Chưa nộp thuế nhà thầu, ngân hàng không chuyển tiền thanh toán, đúng hay sai?

• Thread starter khoqua75
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Cả nhà ơi cho minh hỏi chúc nhé
Hôm qua cty minh chuyển tiền thanh toán cho nhà thầu nước ngoài, hôm nay phía ngân hàng báo lại rằng không thể chuyển tiền được do cty mình chưa nộp hộ thuế nhà thầu nước ngoài, họ nói như vậy có đúng ko, có văn bản nào quy định ko?
Mình đang cầu gấp, các bạn giúp mình nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Ngân hàng nói vậy là sai rồi.

Theo quy định thì trong vòng 15 ngày kế từ ngày thanh toán cho nhà thầu nước ngòai công ty phải tiến hành kê khai và nộp thuế cho nhà thầu nước ngòai.

Sau khi thanh toán thì căn cứ vào chứng từ ngân hàng để làm báo cáo thuế nhà thầu, mẫu báo cáo có quy định trong thông tư 60/2007/TT-BTC còn quy định về thuế nhà thầu thì có trong thông tư 05/2005/TT-BTC. Em tham khảo nhé.

Như vậy không có lý do gì mà ngân hàng từ chối thanh toán cả trừ khi em không có cung cấp cho họ 1 trong các chứng từ sau: hợp đồng kinh tế, hóa đơn và lệnh chuyển tiền.

phong2v

phong2v

Guest
Ngân hàng nói vậy là sai rồi.

Theo quy định thì trong vòng 15 ngày kế từ ngày thanh toán cho nhà thầu nước ngòai công ty phải tiến hành kê khai và nộp thuế cho nhà thầu nước ngòai.

Sau khi thanh toán thì căn cứ vào chứng từ ngân hàng để làm báo cáo thuế nhà thầu, mẫu báo cáo có quy định trong thông tư 60/2007/TT-BTC còn quy định về thuế nhà thầu thì có trong thông tư 05/2005/TT-BTC. Em tham khảo nhé.

Như vậy không có lý do gì mà ngân hàng từ chối thanh toán cả trừ khi em không có cung cấp cho họ 1 trong các chứng từ sau: hợp đồng kinh tế, hóa đơn và lệnh chuyển tiền.
Nh­­­ưng cũng tuỳ còn Ngân Hàng, nhiều ngân hàng họ yêu cầu như thế đó

K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Cám ơn các bạn nhiều
Hôm qua mình tranh luận rất dữ với Ngân hàng thì họ đồng ý chuyển với điều kiện phải làm cam kết phải nộp đủ số thuế hộ cho nhà thầu,
Vì muối cho xong nên mình làm đại cho xong, chứ mình cũng ức lắm

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA