Nhập khẩu phần mềm có chịu thuế nhập khẩu không?

• Thread starter luckyluck866
  • Ngày gửi
buitrangnam

buitrangnam

Cao cấp
25/2/09
548
4
18
HN
Nếu bạn down load qua mạng thì sẽ không phải làm thủ tục hải quan bạn ạh, và tất nhiên phần mềm không có thuế gì rồi, còn chứng từ để hợp thức hoá là chứng từ chuyển tiền, thư giao dịch hoặc hợp đồng mua bán...bạn nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

myphuongdk

Guest
18/8/09
3
1
0
39
Hà Nội
Nếu bạn down load qua mạng thì sẽ không phải làm thủ tục hải quan bạn ạh, và tất nhiên phần mềm không có thuế gì rồi, còn chứng từ để hợp thức hoá là chứng từ chuyển tiền, thư giao dịch hoặc hợp đồng mua bán...bạn nhé

Cảm ơn bạn nhiều !
Căn cứ vào Hợp đồng và Invoice đối tác gửi để thanh toán với ngân hàng, cái này là thủ tục để mình hợp thức hoá đầu vào phải không? Thế sau khi có phần mềm mình bán ra thì sẽ là không chịu thuế hay 10% nhỉ, Có 2 trường hợp Bán nguyên bản phần mềm bà Gia công thêm rồi mới bán ???:wall:

Àh ! Còn cái thuế gọi là thuế nhà thầu, có phải đóng ko nhỉ?

Sửa lần cuối:
N

nguyenbavuong

Sơ cấp
28/4/09
37
1
0
Hanoi
Các bạn lưu ý là phần mềm bán cùng máy trong hợp đồng sẽ bị tính thuế theo máy nhé

V

voirom80

Guest
26/10/09
4
0
0
TPHCM
Công ty mình chũng nhập khẩu phần mềm, sau khi nhập hàng qua hải quan thi thì bên mình cũng chỉ nộp thuế NK và GTGT cho phần CD. Mình đang có thắc mắc là hỏng biết có nộp thuế nhà thầu hay không? Bạn nào biết giúp mình với.

M

mcfly

Guest
30/11/09
2
0
0
tp. hcm
Công ty mình chũng nhập khẩu phần mềm, sau khi nhập hàng qua hải quan thi thì bên mình cũng chỉ nộp thuế NK và GTGT cho phần CD. Mình đang có thắc mắc là hỏng biết có nộp thuế nhà thầu hay không? Bạn nào biết giúp mình với.

bạn tham khảo thôn tư này thử nhé TT05/2005/TT-BTC. thông tư thuế nhà thầu

M

mcfly

Guest
30/11/09
2
0
0
tp. hcm
cho mình hỏi hệ thông ưu đãi phổ cập - GSP là hệ thống ưu đãi thuế nhập khẩu thực hiện theo khuôn khổ gì?

Q

quynhanh1

Sơ cấp
6/5/10
6
0
0
Hanoi

Ban oi, minh vua gia nhap dien dan; minh cung chua co khai niem gi nhieu ve viec nhap khau PMem tu nuoc ngoai va ban tai Viet nam, minh rat muon hoc hoi them ve linh vuc nay vi sap toi Cong ty minh se trien khai mang KD nay, minh co the nho ban chi dan them duoc khg? Co the lien he voi ban theo so Tel nao? Minh cam on truoc nhe.

P

pmphuong

Sơ cấp
31/7/09
26
0
1
HN
Các bác cho em hỏi
Sau khi đã có invoice bên nước ngoài gửi về thì mình kê khai Thuế GTGT đầu vào như thế nào?
Trên invoice không có số seri Hóa đơn, không có MST của người bán!!!!

N

nguyenbavuong

Sơ cấp
28/4/09
37
1
0
Hanoi
Bạn nên mua 1 bộ máy tính (có phần mềm đi kèm)
VD: Trong HĐ nêu rõ
- trị giá phần cứng: 1.000 USD
- Phần mềm đi kèm: 2.000.000 USD

(bạn chỉ phải nộp thuế phần cứng - máy tính, còn phần mềm thì ko phải nộp thuế!)
Thế nhé!

Mình sợ vụ hướng dẫn này quá, trường hợp này phần mềm lấy HS code của máy tính & nộp thuế như máy tính, muốn không nộp thuế phần mềm chỉ có cách làm với đĩa CD hoặc USB mà thôi

T

trinhnguyen81

Sơ cấp
29/3/10
7
0
1
TpHCM
Giúp mình luôn với các bạn. Công ty mình mua phần mềm của Microsoft Sin qua mạng, sau đó họ gửi về cho mình giấy phép sử dụng qua FedEx, vì bên mình ko rõ phía MS gửi gì nên đã kê khai đại để làm giấy hải quan là bao gồm: CD, giấy phép, tài liệu hướng dẫn. Do đó, mình nhận được tờ khai hải quan bao gồm trị giá hàng (7,1 triệu), thuế nhập khẩu (20%), thuế GTGT (10%), tổng cộng thuế phải đóng hơn 2 triệu đồng.
Hôm nay đi lên kho bạc đóng tiền thì bên kho bạc yêu cầu phải có giấy kê khai nộp khoản gì, vào chương mục nào do bên nhập hàng gửi (ko phải tờ kê khai để đóng tiền mình hay thấy trên kho bạc). Gọi điện hỏi bên chịu trách nhiệm chuyển phát ở VN thì họ bảo phía MS đã đóng rồi, ko phải đóng thêm khoản nào nữa.
Giờ mình tra công văn về thuế nhập khẩu thì gói hàng của mình ko thuộc diện đóng thuế NK, vì chỉ là giấy phép sử dụng phần mềm. Nhưng mình lỡ kê khai như vậy với hải quan rồi thì làm sao đây, cộng với mình đã ghi chi phí này vô báo cáo thuế GTGT tháng 12, chỉ ghi chi phí (bao gồm cả thuế NK), ko ghi thuế GTGT vì mình chưa đóng. Vậy giúp mình 2 vấn đề với:
_ Làm sao đổi lại tờ khai HQ cho chính xác (có cần thiết ko?)
_ Nếu vẫn để vậy thì mình phải giải thích sao về các khoản trên tờ khai HQ như thuế NK, thuế GTGT trong trường hợp bị kiểm toán
Rất mong được giúp đỡ vì mình mới tìm hiểu về vấn đề này

I

Importer

Guest
18/1/08
3
0
1
Hanoi

Xin chào các bạn,

Các bạn cho mình hỏi đã bạn nào được TCT chấp thuận việc hợp thức hóa như chỉ dẫn của buitrangnam chưa? nếu có, cho mình hướng dẫn chi tiết hoặc cho mình xin văn bản hành chính nào hưỡng dẫn doanh nghiệp khi quyết toán thuế cho trường hợp này.

Cảm ơn nhiều!

T

thuhangkt87

Guest
7/9/10
1
0
0
bình thạnh
Ðề: Nhập khẩu phần mềm có chịu thuế nhập khẩu không?

Bạn ơi cho mình hỏi thế chi phí vận chuyển của cái lô hàng này thì mình sẽ phân bổ thế nào? vì trên phần mềm hải quan phân bổ tự động nên phân bổ đều cho cả phần đĩa và phần mềm. Như vậy hải quan có chịu hay không?
Có 1 lần mỉnh nhập đĩa chứa phần mềm thì mình chỉ khai phần đĩa 0.5 USD không thôi nên mình cho chi phí vào hết đĩa luôn, Hải quan chấp nhận. Nhưng mình được biết thì phải khai luôn phần mềm vao và thuế 0%. Bạn có thể giúp mình được ko? thank bạn.

Q

quynhanh1

Sơ cấp
6/5/10
6
0
0
Hanoi
Ðề: Nhập khẩu phần mềm có chịu thuế nhập khẩu không?

Bạn ơi cho mình hỏi thế chi phí vận chuyển của cái lô hàng này thì mình sẽ phân bổ thế nào? vì trên phần mềm hải quan phân bổ tự động nên phân bổ đều cho cả phần đĩa và phần mềm. Như vậy hải quan có chịu hay không?
Có 1 lần mỉnh nhập đĩa chứa phần mềm thì mình chỉ khai phần đĩa 0.5 USD không thôi nên mình cho chi phí vào hết đĩa luôn, Hải quan chấp nhận. Nhưng mình được biết thì phải khai luôn phần mềm vao và thuế 0%. Bạn có thể giúp mình được ko? thank bạn.

Phần mềm nhập khẩu qua mạng hay qua Hải quan thì đều phải nộp thuế nhà thầu(TNDN thôi vì phần mềm khg chịu VAT). Khi bạn nhập qua Hải quan thì HQ chỉ mở tờ khai cho phần đĩa đựng p.mềm nhưng căn cứ vào đó bạn vẫn hạch toán số lượng, giá trị phần mềm theo Inv. với nàh cung cấp.
Phần chi phí liên quan trực tiếp đến vận chuyển hàng hoá bạn căn cứ vào chứng từ thực tế phát sinh mà phân bổ cho từng mục hàng như bình thường thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA