Nhập khẩu phần mềm có chịu thuế nhập khẩu không?

• Thread starter luckyluck866
  • Ngày gửi
L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
Hiện tại trong danh mục HS và biểu thuế NK chưa chi tiết mức thuế suất của sản phẩm này khi nhập khẩu là như thế nào.
bạn nào đã nhập khẩu hoặc có thông tin làm ơn chỉ giúp:
1. Mã hàng ?
2. Thuế suất (thuế NK + GTGT)?
3. Có được miễn thuế ?
Làm ơn giúp đỡ!@ Lucky đang cần gấp!
Trân trọng!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
Sau đây là phần trả lời của Hải quan Đồng Nai mới trả lời luck:
Câu hỏi : Hiện nay DN chúng tôi đang có nhu cầu nhập khẩu phần mềm từ Trung Quốc về.Trong Danh mục HS và biểu thuế XNK ko có mã hàng cho sản phẩm này. Xin hỏi:
1. Phân loại sản phẩm này vào mã hàng nào trong biếu thuế XNK?
2. Thuế NK, Thuế GTGT hàng NK là bao nhiêu?
3. Dn có được miễn thuế ? * Xin cho biết Văn bản nào hướng dẫn! Kính mong nhận được sự hồi âm giúp đỡ của Quý Cơ quan! Trân trọng cảm ơn!

Trả lời:Vướng mắc của Công ty Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:
Căn cứ vào công văn 2269/TCHQ-KTTT ngày 19/05/2000 của Tổng Cục Hải Quan thì : Đối với phần "giá trị sử dụng bản quyền trí tuệ - phần mềm" nhập khẩu thì không thuộc đối tượng chịu thuế nhập khẩu. Đối với đĩa CD-ROM, đĩa mềm, tài liệu kỹ thuật đi kèm, thì khi nhập khẩu Công ty phải nộp thuế nhập khẩu, thuế GTGT khâu nhập khẩu theo thuế suất quy định đối với từng loại nói trên với giá tính thuế không bao gồm phần "giá trị sử dụng bản quyền trí tuệ - phần mềm".
Căn cứ vào Công văn số 667/TCHQ-GSQL ngày 24/02/2005 của Tổng Cục Hải Quan thì :
"- Cơ quan hải quan chỉ phân loại phương tiện dùng để ghi, lưu, chứa thông tin (phần mềm). Tùy theo phương tiện ghi, lưu, chứa thông tin là đĩa, băng, USB, ổ cứng ... có mã số tương ứng.
- Thông tin (phần mềm) được ghi, lưu, chứa trên phương tiện đó không phân loại."
Do đó, đối với phần mềm nhập khẩu thì không tính thuế mà chỉ tính thuế đối với phương tiện chứa phần mềm đó. Tùy theo phương tiện chứa phần mềm nhập khẩu mà Công ty có mã số thuế và thuế suất phù hợp.
- Nếu phần mềm được chứa trong đĩa CD có mã số thuế : 8524.39.90.00 ; có thuế suất thuế nhập khẩu ưu đãi : 30% ; thuế suất thuế GTGT : 5%.
- Nếu phần mềm được chứa trong USB dùng cho máy xử lý dữ liệu tự độngcó mã số thuế : 8471.70.50.00 ; có thuế suất thuế nhập khẩu ưu đãi : 5% ; thuế suất thuế GTGT : 5%.
Tuy nhiên, việc phân loại mã số thuế hàng hóa Công ty cần phải căn cứ vào thực tế hàng hóa nhập khẩu.

H

hanhtho

Sơ cấp
10/9/07
8
0
1
189 hoang hoa tham
Hi bác,
làm ơn cho em hỏi về hàng là phần mềm với ạ?
Cty em cũng đang gặp khó khăn với một phần mềm đã mua trên mạng từ tháng 9 năm 07, đã thanh toán tiền cho bên kia nhưng chưa có tờ khai HQ, hàng về chỉ là DVD tích hợp, cùng hợp đồng và Invoice, nghiễm nhiên DHL mở tờ khai PMD với hàng này của bên em. Nhưng khi thanh toán cho đối tác thì theo luật bên em phải nộp 5%/tổng giá thanh toán là thuế TNDN của nhà thầu phụ cho KBNN. Chị KTT bên em không nộp tiền này và hiện giờ vẫn đang lo làm thủ tục HQ. Theo em được biết thì hàng này HQ ko quản lý và làm đúng thì ko làm đc tờ khai MD với phần mềm, chỉ mở TKPMD với DVD. Vậy bên em có thực sự cần làm mọi cách để mở TKMD hay ko a? Bên em vẫn đang nợ TKHQ trên Ngân hàng trong hs Thanh toán. Và làm sao để ghi nhận khoản tiền chuyển đi là CF hợp lý ạ? Em mới ra trường nên còn rất kém, mong anh chỉ giáo giúp ạ!

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
Bạn nên mua 1 bộ máy tính (có phần mềm đi kèm)
VD: Trong HĐ nêu rõ
- trị giá phần cứng: 1.000 USD
- Phần mềm đi kèm: 2.000.000 USD
Hoặc nhập đĩa CD:
- Đĩa CD: 0.2 USD đ/cái
- Phần mềm đi kèm: 2.000.000 USD
(bạn chỉ phải nộp thuế phần cứng - máy tính, còn phần mềm thì ko phải nộp thuế!)
Thế nhé!

Sửa lần cuối:
H

hanhtho

Sơ cấp
10/9/07
8
0
1
189 hoang hoa tham
Thanks anh,
Bên em cũng đã làm theo hướng thứ 2 của anh, nhưng khi hàng về qua đường DHL thì bên ngoài vận đơn lại ghi luôn giá của DVD là 10$ và mở tờ khai PMD luôn, trong khi đó giá trên Invoice là hơn 350.010$. Cái này vẫn không đúng theo ý của chị KT bên em, chị ý yêu cầu phải mở bằng được tờ khai HQ mà có ghi giá trị là 350.010 và chỉ chịu thuế trên phần giá là 10$. Em đã nhờ bên kia giúp bằng cách ghi trên hoá đơn gía trị phần mềm là 350.000$, giá trị của DVD là 10$ vậy tại sao DHL vẫn mở tờ khai như vậy ạ? Thật ra đến thời điểm hiện tại em vẫn không hiểu mục đích của chị KT là để làm gì vì theo như em biết thì tờ khai MD và PMD là như nhau đúng không anh? Em chỉ hiểu lờ mờ rằng chị ý muốn 350.000$ đã chuyển ra nước ngoài là không bị chịu thuế và như vậy tránh được 5%thuế TNDN của nhà thầu phụ-thuế này đáng lẽ phải nộp cho NN trước khi chuyển tiền ra nước ngoài mà đến nay vẫn chưa làm. Với tình hình như thế, luckyluck866 ơi, Công ty em liệu có bị sai phạm gì không ạ?
Em thật sự cảm ơn anh ạ!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Thanks anh,
Bên em cũng đã làm theo hướng thứ 2 của anh, nhưng khi hàng về qua đường DHL thì bên ngoài vận đơn lại ghi luôn giá của DVD là 10$ và mở tờ khai PMD luôn, trong khi đó giá trên Invoice là hơn 350.010$. Cái này vẫn không đúng theo ý của chị KT bên em, chị ý yêu cầu phải mở bằng được tờ khai HQ mà có ghi giá trị là 350.010 và chỉ chịu thuế trên phần giá là 10$. Em đã nhờ bên kia giúp bằng cách ghi trên hoá đơn gía trị phần mềm là 350.000$, giá trị của DVD là 10$ vậy tại sao DHL vẫn mở tờ khai như vậy ạ? Thật ra đến thời điểm hiện tại em vẫn không hiểu mục đích của chị KT là để làm gì vì theo như em biết thì tờ khai MD và PMD là như nhau đúng không anh? Em chỉ hiểu lờ mờ rằng chị ý muốn 350.000$ đã chuyển ra nước ngoài là không bị chịu thuế và như vậy tránh được 5%thuế TNDN của nhà thầu phụ-thuế này đáng lẽ phải nộp cho NN trước khi chuyển tiền ra nước ngoài mà đến nay vẫn chưa làm. Với tình hình như thế, luckyluck866 ơi, Công ty em liệu có bị sai phạm gì không ạ?
Em thật sự cảm ơn anh ạ!

Không chịu thì bảo chị ta đi làm việc với HQ. Quy định đã thế mà còn....
Việc tính thanh toán với nước ngoài và nộp thuế nhà thầu là căn cứ trên hợp đồng, trên incoice chứ có căn cứ theo tờ khai HQ đâu. Mà thúe nhà thầu là của bên nước ngoài chịu chứ phải của DN VN chịu đâu mà .....

H

hanhtho

Sơ cấp
10/9/07
8
0
1
189 hoang hoa tham
Hi xuantham,
nếu chị KTT làm được và tự làm thì những dân đen như em đã không bị mệt mỏi đến nhường này! Còn về việc nộp thuế cho nhà thầu phụ thì đã có công văn hướng dẫn của Cục thuế HN gửi xuống cho đơn vị em.

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
AKFTA - Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi đặc biệt của Việt Nam để thực hiện khu vực mậu dịch tự do ASEAN - Hàn Quốc

T

taychoitapsu

Guest
1/7/08
10
0
0
52
Ho Chi Minh
Đúng là khóc ròng. Cty tôi tính mua một phần mềm từ Mỹ, nhưng không biết làm như thế nào hết cho hợp lý hợp pháp. Đọc hướng dẫn của anh em xong, mù luôn

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
Đúng là khóc ròng. Cty tôi tính mua một phần mềm từ Mỹ, nhưng không biết làm như thế nào hết cho hợp lý hợp pháp. Đọc hướng dẫn của anh em xong, mù luôn
-----------
"Mù luôn" là sao vậy?

V

vnmarser

Guest
18/12/06
12
0
1
45
USA
Các bác cho em hỏi, thuế nhập khẩu và thuế GTGT áp dụng cho máy vi tính là bao nhiêu ạ?

buitrangnam

buitrangnam

Cao cấp
25/2/09
548
4
18
HN
Việc này rất đơn giản
-Bạn chỉ làm chứng từ rõ ràng (hợp đồng, invoice, packing list) thể hiện rõ trị giá phần mềm là bao nhiêu - phầm mềm dùng vào mục đích gì? chứ đừng ghi là phầm mềm chung chung, và trị giá phương tiện lưu trữ còn lại (tốt nhất nên dùng máy tính hay usb, đừng dùng CD để tranh trường hợp phải đi kiểm tra văn hoá phẩm).
-Sản phẩm trên tốt nhất gửi qua 1 công ty vận chuyển để công ty vận chuyển chuyển hàng bình thường qua airlines, khi hàng về đến sân bay công ty bạn làm tờ khai MD đi nhận hàng bình thường (không nên gửi hàng qua công ty chuyển phát nhanh như TNT hay DHL... vì khi về đến sân bay nếu trên chứng từ không thể hiện hải quan sẽ tự động cho công ty chuyển phát nhanh được làm tờ khai PMD để thông quan hàng hoá. nếu đã là tờ khai PMD thì bên bạn sẽ không chuyển được tiền qua ngân hàng đâu bạn ạh. như thế chị kế toán sẽ không biến hoá được. KEKE

B

brokerlove

Guest
30/7/08
5
0
0
41
Hà Nội
NK phần mềm hiện nay nên:
Nhập qua Air thường, ko nên qua Chuyển phát nhanh.
+ Hơp đồng, Inv-PL tách riêng giá trị phần mềm, giá trị vật chứa đựng (CD,USB..)====> Chỉ bị tính thuế của vật chứa đựng, còn phần mềm thì thuế NK, VAT là 0.
+ Khi truyền E-Cus thì mã phần mềm khai báo là 1.

Lưu ý: chỉ ship phần mềm (kèm đĩa CD/USB...) riêng thôi, ko được ship chung với Harware

N

ngoc1977

Guest
29/4/09
6
0
0
128 Dai la
Ban oi, máy tính bình thường là bao nhiêu nhỉ.?
Cái này theo công văn nào vậy??? Bạn có thể gửi cho tôi được không.

Ngoài thuế nhập kkhẩu máy tính ra, lại còn phải chịu thuế VAT 5% nữa à?

Máy tính xách tay là: 8471302000 NK 6% VAT 5%
Loại khác: 8471309090 NK 6% VAt 5%

N

ngoc1977

Guest
29/4/09
6
0
0
128 Dai la
buitrangnam ơi. nếu mình bán lại máy tính này cho đơn vị khác, thì cái thuế VAT 5% này có được hòan thuế bình thường ko nhỉ?
Thanks

M

Men Pham

Guest
4/1/08
6
0
0
40
Ha Noi
Các bác ơi giúp em với.
Em nghe nói giờ phải có giấy phép của bộ văn hóa thông tin thì mới được nhập khẩu phần mềm phải không? Có bác nào nghe về vụ này giúp em với nhé! Em là lính mới tò te nên ko biết nhiều. Nếu bác nào biết cho em xin văn bản hướng dẫn về việc xin giấy phép của bộ văn hóa nhé.
Cảm ơn các bác nhiều nhiều!!!!

buitrangnam

buitrangnam

Cao cấp
25/2/09
548
4
18
HN
không phải xin đâu bạn ạh, chỉ có phương tiện lưu trữ giống như CD thì sẽ phải xin bạn ạh (nói nôm na là làm thủ tục kiểm tra văn hoá phẩm đó), bạn tham khảo thông tư số: 48/2006/TT-BVHTT ngày 05/05/2006 của Bộ VHTT nay là Bộ Thông tin Truyền thông nhé

M

myphuongdk

Guest
18/8/09
3
1
0
39
Hà Nội
pó tay !

Các bác giúp em với ! Cty em cũng nhập khẩu phần mềm, em chưa rõ lắm về khoản này... nghe các bác giải thích em hiểu rùi ... nhưng nếu như cty em mua phần mềm từ nước ngoài về bằng cách download trên mạng và thanh toán qua chuyển khoản thì sao ahj ! Cái này đâu có qua HQ nên lấy gì để hợp thức hoá đầu vào và tính thuế gì ???

Help em với nhé !:wall:

• Like
Reactions: ltngoc212

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA