Thủ tục chứng minh mất hóa đơn đầu vào!

  • Thread starter voxuanthanh
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
voxuanthanh

voxuanthanh

xuongrongda
#1
Cả nhà cho em hỏi!

Công ty em do sơ ý trong lưu giữ chứng từ đã làm mất hoá đơn đầu vào của hàng hoá tháng 05/2006 . Hoá đơn này đã được kê khai thuế trong tháng 05/06 đến hôm nay mới phát hiện ra. Vậy công ty em phải làm những thủ tục gì để chứng minh là có Hoá đơn đầu vào đó?



-------------------------------------
 
tiger2774

tiger2774

Thành viên sơ cấp
10/1/07
2,520
2
0
43
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
#2
Cả nhà cho em hỏi!

Công ty em do sơ ý trong lưu giữ chứng từ đã làm mất hoá đơn đầu vào của hàng hoá tháng 05/2006 . Hoá đơn này đã được kê khai thuế trong tháng 05/06 đến hôm nay mới phát hiện ra. Vậy công ty em phải làm những thủ tục gì để chứng minh là có Hoá đơn đầu vào đó?



-------------------------------------
Đầu tiên làm báo cáo mất hóa đơn (mẫu BC-21), lấy tại đây gửi cơ quan thuế chủ quản.

Kế tiếp Thanh liên hệ nơi xuất hóa đơn cung cấp cho mình liên 1 photo (có xác nhận của cơ quan thuế bên đó là đã kê khai thuế).

Đóng phạt cho tờ hóa đơn bị mất đó (200K).

Xong rùi hen.
 
voxuanthanh

voxuanthanh

xuongrongda
#3
Đầu tiên làm báo cáo mất hóa đơn (mẫu BC-21), lấy tại đây gửi cơ quan thuế chủ quản.

Kế tiếp Thanh liên hệ nơi xuất hóa đơn cung cấp cho mình liên 1 photo (có xác nhận của cơ quan thuế bên đó là đã kê khai thuế).

Đóng phạt cho tờ hóa đơn bị mất đó (200K).

Xong rùi hen.
Cảm ơn anh nhiều nhiều:angel:
Ui thế cũng phạt đóng phạt nữa cơ ah:wall::wall: Em cứ thấy phạt là sợ:
 
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
4/8/07
3,935
396
83
Thủ Đô
#4
Cảm ơn anh nhiều nhiều:angel:
Ui thế cũng phạt đóng phạt nữa cơ ah:wall::wall: Em cứ thấy phạt là sợ:
Bài học cho sự bất cẩn thì chỉ có cách phạt, lần sau mới nhớ lâu anh ạ.hì hì!:bigok:
200K đối với mất liên 2 đã sử dụng - bác hổ nói đúng rùi.mất bao nhiêu hoá đơn thì làm cấp số nhân lên anh.:bigok:
 
ATM919

ATM919

♥♥♥ ATC ♥♥♥
28/7/06
2,486
52
48
Hà Nội, Việt Nam
ketoanfun.com
#5
Đầu tiên làm báo cáo mất hóa đơn (mẫu BC-21), lấy tại đây gửi cơ quan thuế chủ quản.

Kế tiếp Thanh liên hệ nơi xuất hóa đơn cung cấp cho mình liên 1 photo (có xác nhận của cơ quan thuế bên đó là đã kê khai thuế).

Đóng phạt cho tờ hóa đơn bị mất đó (200K).

Xong rùi hen.
Anh Hổ cho em hỏi chút nhé, phạt 200k đối với bên phát hành hoá đơn mà làm mất hay bên KH mua hàng làm mất? Trong trường hợp này không phải bên Phát hành làm mất mà bên nhận HĐ GTGT làm mất áp dụng hình thức phạt có đúng không?:bigok:

Bài học cho sự bất cẩn thì chỉ có cách phạt, lần sau mới nhớ lâu anh ạ.hì hì!:bigok:
200K đối với mất liên 2 đã sử dụng - bác hổ nói đúng rùi.mất bao nhiêu hoá đơn thì làm cấp số nhân lên anh.:bigok:
Táo có thể trích cho anh đoạn luật nào nói khi bên mua hàng làm mất liên 2 HĐ GTGt thì bị phạt 200 k không?:bigok:
 
Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
tiger2774

tiger2774

Thành viên sơ cấp
10/1/07
2,520
2
0
43
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
#6
Anh Hổ cho em hỏi chút nhé, phạt 200k đối với bên phát hành hoá đơn mà làm mất hay bên KH mua hàng làm mất? Trong trường hợp này không phải bên Phát hành làm mất mà bên nhận HĐ GTGT làm mất áp dụng hình thức phạt có đúng không?:bigok:
Phạt đối với ai làm mất. Điều 16 sử dụng chung cho các trường hợp, không phân biệt bên bán hay bên mua.
 
ATM919

ATM919

♥♥♥ ATC ♥♥♥
28/7/06
2,486
52
48
Hà Nội, Việt Nam
ketoanfun.com
#7
Phạt đối với ai làm mất. Điều 16 sử dụng chung cho các trường hợp, không phân biệt bên bán hay bên mua.
Dạ, em thấy trong thực tế khi người nhận HĐ GTGT làm mất liên 2 họ gọi điện tới đơn vị phát hành xin lại 1 bản của liên 1 rùi nhờ bên bán đóng dấu vào vậy thôi, chưa thây ai nộp phạt cho khoản này, điều 16 em cũng đọc rồi vấn đề ở đây là nếu bên xuất HĐ làm mất thì có mức phạt mất liên liên 2, hoặc cả 3 liên, mà không nói là bên người mua làm mất phải chịu.:bigok:
 
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
4/8/07
3,935
396
83
Thủ Đô
#8
Dạ, em thấy trong thực tế khi người nhận HĐ GTGT làm mất liên 2 họ gọi điện tới đơn vị phát hành xin lại 1 bản của liên 1 rùi nhờ bên bán đóng dấu vào vậy thôi, chưa thây ai nộp phạt cho khoản này, điều 16 em cũng đọc rồi vấn đề ở đây là nếu bên xuất HĐ làm mất thì có mức phạt mất liên liên 2, hoặc cả 3 liên, mà không nói là bên người mua làm mất phải chịu.:bigok:
Đơn vị phát hành là phòng ấn chỉ cơ quan thuế ạ?Gọi đến đó rùi xin ạ?Cái này mới à anh?
Liên 2 làm mất thì phạt chứ...sao lại có phân biệt tôi làm mất khác với anh làm mất, như nhau mà anh Trường.Chỉ khác là liên 2 đã sd và chưa sd thui.:bigok:
 
tanphuc

tanphuc

Con trai miệt vườn
22/12/06
212
1
18
Tp.HCM_Tp.Mỹ Tho
#9
Nhưng Bác Hổ ơi, Táo ơi, khổ nổi bên em làm mất cái hóa đơn tiền điện màu xanh xanh ấy, loại hóa đơn này không có liên 1, liên 3 gì hết, chỉ có cái cùi giống như biên nhận thôi. Hôm trước lên điện lực chỉ nhờ họ làm cái Giấy xác nhận là có phát hành số hóa đơn đó số xêri đó cho mình thôi, không biết bác thuế có chấp nhận không nữa.
 
ATM919

ATM919

♥♥♥ ATC ♥♥♥
28/7/06
2,486
52
48
Hà Nội, Việt Nam
ketoanfun.com
#10
Đơn vị phát hành là phòng ấn chỉ cơ quan thuế ạ?Gọi đến đó rùi xin ạ?Cái này mới à anh?
Liên 2 làm mất thì phạt chứ...sao lại có phân biệt tôi làm mất khác với anh làm mất, như nhau mà anh Trường.Chỉ khác là liên 2 đã sd và chưa sd thui.:bigok:
Cái này em lại nhầm rùi, Trường hợp làm mất một số hóa đơn mua vào thì thuế GTGT đầu vào và giá trị hàng hóa, dịch vụ mua ghi trên các hóa đơn này sẽ không được chấp nhận kê khai khấu trừ thuế đầu vào và không được chấp nhận chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.:bigok:
 
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
4/8/07
3,935
396
83
Thủ Đô
#11
Cái này em lại nhầm rùi, Trường hợp làm mất một số hóa đơn mua vào thì thuế GTGT đầu vào và giá trị hàng hóa, dịch vụ mua ghi trên các hóa đơn này sẽ không được chấp nhận kê khai khấu trừ thuế đầu vào và không được chấp nhận chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.:bigok:
Vậy anh zai tìm cho em cái văn bản nào nói rằng làm mất hoá đơn liên 2 đầu vào đã khai thuế ko bị phạt 200K.???Chỉ giùm em.
Còn theo em thì làm mất liên 2 dù là bên bán hay bên mua đã sd thì đều 200K.:bigok:
 
L

longcv

Thành viên sơ cấp
9/9/07
253
1
0
Google
vn.clubxiangqi.com
#12
Vậy anh zai tìm cho em cái văn bản nào nói rằng làm mất hoá đơn liên 2 đầu vào đã khai thuế ko bị phạt 200K.???Chỉ giùm em.
Còn theo em thì làm mất liên 2 dù là bên bán hay bên mua đã sd thì đều 200K.:bigok:
Đâu phải cứ phạt...... là phạt được.
Cái 200K chỉ có lí khi bên xuất HĐ làm mất .
Bên mua đã khai báo mất và đã photo liên 1 trên đó có con dấu của bên bán thì .... phạt vào đâu?
 
tiger2774

tiger2774

Thành viên sơ cấp
10/1/07
2,520
2
0
43
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
#13
Đâu phải cứ phạt...... là phạt được.
Cái 200K chỉ có lí khi bên xuất HĐ làm mất .
Bên mua đã khai báo mất và đã photo liên 1 trên đó có con dấu của bên bán thì .... phạt vào đâu?
ATM919 nói:
Dạ, em thấy trong thực tế khi người nhận HĐ GTGT làm mất liên 2 họ gọi điện tới đơn vị phát hành xin lại 1 bản của liên 1 rùi nhờ bên bán đóng dấu vào vậy thôi, chưa thây ai nộp phạt cho khoản này, điều 16 em cũng đọc rồi vấn đề ở đây là nếu bên xuất HĐ làm mất thì có mức phạt mất liên liên 2, hoặc cả 3 liên, mà không nói là bên người mua làm mất phải chịu.
Hai bác vui lòng mở khoản 2 Điều 11 và Điều 16 Nghị định 89/2002/NĐ-CP ra xem lại dùm Tiger cái đã nha.:wall::wall:

Chỉ cần mất hóa đơn là xử phạt, bên nào đánh mất thì bên đó nộp phạt (chỉ là bên xuất hóa đơn và bên nhận hóa đơn thôi nha, không bàn đến bên thứ 3: ví dụ như bưu điện..), ngoại trừ đơn vị thuộc Điều 3 Pháp lệnh xử phạt VPHC
 
voxuanthanh

voxuanthanh

xuongrongda
#14
Hai bác vui lòng mở khoản 2 Điều 11 và Điều 16 Nghị định 89/2002/NĐ-CP ra xem lại dùm Tiger cái đã nha.:wall::wall:

Chỉ cần mất hóa đơn là xử phạt, bên nào đánh mất thì bên đó nộp phạt (chỉ là bên xuất hóa đơn và bên nhận hóa đơn thôi nha, không bàn đến bên thứ 3: ví dụ như bưu điện..), ngoại trừ đơn vị thuộc Điều 3 Pháp lệnh xử phạt VPHC
Nếu ngộ nhỡ trong tháng Thanh em làm mất nhưng chưa khai báo thuế( vì trị giá không lớn chỉ 500.000*28% =140.000 nên Thanh em cố tình quên luôn) thế có bị phạt 200.000 không vậy ah?
 
kemuketoan

kemuketoan

Yêu con nhất!
21/6/05
109
0
16
Hải phòng- Hà Đông
#15
mình cũng đang mắc phải vấn đề này ,cả nhà làm ơn giải thích rõ hơn chút
CTy mình cũng đã bị mất 2 hd đầu vào và những việc phải làm trước mắt là:
Bạn nhờ bên bán photo đóng dấu, và đồng thời nhờ đơn vị chủ quản của họ xác nhận hóa đơn đó đã kê khai nữa:
Bạn có thể tham khảo ở đây:
http://webketoan.vn/forum/showthread.php?t=34560
 
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
4/8/07
3,935
396
83
Thủ Đô
#16
Nếu ngộ nhỡ trong tháng Thanh em làm mất nhưng chưa khai báo thuế( vì trị giá không lớn chỉ 500.000*28% =140.000 nên Thanh em cố tình quên luôn) thế có bị phạt 200.000 không vậy ah?
Đầu vào nó còn liên quan đầu ra của bạn nữa cơ mà.
cái số 500K*28%=140K là gì thế???sao lại có thuế suất thuế TNDN ở đây?
 
ngocluyen12

ngocluyen12

Thành viên sơ cấp
24/4/07
706
0
0
Hai phong
#17
Mình thấy Taoxanh và anh Tiger nói trường hợp phạt mất hóa đơn là đúng rồi!
voxuanthanh nói:
Nếu ngộ nhỡ trong tháng Thanh em làm mất nhưng chưa khai báo thuế( vì trị giá không lớn chỉ 500.000*28% =140.000 nên Thanh em cố tình quên luôn) thế có bị phạt 200.000 không vậy ah?
Cái này là thuế đầu ra mà, xuất hóa đơn rồi mà em không khai thuế, nộp thuế, không hạch toán doanh thu thì tội còn nặng hơn nữa ngoài tội làm mất hóa đơn.
 
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
4/8/07
3,935
396
83
Thủ Đô
#18
Mình thấy Taoxanh và anh Tiger nói trường hợp phạt mất hóa đơn là đúng rồi!

Cái này là thuế đầu ra mà, xuất hóa đơn rồi mà em không khai thuế, nộp thuế, không hạch toán doanh thu thì tội còn nặng hơn nữa ngoài tội làm mất hóa đơn.
Không phải xuất HĐ đầu ra chị ạ.Bạn ấy mất hoá đơn đầu vào.
Mất hoá đơn đầu vào khỏi tính vào chi phí hợp lý, khỏi khấu trừ thuế, sau này thuế phát hiện ra tội còn nặng hơn cơ đấy.
 
voxuanthanh

voxuanthanh

xuongrongda
#19
Đầu vào nó còn liên quan đầu ra của bạn nữa cơ mà.
cái số 500K*28%=140K là gì thế???sao lại có thuế suất thuế TNDN ở đây?
Xuanthanh muốn nói đến là HĐ chi phí taoxanh ah! ví dụ :hóa đơn đầu vào là 500.000 mà bị mất nhưng phải nộp phạt 200.000( như Táo và anh Tiger nói).Sau khi tính toán Thanh em thấy 500.000*28% = 140.000( trừ thuế TN 140.000 mà đóng phạt tới 200.000) nên Thanh em xét thấy....hìhì...và lờ lun thì có được k taoxanh
 
tiger2774

tiger2774

Thành viên sơ cấp
10/1/07
2,520
2
0
43
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
#20
Nếu ngộ nhỡ trong tháng Thanh em làm mất nhưng chưa khai báo thuế( vì trị giá không lớn chỉ 500.000*28% =140.000 nên Thanh em cố tình quên luôn) thế có bị phạt 200.000 không vậy ah?
Em xem thử 200K của em có lớn hơn tiền thuế GTGT được khấu trừ + giá vốn hàng bán không? Tính lấy con tép, bỏ con tôm ah?:freddy:

Còn nếu mình không kê khai thì em có đánh mất thì là chuyện bình thường. Không phạt được em (hóa đơn đầu vào thôi nha).
 
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Thành viên trực tuyến

  • igeduhoc
  • quynhchi10
  • xediengiatot
  • daongocnam0603
  • Tin@1

Xem nhiều