Rắc rối với tổng quỹ lương đăng ký với cơ quan thuế!!!!

• Thread starter bigmen
  • Ngày gửi
bigmen

bigmen

Cao cấp
10/9/07
217
0
0
Hà Nội&Nam Định
Chào cả nhà. Em đang đau đầu với mấy vụ lương đây ạ, anh chị nào có kinh nghiệm chia sẻ giúp em với nha. Khi công ty em thành lập có đăng ký quỹ lương với thuế là 280tr/7 tháng số lao động kế hoạch là 20 người. Tức là bình quân mỗi người 2tr. Nhưng thực tế, công ty em chỉ có 6 người và mức tổng quỹ lương tháng là 22.530K. Tức là bình quân mỗi người là 3755K. Híc, em biết là với mức lương này thì sẽ bị thuế bóc là cái chắc. Vậy anh chị nào có cao kiến jì thì PM cho em bằng tin nhắn hoặc có thể chát với em bằng nick: thegirlofperiod@yahoo.com.
Thanks cả nhà lắm ah.

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Chào cả nhà. Em đang đau đầu với mấy vụ lương đây ạ, anh chị nào có kinh nghiệm chia sẻ giúp em với nha. Khi công ty em thành lập có đăng ký quỹ lương với thuế là 280tr/7 tháng số lao động kế hoạch là 20 người. Tức là bình quân mỗi người 2tr. Nhưng thực tế, công ty em chỉ có 6 người và mức tổng quỹ lương tháng là 22.530K. Tức là bình quân mỗi người là 3755K. Híc, em biết là với mức lương này thì sẽ bị thuế bóc là cái chắc. Vậy anh chị nào có cao kiến jì thì PM cho em bằng tin nhắn hoặc có thể chát với em bằng nick: thegirlofperiod@yahoo.com.
Thanks cả nhà lắm ah.

Cái này trong diễn đàn đã nói mãi. Mới tuần rồi đây cũng có bài nói về cái vụ lương này. Tìm đọc đi em. Chị có cả cái công văn hướng dẩn đính kèm, tìm đọc để mà nhớ

bigmen

bigmen

Cao cấp
10/9/07
217
0
0
Hà Nội&Nam Định
Cảm ơn chị thắm nha. Công văn của chị và của chị sông hương em đều đọc rồi chị ah.

B

bichchi138

Guest
11/4/07
71
0
0
hcm
ke toan tien luong

Cái này trong diễn đàn đã nói mãi. Mới tuần rồi đây cũng có bài nói về cái vụ lương này. Tìm đọc đi em. Chị có cả cái công văn hướng dẩn đính kèm, tìm đọc để mà nhớ
Chị ơi!chi có thể chỉ giúp em cái này được ko ạ?quả là cty em bộ phận nhân sự có 12 người nhưng khi đi đóng BHXH thì sếp em chỉ cho đóng 6 người thôi, Như vậy em phải làm bảng lương khác để đóng BHXH hả chị? EM cũng mới vào nghê kế toán, chưa làm BHXH bao giờ nếu chị biết chị giúp em nhé! Em cảm ơn chị nhiều!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Chị ơi!chi có thể chỉ giúp em cái này được ko ạ?quả là cty em bộ phận nhân sự có 12 người nhưng khi đi đóng BHXH thì sếp em chỉ cho đóng 6 người thôi, Như vậy em phải làm bảng lương khác để đóng BHXH hả chị? EM cũng mới vào nghê kế toán, chưa làm BHXH bao giờ nếu chị biết chị giúp em nhé! Em cảm ơn chị nhiều!

Đóng BH thì không có trình bảng lương ra mà do DN tư khai, nhưng khi BH xuống DN thanh tra thì sẽ kiểm từ bảng lương DN thanh toán cho người lao động chứ họ không căn cứ theo HĐLĐ (vì BH thừa biết DN thường không ký HĐLĐ với NLĐ). Như vậy BH sẽ căn cứ trên số LD mà DN sử dụng để truy thu BH.

Còn Thuế thì không căn cứ trên bảng lương HĐLĐ (vì thuế cũng thùa biết DN thường hay khai khống chi phí nhân công trong khi thực tế không có thuê lao đông), vì vậy thuế sẽ căn cứ theo những qui đinh hiên hành của Luật Lao Động để xét chi phí nhân công.

Chủ DN thì muốn đóng BHXH với mức lương thấp nhất, nhưng lại muốn hach toán chi phí nhân công với mức cao nhất. Những cái này thì chi cũng bó tay Sếp kêu em làm vây thì em làm nhưng sau này có bị khiếu nai, bi thanh tra truy thu tiền BH và phạt thì thế nào em cũng bi la (haha)

teddy_monday

teddy_monday

Trung cấp
18/6/05
107
1
18
Hà Nội
Bên em có 8 người, đến hỏi BHXH quận họ nói chỉ phải làm sổ và đóng BH cho 3 người thôi vì 1 người thì chỉ làm bán thời gian tại công ty, 4 người còn hiện đang làm lại là những người lao động đã về hưu. Tất cả đều có hợp đồng.

Vậy nên tổng số lao động đăng ký đóng BH và quỹ lương đóng BH sẽ khác với tổng số lao động thực tế và chi phí phải trả thực tế.

Ko hiểu với trường hợp công ty em thì chi phí nhân công ngoài nhân công đăng ký đóng BHXH có được tính là hợp lý ko nhỉ?

teddy_monday

teddy_monday

Trung cấp
18/6/05
107
1
18
Hà Nội
@Bigmen: đăng ký quỹ lương với cơ quan thuế thì phải đăng ký như thế nào bạn nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA