khi mức chi >500 ngàn đồng chỉ dành cho các trường hợp sau :
_Hoa hồng môi giới
_Chuyên gia, tư vấn
Còn thuê khoán công việc, khoán nhân công nếu không vượt quá quy định về mức chịu thuế TNCN không vấn đề gì miên bạn làm đủ thủ tục theo quy định tại bộ Luật lao động.

T

tranthiminhhue

Guest
3/5/07
3
0
0
Haiphong
Theo mình được biết đối với khoản thu nhập cho người lao động để là chi phí hợp lý của doanh nghiệp thì trên 500.000vnd là phải nộp 10% thuế TNCN (bất thường) rồi. Còn làm hợp đồng thời vụ chỉ được ký tối đa 2 lần không quá 6 tháng bạn phải tham gia bảo hiểm XH và y tế cho người lao động rồi. Vậy bạn phải xem xét thời gian người lao động làm việc tại công ty của bạn có quá thời hạn trên không để mà lựa nhé.

H

heplme

Guest
23/11/07
12
0
0
Hà Nội
Theo mình được biết đối với khoản thu nhập cho người lao động để là chi phí hợp lý của doanh nghiệp thì trên 500.000vnd là phải nộp 10% thuế TNCN (bất thường) rồi. Còn làm hợp đồng thời vụ chỉ được ký tối đa 2 lần không quá 6 tháng bạn phải tham gia bảo hiểm XH và y tế cho người lao động rồi. Vậy bạn phải xem xét thời gian người lao động làm việc tại công ty của bạn có quá thời hạn trên không để mà lựa nhé.

Ban oi, trường hợp của mình là Hợp đồng kinh tế về việc tư vấn thiết kế giao khoán cho Phòng Tư vấn Kiến trúc. Thuê nhân công sẽ do Trưởng phòng Tư vấn thiết kế đứng ra ký hợp đồng lao động thời vụ, cho nên việc đóng BHYT - BHXH là không có. Thời gian thực hiện hợp đồng thiết kế lên đến 2 năm,vậy sẽ phải làm ntn với người lao động mà mình đã ký trước đấy.
Thứ 2 nũa là: Có một số trường hợp mình lại ký Hợp đồng giao khoán mức lương 500.000d/tháng mà ký thời gian là 7 tháng. Như vây có sao không? Mình lo quá!:wall:

A

accthuy2

Sơ cấp
24/11/07
38
0
6
Happy house
Thuê công nhân phổ thông bốc vác hàng nhập khẩu và xuất khẩu không biết trước thời gian thì làm gì là tốt nhất.Để được là chi phí hợp lí?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Thuê công nhân phổ thông bốc vác hàng nhập khẩu và xuất khẩu không biết trước thời gian thì làm gì là tốt nhất.Để được là chi phí hợp lí?

Bạn làm hợp đồng giao khoán theo vụ việc là ok:bigok:

Ban oi, trường hợp của mình là Hợp đồng kinh tế về việc tư vấn thiết kế giao khoán cho Phòng Tư vấn Kiến trúc. Thuê nhân công sẽ do Trưởng phòng Tư vấn thiết kế đứng ra ký hợp đồng lao động thời vụ, cho nên việc đóng BHYT - BHXH là không có. Thời gian thực hiện hợp đồng thiết kế lên đến 2 năm,vậy sẽ phải làm ntn với người lao động mà mình đã ký trước đấy.
Thứ 2 nũa là: Có một số trường hợp mình lại ký Hợp đồng giao khoán mức lương 500.000d/tháng mà ký thời gian là 7 tháng. Như vây có sao không? Mình lo quá!:wall:

Nếu do tính chất công việc không phát sinh thường xuyên, trong tháng chỉ cần vài ngày làm việc thì bạn không phải quá lo lắng, việc ký hợp đồng lao động thời vụ theo tôi tốt nhất là theo từng giai đoạn như vậy là ok không vi phạm luật lao động, còn hợp đồng thiết kế xây dựng có thời gian là 2 năm nhưng bản chất của sự việc này là HĐ tư vấn đó sẽ do người nhận TK mà bên bạn ký HĐ thực hiện trong vòng 2 năm chứ không phải là công việc đó liên tục trong tuần trong tháng và trong suốt cả 2 năm ở cty bạn do vậy thực chất đây là hợp đồng giao khoán công việc, nếu chi phí cho hợp đồng đó cho cá nhân chạm mức phải đóng thuế TNCN thì cty bạn phải đóng thuế TNCN cho người ký kết HĐ tư vấn cho cty bạn:bigok:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
C

Cu bi

Guest
28/8/07
109
0
0
38
hà nội
pcccvietnam.com
Ký HDlđ với cộng tác viên thì phải làm gì? HDlđ ghi như thế nào? có phải nộp thuế TNCN ko?
cộng tác viên ở cty em làm việc thường xuyên, lương 2tr-3tr

T

thuyhuyen

Trung cấp
15/6/07
56
0
0
ha noi
Trơi ôi sao có mỗi việc trích 10% đối với khoản chi từ 500.000 mà mỗi lúc em thấy mọi người nói một kiểu vây? Em cũng thắc mắc về vấn đề này và đã theo dõi một số bài về vấn đề này, thì thấy trong ban ĐH trả lời là phải trích lại 10% với khoản chi từ 500.000đ. Vậy rút cuộc là như thế nào?em đọc trong TT 81 em cũng thấy nói ko rõ ràng về vấn đề này.

morningstar

morningstar

SIMPLE LIFE
23/1/07
99
0
0
Nơi con tầu ra khơi
Mình cũng đang băn khoăn về vấn đề này. Bạn nào làm ở công ty có thuê nhân công theo thời vụ mà đã quyết toán thuế thì cho mình biết là có phải nộp thuế TNCN cho mức lương trên 500.000 đ của lao động không thường xuyên không nhé. Mình cũng thấy nhiều bài nói đến vấn đề này, nhưng vẫn chưa có câu trả lời rõ ràng, vì trong TT 81 cũng không nói rõ. Nếu công ty của các bạn làm hợp đồng thuê khoán, thuê nhân công thời vụ như vậy, khi quyết toán thuế, cán bộ thuế họ bóc tách như thế nào? Công ty bạn nào từng quyết toán rồi thì chỉ cho mình biết với nhé. Mình cảm ơn nhé.

A

accthuy2

Sơ cấp
24/11/07
38
0
6
Happy house
Vậy thì luật này mình cũng không biết rồi mà thấy nhân sự cứ đưa bảng lương thời vụ là mình thanh toán lương cho họ thôi.
Làm sao bây giờ, hỏi lại nhân sự nó nói không biết mới chết chứ?

H

hongphuongle

Trung cấp
12/10/07
118
12
18
tp HCM
mình thuê nhân công dưới 3 tháng, có làm HDLđ ghi mừc lương là 60.000 đồng / ngày trả thêm 30% lương để NLĐ tự túc BHCXH, vật có hợp lý k nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA