Làm báo cáo tài chính theo quyết định nào?

• Thread starter hv2004
  • Ngày gửi
duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Ôi mới đọc cứ ngỡ là có QĐ 16 hay QĐ nào mới cơ đấy! Hic

Bạn ạh, cái QĐ 48 là dùng cho DN vừa và nhỏ nên các DN lớn đủ tiêu chuẩn như QĐ 15 sẽ không dùng được nhưng ngược lại các DN ấy có thể dùng QĐ 15 được đấy nếu họ thích dùng nó. Và dĩ nhiên là họ dùng theo QĐ nào thì phải đăng ký với cơ quan thuế QĐ đấy. Vấn đề này BTC không bắt buộc là anh ở thuộc loại hình DN nào thì phải dùng theo QĐ ấy ngoại trừ cái QĐ48.

- Bạn cười tôi, tôi cám ơn, vì lâu quá mới có người cười mình. Bởi tôi không biết thôi, với lại câu "hỏi" của bạn nhiều hàm ý quá:
Thế ra là đã có quyết định nào mới ngoài cái QĐ 15 này hả bạn?
- Làm kế toán mà sử dụng từ "thích" tôi thấy cũng thích thật. Thế ra các văn bản của Nhà Nước ban hành thích thì làm, khồng thích thì thôi à.
Tôi muốn chia sẻ với mọi người ở đây là vận dụng tài khoản uyển chuyển thì không phải lập nhiều báo biểu, không phức tạp khi tổ chức công tác kế toán thôi: ví dụ: theo QĐ48 so với QĐ15 thì không có 1 số TK kế toán, có nghĩa là đã không phải lập sổ chi tiết, ví dụ: TK 337,621,622,623,627...chưa kể 1 số chuẩn mực/26 chuẩn mực không phải áp dụng, báo cáo tài chính lập ít hơn, dễ hơn..vv mọi người thử so sánh xem. Tất nhiên là cnf nhiều thứ nữa..
Tuy nhiên để vận dụng tài khoản khi sử dụng QĐ 48, kế toán trưởng phải thật sự giỏi và tổ chức công tác kế toán tốt, nói thì rất dài, tôi đơn cử 1 ví dụ: nếu bạn đã quen SD các TK 621,622,623,627 thì tại sao không mở thêm ở TK 1541,1542,1543,1544 tương ứng. Vấn đề là giá thành, không phải tính như QĐ15 nữa, mà khi hạch toán vào 154 thì đã chia tách chi phí ngay từ đầu rồi..vv Các bạn nên vận dụng TK 138/338 nữa, cũng rất hay...vv
Nói ở diễn đàn không thể hết, nên cũng chỉ gợi ý và chia sẻ kinh nghiệm trước đây khi đi tư vấn tài chính tại các doanh nghiệp của mình cho các bạn.
Mọi người góp ý và nghiên cứu thêm!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Việc áp dụng chế độ kế toán nào là tùy thuộc vào mô hình hoạt động của doanh nghiệp không có cái chi tiết hơn hay đơn gian hơn mà do tính chất hoạt động của doanh nghiệp. Đối với doanh nghiệp vừa và nhỏ mức độ phát sinh không lớn quy mô hoạt động nhỏ và đoan giản hơn đối với các doanh nghiệp khác vì vậy QĐ48 cũng phục vụ theo hướng đó. còn QĐ15 mang tính tổng thể cho mọi loại hình doanh nghiệp. vì thế căn cứ quy mô và tính chất hoạt động để xác lạp chế độ kế toán phù hợp. Ở đây không thể có thích hay không thích đâu.

X

xuongrong26

Guest
20/10/07
2
0
0
40
Hà Nội
Giup em voi cac bac oi!!!

Cac bac ke toan oi! giup em voi a. Em dang can tim de tai " Neu bien phap nang cao hieu qua su dung TSNH trong DN Thuong mai - Dich vu" Bac nao co de tai nay gui vao mail: nghiem_anh@yahoo.com.vn jup em voi a.
Em xin chan thanh cam on!!!:wall:

C

chienthang70

Guest
23/11/07
15
0
0
Hà nội
Phần mềm kế toán có bạn a, trong đó có BCTC song ngữ nhưng hoặc là sử dụng tiếng Anh, hoặc là tiếng Việt chứ khong có cả hai trên 1 mẫu biểu. Bạn có dùng phần mềm KT k

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA