Làm báo cáo tài chính theo quyết định nào?

  • Thread starter hv2004
  • Ngày gửi
H

hv2004

Thành viên sơ cấp
27/9/07
101
0
0
36
quang nam
#1
Xin chào các bạn thành viên. Các bạn giúp mình vấn đề này với.
Cho mình hỏi năm 2007 này mình làm báo cáo tài chính ban hành theo quyết định nào của Bộ tài chính? Năm 2006 mình dùng mấu theo quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/03/2006, vậy năm nay mình làm giống năm trước có đúng không?
 
letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
826
6
0
37
The land of the living
#2
Xin chào các bạn thành viên. Các bạn giúp mình vấn đề này với.
Cho mình hỏi năm 2007 này mình làm báo cáo tài chính ban hành theo quyết định nào của Bộ tài chính? Năm 2006 mình dùng mấu theo quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/03/2006, vậy năm nay mình làm giống năm trước có đúng không?
Thế ra là đã có quyết định nào mới ngoài cái QĐ 15 này hả bạn? :wall: :wall: :wall:
 
duyvinh

duyvinh

Moderator
19/5/07
1,261
74
48
Hà Nội
#3
Thế ra là đã có quyết định nào mới ngoài cái QĐ 15 này hả bạn? :wall: :wall: :wall:
Có chứ! quyết định 48/2006/QĐ-BTC ngày 14/9/2006 sau QĐ 15.. ngày 20/3/2006 mà.
Tuy nhiên trong câu hỏi ban đầu không rõ là cty của bạn hv2004 có đủ tiêu chuẩn là doanh nghiệp lớn (áp dụng 15) hay DN nhỏ và vừa (áp dụng 48). Chế độ kế toán phải áp dụng thống nhất trong 1 niên độ kế toán hay 1 năm tài chính. Muốn thay đổi phải có văn bản gửi cơ quan thuế và ghi vào thuyết minh trong BCTC cuối năm.
Tiêu chuẩn là 1 DN lớn: vốn điều lệ từ 10 tỷ trở lên và có trên 300 nhân viên. Việc sử dụng QĐ 15 sẽ vất vả hơn khi theo dõi tài khoản cũng như lập các báo biểu kế toán so với SD QĐ48-bạn nên nghiên cứu thêm.
 
letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
826
6
0
37
The land of the living
#4
Có chứ! quyết định 48/2006/QĐ-BTC ngày 14/9/2006 sau QĐ 15.. ngày 20/3/2006 mà.
Tuy nhiên trong câu hỏi ban đầu không rõ là cty của bạn hv2004 có đủ tiêu chuẩn là doanh nghiệp lớn (áp dụng 15) hay DN nhỏ và vừa (áp dụng 48). Chế độ kế toán phải áp dụng thống nhất trong 1 niên độ kế toán hay 1 năm tài chính. Muốn thay đổi phải có văn bản gửi cơ quan thuế và ghi vào thuyết minh trong BCTC cuối năm.
Tiêu chuẩn là 1 DN lớn: vốn điều lệ từ 10 tỷ trở lên và có trên 300 nhân viên. Việc sử dụng QĐ 15 sẽ vất vả hơn khi theo dõi tài khoản cũng như lập các báo biểu kế toán so với SD QĐ48-bạn nên nghiên cứu thêm.
Ôi mới đọc cứ ngỡ là có QĐ 16 hay QĐ nào mới cơ đấy! Hic

Bạn ạh, cái QĐ 48 là dùng cho DN vừa và nhỏ nên các DN lớn đủ tiêu chuẩn như QĐ 15 sẽ không dùng được nhưng ngược lại các DN ấy có thể dùng QĐ 15 được đấy nếu họ thích dùng nó. Và dĩ nhiên là họ dùng theo QĐ nào thì phải đăng ký với cơ quan thuế QĐ đấy. Vấn đề này BTC không bắt buộc là anh ở thuộc loại hình DN nào thì phải dùng theo QĐ ấy ngoại trừ cái QĐ48.
 
H

Hoàng Hồng Yến

Thành viên sơ cấp
25/7/07
51
0
0
37
Hà Đông Hà Tây
#5
- Ô hay, mình tưởng là QĐ15-2006-QĐ-BTC là dùng cho tất cả mọi loại hình doanh nghiệp chứ nhỉ ? Mình thấy điều 1 của quyết định nói vậy mà: "Điều 1. Ban hành “Chế độ Kế toán doanh nghiệp” áp dụng cho tất cả các doanh nghiệp thuộc mọi lĩnh vực, mọi thành phần kinh tế trong cả nước". Thế nên doanh nghiệp mình vốn điều lệ 5tỷ, số LĐ đăng ký là 50 người mình vẫn áp dùng QĐ này. Mình nói vây đúng ko nhỉ ? Cả nhà có ai biết thì chỉ giùm mình để mình còn biết mà thay đổi cho kịp làm BCTC với ???
 
H

HOANGNAM

Thành viên thân thiết
17/10/04
1,258
17
38
52
Binh duong
#6
- Ô hay, mình tưởng là QĐ15-2006-QĐ-BTC là dùng cho tất cả mọi loại hình doanh nghiệp chứ nhỉ ? Mình thấy điều 1 của quyết định nói vậy mà: "Điều 1. Ban hành “Chế độ Kế toán doanh nghiệp” áp dụng cho tất cả các doanh nghiệp thuộc mọi lĩnh vực, mọi thành phần kinh tế trong cả nước". Thế nên doanh nghiệp mình vốn điều lệ 5tỷ, số LĐ đăng ký là 50 người mình vẫn áp dùng QĐ này. Mình nói vây đúng ko nhỉ ? Cả nhà có ai biết thì chỉ giùm mình để mình còn biết mà thay đổi cho kịp làm BCTC với ???
Không sao đâu ! Bạn cứ thoải mái dùng QĐ 15 nhé.
 
T

thd6758

Thành viên thân thiết
4/5/07
2,279
119
63
Hà Nội
#8
Các doanh nghiệp đều được quyền sử dụng QĐ 15. Riêng QĐ 48 dùng cho doanh nghiệp vừa và nhỏ nếu doanh nghiệp vừa và nhỏ không thích sử dụng QĐ 15. Tuy nhiên nếu sử dụng QĐ nào phải sử dụng ít nhất 2 năm mới được chuyển đổi sang QĐ khác.
 
ToiyeuVN_2004

ToiyeuVN_2004

Thành viên sơ cấp
15/9/04
109
0
0
Ha noi
#9
Xin chào các bạn thành viên. Các bạn giúp mình vấn đề này với.
Cho mình hỏi năm 2007 này mình làm báo cáo tài chính ban hành theo quyết định nào của Bộ tài chính? Năm 2006 mình dùng mấu theo quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/03/2006, vậy năm nay mình làm giống năm trước có đúng không?
Cứ dùng 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/03/2006 cho khỏe !
 
N

nguyên hường

Guest
#10
các bạn ơi, có ai có mẫu báo cáo tài chính song ngữ không, mình phải làm bản đó mà bây giờ dịch thì lâu quá, có ai có post cho mình với.thanhk
 
T

Trần Anh Thư

Thành viên sơ cấp
#11
Báo Cáo Tài Chính

Gởi cả nhà!
Bên mình là 1 DNghiệp nhỏ.
Mình muốn làm báo cáo tài chính & báo cáo quyết toán năm nhưng do chưa từng làm bao giờ nên ko có mẫu.
Các bạn cũng như các anh chị nào cho mẫu thì vui lòng gởi giúp mình với.Luôn thể cho mình hỏi năm nay mình nghe nói khi làm phải làm theo TT60- vậy có gì khác ko nhỉ?
Vui lòng giúp mình nhé...
Cảm ơn rất rất nhiều.
 
hoacat0101

hoacat0101

Thành viên thân thiết
8/11/07
94
0
0
anywhere
#13
Các anh chị cho em hỏi chút nè. Cty em đăng ký bên thuế sử dụng cái QĐ 15- Nhưng hiện tại em đang làm sổ sách theo QĐ 48, vậy có sao ko ah??hic hic? nếu có vấn đề thì em có thể chỉnh sửa mấu sổ sách theo QĐ48 mà em đang làm sang theo QĐ15 được chứ?? Vì em thấy nó ko khác nhau là mấy, chỉ thêm vào một số TK và một số mục bên BC KQKD thôi ah
 
N

nguyenthithieu

Thành viên sơ cấp
19/11/07
4
0
1
30
Hai duong
#14
gia đình ơi mình đang mắc vấn đề về bảng định mức vật liệu có ai bit không giúp mình với cảm ơn cả nhà nhé
 
H

Hoàng Hồng Yến

Thành viên sơ cấp
25/7/07
51
0
0
37
Hà Đông Hà Tây
#15
Các anh chị cho em hỏi chút nè. Cty em đăng ký bên thuế sử dụng cái QĐ 15- Nhưng hiện tại em đang làm sổ sách theo QĐ 48, vậy có sao ko ah??hic hic? nếu có vấn đề thì em có thể chỉnh sửa mấu sổ sách theo QĐ48 mà em đang làm sang theo QĐ15 được chứ?? Vì em thấy nó ko khác nhau là mấy, chỉ thêm vào một số TK và một số mục bên BC KQKD thôi ah.

Sao lại như vậy được ? Đã Đk với thuế như nào thì phải làm như thế chứ ? Còn muốn thay đổi thì phải ĐK lại đấy, hình như là sau 2 năm sử dụng QĐ 15 mới được thay đổi đó.
 
H

huongtran88

Thành viên sơ cấp
20/11/07
2
0
0
tp.hcm
#16
- Ô hay, mình tưởng là QĐ15-2006-QĐ-BTC là dùng cho tất cả mọi loại hình doanh nghiệp chứ nhỉ ? Mình thấy điều 1 của quyết định nói vậy mà: "Điều 1. Ban hành “Chế độ Kế toán doanh nghiệp” áp dụng cho tất cả các doanh nghiệp thuộc mọi lĩnh vực, mọi thành phần kinh tế trong cả nước". Thế nên doanh nghiệp mình vốn điều lệ 5tỷ, số LĐ đăng ký là 50 người mình vẫn áp dùng QĐ này. Mình nói vây đúng ko nhỉ ? Cả nhà có ai biết thì chỉ giùm mình để mình còn biết mà thay đổi cho kịp làm BCTC với ???
Bạn thuộc loại hìnhnDN nhỏ & vừa có thể áp dụng QĐ 48 nhưng nếu bạn muốn áp dụng QĐ 15 cũng được.
 
C

Cao Anh Lai

Thành viên thân thiết
27/10/06
117
0
0
38
Tp Ho Chi Minh
#18
Sai báo cáo quyết toán.

Chào cả nhà,
Cho tôi hỏi vấn đề này nhé. Công ty tôi đang làm hiện nay được thành lập từ tháng 07 năm 2005, và từ tháng 07 đến tháng 02 năm 2006 tôi làm sổ sách và báo cáo. Từ tháng 03 đến tháng 12/2006 do bận công việc nên một người khác làm báo cáo thuế và báo cáo quyết toán năm, từ tháng 01/2007 đến nay thì tôi nhận làm tiếp, theo như trình tự thì phải làm sổ sách trước rồi mới làm được quyết toán, nhưng đến nay thì tôi vẫn chưa nhận được sổ kế toán của năm 2006, tôi hỏi thì được trả lời là chưa làm, vì thế tôi phải làm lại sổ của năm 2006, trong quá trình làm thì tôi phát hiện số liệu trên báo cáo quyết toán năm 2006 và báo cáo thuế hằng tháng không trùng khớp với số liệu của chứng từ (Có nghĩa là có 2 số liệu đang tồn tại, và bây giờ tôi đi theo đúng như chứng từ thì sẽ có thêm 1 số liệu khác nữa). Vì không có số liệu hạch toán hằng tháng nên tôi không có cơ sở để kiểm tra lại để biết được số liệu lệch từ đâu. Các bạn có ai đã từng gặp trường hợp này hoặc có ai biết được thì hãy chỉ cho tôi biết hướng giải quyết phải như thế nào? Bây giờ tôi làm lại toàn bộ sổ kế toán của năm 2006 thì tôi nên làm thế nào đây? Và số liệu sai trên báo cáo quyết toán tôi phải giải quyết thế nào. Điều khó khăn nhất của tôi bây giờ là những số liệu chênh lệch này đang làm ảnh hưởng đến hàng tồn và giá vốn hàng bán dẫn đến ảnh hưởng TK421. Rất mong nhận được sự giúp đỡ của cả nhà. Chân thành cảm ơn. Thân chào.
Cao Anh Lài
 
duyvinh

duyvinh

Moderator
19/5/07
1,261
74
48
Hà Nội
#19
Ôi mới đọc cứ ngỡ là có QĐ 16 hay QĐ nào mới cơ đấy! Hic

Bạn ạh, cái QĐ 48 là dùng cho DN vừa và nhỏ nên các DN lớn đủ tiêu chuẩn như QĐ 15 sẽ không dùng được nhưng ngược lại các DN ấy có thể dùng QĐ 15 được đấy nếu họ thích dùng nó. Và dĩ nhiên là họ dùng theo QĐ nào thì phải đăng ký với cơ quan thuế QĐ đấy. Vấn đề này BTC không bắt buộc là anh ở thuộc loại hình DN nào thì phải dùng theo QĐ ấy ngoại trừ cái QĐ48.
Ở đây có từ "thích" tôi nghe cũng thấy thích, làm kế toán mà thích thì sướng thật. Vậy văn bản của Nhà nước ban hành, thích làm thì làm, không thích làm thì thôi, thích thật!
Hãy xem lại câu hỏi của mình:
 
T

thanhluyen

Thành viên sơ cấp
12/10/07
1
0
0
34
Bắc Ninh
#20
Có chứ! quyết định 48/2006/QĐ-BTC ngày 14/9/2006 sau QĐ 15.. ngày 20/3/2006 mà.
Tuy nhiên trong câu hỏi ban đầu không rõ là cty của bạn hv2004 có đủ tiêu chuẩn là doanh nghiệp lớn (áp dụng 15) hay DN nhỏ và vừa (áp dụng 48). Chế độ kế toán phải áp dụng thống nhất trong 1 niên độ kế toán hay 1 năm tài chính. Muốn thay đổi phải có văn bản gửi cơ quan thuế và ghi vào thuyết minh trong BCTC cuối năm.
Tiêu chuẩn là 1 DN lớn: vốn điều lệ từ 10 tỷ trở lên và có trên 300 nhân viên. Việc sử dụng QĐ 15 sẽ vất vả hơn khi theo dõi tài khoản cũng như lập các báo biểu kế toán so với SD QĐ48-bạn nên nghiên cứu thêm.
Công ty tôi cũng đang áp dụng theo quyết định 48/2006. Nhưng những năm trước vẫn áp dụng theo quyết định 15/2006. tôi thấy ban nói nếu muốn chuyển sang áp dụng theo quyết đinh 48/2006 (công ty quy mô vừa và nhỏ) thì phải có văn bản gửi cơ quan thuế sao? công văn đó nội dung ra sao? tôi cũng chưa làm quyết toán thuế bao giừo dây là lần đầu tiên. mong ban chỉ dùm. cho tôi hỏi thêm. nếu áp dụng quyết định 48/2006 thì phiếu thu, chi nhập, xuất cũng phải dùng mẫu QĐ đó. nhung tôi tìm mãi mà không thấy mẫu ấy, nếu bạn nào biết thì chỉ dùm. cám ơn nhiều.
 

Thành viên trực tuyến

  • LTNTT

Xem nhiều