KTGT cho DN SX gỗ

• Thread starter phn2007
  • Ngày gửi
P

phn2007

Guest
14/5/07
15
0
0
TPHCM
Em mới vào làm cho cty về gỗ và vì cty cũng mới thành lập nên em vẫn chưa hiểu lắm vế cách lập bảng xuất nhập tồn và cách tính giá thành. Mong các bác chỉ em với.
Bên em mua gổ về (đơn vị tính:m3) nhưng làm ra thành phẩm là ván cầu thang (đv tính:m2). Vậy em phải tính làm sao để lên bảng xuất nhập tồn.
Tỷ lệ hao hụt trong quá trình làm ra thành phẩm từ miếng gỗ thì mình sẽ như thế nào? Tính giá thành làm sao?
Rất mong được sự chỉ bảo của các bác gần xa.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Lê Hương Thảo

Lê Hương Thảo

Guest
22/1/07
97
0
0
Tuyệt tình cốc
Mua gỗ về sx thì là nguyên vật liệu ---- có bảng N-X-T nguyên vật liệu riêng.
Còn sau khi làm ra thành phẩm thì là có bảng N-X-T thành phẩm (tk 155)
còn việc tính giá thành thì tính theo phương pháp tính giá của đơn vị, có nhiều cách tính giá, doanh nghiệp bạn làm pp nào?

P

phn2007

Guest
14/5/07
15
0
0
TPHCM
Ktgt

Cám ơn Chị Hương Thảo nhiều lắm
Chị ơi cho em hỏi rõ thêm là mua 1 miếng gỗ rồi làm ra từng thanh, mình không quy đổi từ m3 của miếng gỗ ra m2 của từng thanh được hả chị. Tồn cuối kỳ của DG và TT mình để trống được không chị?
Bên em tính giá thành theo PP BQGQ
Mong chị giúp đỡ em với để em đi nộp báo cáo thuế về Bảng XNT

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Cám ơn Chị Hương Thảo nhiều lắm
Chị ơi cho em hỏi rõ thêm là mua 1 miếng gỗ rồi làm ra từng thanh, mình không quy đổi từ m3 của miếng gỗ ra m2 của từng thanh được hả chị. Tồn cuối kỳ của DG và TT mình để trống được không chị?
Bên em tính giá thành theo PP BQGQ
Mong chị giúp đỡ em với để em đi nộp báo cáo thuế về Bảng XNT
Mua vật liệu (gỗ tròn) về em hạch toán N152, khi xuất gỗ để xẻ ghi N621 (154 nếu DN nhỏ và vừa). Em cần lập sổ kho (thẻ kho - chỉ ghi số lượng) và sổ chi tiết vật liệu (ghi cả lượng và tiền) - Đây là kế toán chi tiết theo PP thẻ song song, là PP phổ biến nhất. Từ đó lập bảng tổng hợp NXT.
Khi phát sinh các CP khác ngoài vật tư ghi N622, 627 ( 154 - DNN).
Cuối kỳ kết chuyển: N154/C621, 622, 627.
Khi nhập kho gỗ thành phẩm ghi N155/C154 theo giá thành thực tế.
Lập các sổ chi tiết cho thành phẩm và bảng NXT như vật liệu (gỗ tròn).

P

phn2007

Guest
14/5/07
15
0
0
TPHCM
Em cám ơn chi Hiền rất nhiều đã chỉ bảo em. Nếu có gì không hiểu em mong chi Hiền chỉ bảo giúp em nha.

phong2v

phong2v

Guest
Quan trọng nhất là DN phải xây dựng được định mức tiêu hao nguyên vật liệu của từng loại gỗ cho từng loại sản phẩm, như thế mới chứng minh đc, ko thể bốc thuốc linh tinh đc

P

phn2007

Guest
14/5/07
15
0
0
TPHCM
Anh Phong2V ơi cho em hỏi tính định mức tiêu hao như thế nào, anh chỉ cho em với.Vì em mới làm sang lĩnh vực mới này.
Cám ơn anh rất nhiều

phong2v

phong2v

Guest
Anh Phong2V ơi cho em hỏi tính định mức tiêu hao như thế nào, anh chỉ cho em với.Vì em mới làm sang lĩnh vực mới này.
Cám ơn anh rất nhiều
Cái định mức này là do DN xây dựng lên.
Mình ví dụ để tạo ra thành phẩm là 1m3 cửa chẳng hạn bạn phải mất bao nhiêu m3 của nguyên vật liệu gỗ đó,
Bạn nên trực tiếp bàn với chủ DN để xay dựng nên đc định mức, vì còn tùy thuộc vào nhiều yếu tố nữa, như chất lượng gỗ nhập vào, thành phẩm đầu ra là loại nào .....

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Em mới vào làm cho cty về gỗ và vì cty cũng mới thành lập nên em vẫn chưa hiểu lắm vế cách lập bảng xuất nhập tồn và cách tính giá thành. Mong các bác chỉ em với.
Bên em mua gổ về (đơn vị tính:m3) nhưng làm ra thành phẩm là ván cầu thang (đv tính:m2). Vậy em phải tính làm sao để lên bảng xuất nhập tồn.
Tỷ lệ hao hụt trong quá trình làm ra thành phẩm từ miếng gỗ thì mình sẽ như thế nào? Tính giá thành làm sao?
Rất mong được sự chỉ bảo của các bác gần xa.

Không biết bạn có dùng câu cảm ơn cho tôi nữa không bởi sử dụng hơi nhiều rồi đó ?!
Trong chế biến sản xuất các sản phẩm về gỗ, cũng phức tạp không kém các doanh nghiệp sản xuất khác như dệt, chế biết hàng nong sản. Tuy nhiên cũng có khác 1 chút (khó hơn) bởi vì khi xây dựng định mức hao hụt sẽ rất khó khăn vì các thanh gỗ khi cắt ra, có thanh tận dụng được, có thanh không tận dụng được vì chiều dài khác nhau. Còn trong ngành dệt thì phần thừa của các nguyên liệu khác như bông, sút NAOH, phẩm, ..vv thì đo đếm nhập lại kho được- đó là sự phức tạp. Song vấn đề cần nói với bạn ở đây là xây dựng định mức để tính giá thành mới là quan trọng.
- Căn cứ vào thiết kế của sản phẩm được Giám đốc hay HĐQT phê duyệt trước khi đưa vào sản xuất
- Căn cứ vào bảng dự toán (khái toán) chi phí để xây dựng giá thành sản phẩm
- Sau đó tiến hành sản xuất thử, (hoặc sau chu trình sản xuất) sau khi thu hồi các phế phẩm tính ra định mức tiêu hao NVL cấu thành nên sản phẩm.
- Đem bảng định mức (được Chủ DN phê duyệt) đó đăng ký với cơ quan thuế sở tại.
- Khi nhập gỗ tròn (NVL chính) về bạn cho tạm vào kho 1- kho sơ chế- để theo dõi định mức tiêu hao khi xẻ ra thanh. Nhập kho thanh theo mét vuông vào kho 2 và tiếp tục hành trình nhập -xuất - tồn (còn có thể bỏ qua bước này, nếu định mức của bạn đã chuẩn từ lúc mua m3 gỗ tròn)
- Khi sản phẩm hoàn thành bạn xác định giá thành theo định mức đã xây dựng. Phương pháp tính định mức các vật liệu phụ khác tính bằng tỷ lệ % so với NVL chính (là gỗ) ví dụ: vecni= 0,005% của NVL gỗ/1m2 sàn
Với phương pháp tính giá thành theo định mức đăng ký này thì khâu quản lý hàng tồn kho là hết sức chu đáo (mất mát) và nên khoán sản phẩm để tiết kiệm chi phí.
Tuy nhiên khâu quan trọng nhất là khâu đăng ký với cơ quan thuế, có thể phải so sánh với các đơn vị tương tự đẻ ra định mức chuẩn, bạn không làm thì cơ quan thuế sau này khi quyết toán cũng sẽ làm.
Chúc bạn vận dụng tốt

Sửa lần cuối:
P

phn2007

Guest
14/5/07
15
0
0
TPHCM
Anh DuyVinh thay em cám o8n hơi bị nhiều hả. Em thật sự rất biết ơn những lời chỉ dẫn chân thành từ các anh chị đã giúp em hiểu hơn những vấn đề phức tạp này.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
P

phn2007

Guest
14/5/07
15
0
0
TPHCM
Ủa vậy hả anh, mà anh ơi sao đường link của anh gửi em vẫn không mở được vậy,anh có thể gửi lại cho em không.
Em cám ơn anh nhiếu nhiều :)

nhlong07

nhlong07

Guest
3/11/07
116
0
0
Quang Tri
Khi nhập gỗ về bạn ghi N152/C111.112.331(m3)
Khi xuất đi gia công ban ghi N621hoặc 154/C152(m3)
sau khi gia công về NK ban cũng có thể ghi N152(m2) hoặc N155/C154

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Ủa vậy hả anh, mà anh ơi sao đường link của anh gửi em vẫn không mở được vậy,anh có thể gửi lại cho em không.
Em cám ơn anh nhiếu nhiều :)

Em vào cùng mục này (Giá vốn- giá thành)/tìm chủ đề tương tự giá thành sản phẩm gỗ đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA