Mua lại phần vốn góp đầu tư liên doanh thì chịu của luật nào?

• Thread starter ketoanthattinh
  • Ngày gửi
K

ketoanthattinh

Cao cấp
8/12/05
282
4
18
Mơ về nơi xa lém!
Cty em đang có một dự án đầu tư liên doanh với công ty A được 2 năm rồi. Năm nay, có cty B muốn tham gia vào dự án này thông qua cty em: mua lại phần vốn góp của cty em vào dự án = vốn cty em đã góp + giá trị tăng thêm.
Vậy hoạt động này có bị sự điều chỉnh gì bởi hai luật thuế TNDN và VAT hay các bộ luật nào khác không?
Xin cám ơn cả nhà đã đọc,.:dance2:

Khóa học Quản trị dòng tiền
khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Tôi suy nghĩ là khoản đầu tư liên doanh này cty bạn và cty A cùng bỏ vốn và không có tư cách pháp nhân, chỉ có Ban điều hành dự án.

Trường hợp này tôi cho là khoản chuyển nhượng sở hữu đầu tư về mặt thuế sẽ chịu chi phối thuế TNDN, nhưng thuế suất GTGT = 0%.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Cty em đang có một dự án đầu tư liên doanh với công ty A được 2 năm rồi. Năm nay, có cty B muốn tham gia vào dự án này thông qua cty em: mua lại phần vốn góp của cty em vào dự án = vốn cty em đã góp + giá trị tăng thêm.
Vậy hoạt động này có bị sự điều chỉnh gì bởi hai luật thuế TNDN và VAT hay các bộ luật nào khác không?
Xin cám ơn cả nhà đã đọc,.:dance2:
Tất nhiên là có rồi. DN hoạt động thì hầu hết đươc điều chỉnh bởi 2 luật trên. Tôi không năm hết các luât đối với công ty liên doanh, nhưng theo suy luân thì khi Công Ty ban thành lập hoạt động theo Luật nào thì còn có sự điều chỉnh của Luât đó (nếu đến thời điểm bây giò Luật đó vẫn còn hiệu lưc)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA