Mình muốn tìm cách tính BHXh và BHYT

• Thread starter baga2002
  • Ngày gửi
B

baga2002

Guest
11/5/06
9
0
1
Tp Hồ Chí Minh
Mình là người đi đóng BH qua ngân hàng. Khi nhận được số tiền BH phải nộp mình làm UNC đi nộp. Khi về mình hạch toán phải tách BHXH va BHYT ra, nhưng mình thấy không ổn lắm. Vì khi đối chiếu với bên BHXH thì 2 số tiền mình tách ra ko chính xác lắm. Bạn nào có cách nào giúp mình với.
Thanks.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
Mình là người đi đóng BH qua ngân hàng. Khi nhận được số tiền BH phải nộp mình làm UNC đi nộp. Khi về mình hạch toán phải tách BHXH va BHYT ra, nhưng mình thấy không ổn lắm. Vì khi đối chiếu với bên BHXH thì 2 số tiền mình tách ra ko chính xác lắm. Bạn nào có cách nào giúp mình với.
Thanks.
Vô lý, làm gì có chuyện ko chính xác, chuyển tiền là do bạn chuyển, đương nhiên trong đó chuyển cho BHXH và BHYT bao nhiêu bạn phải biết chứ, với lại khi đối chiếu với CQ BHXH cũng rõ ràng và chính xác từng loại mà, bạn xem lại đi nhé

B

baga2002

Guest
11/5/06
9
0
1
Tp Hồ Chí Minh
Ý mình là thế này: Tiền chuyển dĩ nhiên là chính xác, nhưng khi đóng mình chỉ nhận được tổng tiền đóng thôi(BHXH + BHYT). Khi mình hạch toán phải tự tách ra BHXH bao nhiêu, BHYT bao nhiêu. Khi mình tách 3% BHYT + 20% BHXH thì đối chiếu với bên BHXH thì 2 khoản này so với họ thì ko được chính xác.

luckygirl85

luckygirl85

Obstinate Lucky
7/3/06
868
6
18
39
Quán nem chua rán Bà Già
Ý mình là thế này: Tiền chuyển dĩ nhiên là chính xác, nhưng khi đóng mình chỉ nhận được tổng tiền đóng thôi(BHXH + BHYT). Khi mình hạch toán phải tự tách ra BHXH bao nhiêu, BHYT bao nhiêu. Khi mình tách 3% BHYT + 20% BHXH thì đối chiếu với bên BHXH thì 2 khoản này so với họ thì ko được chính xác.
Bạn xem lại đi. Vô lý quá

Sửa lần cuối:
B

baga2002

Guest
11/5/06
9
0
1
Tp Hồ Chí Minh
Tổng tiền đóng thì như nhau, nhưng khi mình tách riêng ra từng khoản thì so với bên bhxh thì lệch nhau 1 ít(tổng 2 khoản thì dĩ nhiên là bằng nhau). Giúp mình nhé.

K

khanhluc

Guest
27/3/07
15
0
0
38
HCMC
phải chăng là chênh lệch khoản phí tiền gửi nhỉ? hohoho

nguyenhuyen

nguyenhuyen

Guest
21/9/07
260
0
0
TP Bắc Ninh
Tổng tiền đóng thì như nhau, nhưng khi mình tách riêng ra từng khoản thì so với bên bhxh thì lệch nhau 1 ít(tổng 2 khoản thì dĩ nhiên là bằng nhau). Giúp mình nhé.

Bạn nói rõ hơn đi.Tổng số tiền là bao nhiêu và khi bạn tách ra thì nó chênh lệch như thế nào?
Có như vậy mọi người mới bít mà giúp bạn chứ:wall:

M

Mai Thu Huong

Guest
26/6/07
33
1
0
40
Yen Phong - Bac Ninh
Mình cũng gặp phải trường hợp như bạn
VD BHXH, BHYT cty nộp cho NV tổng là 13581200
BHXH, BHYT trích từ lương NV tổng là 4798100
Mình tách 2 khoản BHXH, BHYT nhưng không đúng
Mong mọi người giúp vì mình dang rất cần

nguyenhuyen

nguyenhuyen

Guest
21/9/07
260
0
0
TP Bắc Ninh
Mình cũng gặp phải trường hợp như bạn
VD BHXH, BHYT cty nộp cho NV tổng là 13581200
BHXH, BHYT trích từ lương NV tổng là 4798100
Mình tách 2 khoản BHXH, BHYT nhưng không đúng
Mong mọi người giúp vì mình dang rất cần

Không đúng như thế nào hả bạn?
Tổng BHXH.BHYT là 23% trong đó DN là 17% còn 6% trích trên lương của NV.
(5%BHXH,1%BHYT) đúng k?:dance2:

T

thanhvan_neu

Guest
17/1/07
30
0
0
Bầu trời
cho mình hỏi ngoài lề chút, bên mình khi đi đóng tiền BHXH, BHYT thì đóng luôn ví dụ 20 triệu cho chẵn. Vậy phải hạch toán thế nào nhỉ?

G

gaucon

Trung cấp
10/7/04
191
0
0
Thì phần chênh lệch thừa hạch toán vào chi phí trả trước.

G

gaucon

Trung cấp
10/7/04
191
0
0
Theo mẫu C46-BH của QĐ 140 thì hàng tháng đơn vị giữ lại 2% tổng quĩ lương để chi trả các khoản BHYT phát sinh. Vì vậy có chênh lệch giữa khoản 23% công ty phải thanh toán và số phải nộp là đương nhiên và bằng 2% tổng quĩ lương.

N

nam006

Guest
6/9/07
22
0
0
42
TP.HCM
Thanks.
Bạn xem lại có thể nguyên nhân là do phần báo giảm người lao động trong kỳ của bạn quá thời hạn BHXH quy định nên buộc bạn phải trích thêm 3%lương của lao động nghỉ việc đóng BHYT đó bạn. Chúc thành công

N

nam006

Guest
6/9/07
22
0
0
42
TP.HCM
cho mình hỏi ngoài lề chút, bên mình khi đi đóng tiền BHXH, BHYT thì đóng luôn ví dụ 20 triệu cho chẵn. Vậy phải hạch toán thế nào nhỉ?

Bạn vẫn hạch toán bình thường, chẳng sao cả như đóng thuế ấy mà, BHXH còn vỗ tay hoan nghênh bạn nữa kìa.

M

mumly

Trung cấp
9/3/07
180
2
16
37
Hải Phòng- Hà nội
Cho em hỏi cách tính lương của cán bộ công nhân viên như thế nào?
Và các khoản trích theo lương như Bảo hiểm xã hội, Bảo hiểm y tế và kinh phí Công đoàn?
Ta sẽ định khoản như thế nào?

(Đến giờ em vẫn chưa biết gì!)

Tính lương cho nhân viên do công ty bạn tính chứ. Nếu là doanh nghiệp nhà nước bạn tính lương nhue sau:
Lương= 450.000*hệ số + phụ cấp nếu có + tiền ăn ca...
tính bhxh, bhyt, kpcd
BHXH thì tính 20% lương cơ bản + phụ cấp trong đó 15% trừ vào chi phí còn 5% trừ vào lương nhân viên
BHYT thì tính 3% trong đó 2% trừ vào chi phí, 1 trừ vào lương
KPCĐ tính 2% Trừ vào chi phí
Khi tính lương nhân viên:
Ntk 642, 641...
Ctk 334
Trả lương
Ntk 334/ Ctk 111
Trich BHXH, BHYT, KPCD
ntk 642, 641: 19%
Ntk 334: 6%
Ctk 3382: 20%
Ctk 3383: 3%