Chi phí tiền lương

• Thread starter Huong Coi
  • Ngày gửi
H

Huong Coi

Trung cấp
5/11/07
70
0
0
Bac Giang
cả nhà ơi. giúp em với: cty em trả lương cho nhân viên nhưng không đóng BH ( tức là nhân viên chỉ được trả lương mà không có chế độ theo luật LĐ ). vậy cho em hỏi: khi trả lương cho nhân viên như vậy thì có được tính vào CP hợp lý hay chi phí quản lý hay không? khi tính thuế TNDN thì có được coi đó là khoản CP ko?. Thank.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenthivan

Guest
11/2/06
6
0
0
Ha Tay
co duoc tinh vao chi phi hop ly de tinh thue TNDN chu. theo quy dinh thi doanh nghiep co the tra bao hiem vao luong cong nhan vien de nhan vien tu dong ma.

*****winer

*****winer

Bushido
co duoc tinh vao chi phi hop ly de tinh thue TNDN chu. theo quy dinh thi doanh nghiep co the tra bao hiem vao luong cong nhan vien de nhan vien tu dong ma.

cả nhà ơi. giúp em với: cty em trả lương cho nhân viên nhưng không đóng BH ( tức là nhân viên chỉ được trả lương mà không có chế độ theo luật LĐ ). vậy cho em hỏi: khi trả lương cho nhân viên như vậy thì có được tính vào CP hợp lý hay chi phí quản lý hay không? khi tính thuế TNDN thì có được coi đó là khoản CP ko?. Thank.
Ko được các bạn ơi lương trả cho nhân viên chỉ được tính vào chi phí hợp lý khi tham gia BHXH, BHYT theo quy định

H

hongpham9

Sơ cấp
5/10/07
21
0
1
gia lai
thật ko vậy mọi người?? vì bên BHXH và thuế khác nhau cơ mà, nếu ko đóng BHXH thì thuế đâu có biết.

thobong2412

thobong2412

Trung cấp
29/1/07
124
0
16
40
Hà nội
thật ko vậy mọi người?? vì bên BHXH và thuế khác nhau cơ mà, nếu ko đóng BHXH thì thuế đâu có biết.
Sao họ lại không biết chứ bạn? Họ kiểm tra HDLĐ và sổ sách thì sẽ biết ngay mà.

kemuketoan

kemuketoan

Yêu con nhất!
21/6/05
109
0
16
Hải phòng- Hà Đông
Ko được các bạn ơi lương trả cho nhân viên chỉ được tính vào chi phí hợp lý khi tham gia BHXH, BHYT theo quy định

Hôm nay mới nghe thấy, bạn trích nội dung văn bản quy định về vấn đề này cho những người chưa biết như tớ thấy điều bạn nói là đúng đi :bigok:????

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Chi phí lương phải trả cán bộ công nhân viên đương nhiên được tính vào chi phí hợp lý rồi. Theo luật lao động thì sau khi hết thời hạn 3 tháng thử việc , người lao động được ký hợp đồng chính thức thì DN phải có nghĩa vụ đóng bào hiểm XH cho người lao động. Tuy nhiên thực tế hiện nay còn nhiều DN chưa thực hiện như vậy. Cũng có doanh nghiệp trả BHXH vào lương công nhân viên để nhân viên tự đóng BHXH.
Dù trường hợp nào đi nữa thì CP lương vẫn là một khoản chi phí hợp lý của DN.

K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
làm thế nào để chi phí lương Hợp lý

Chào cả nhà? Minh có vấn đề nai giải cần các bạn cứu giúp!!!!

Cty minh mới QT với cơ quan thuế xong, họ mới đưa dự thảo cho mình xem trong đó có khoản loại trừ lương khá cao.
Lương BQ CNV tại cty khoản 4.000.000 đ / người / tháng ( Năm 2005 có 150 cnv ). nhưng họ chỉ chấp nhận cho minh 1.000.000 đ / người / tháng. lý do họ tính như vậy là cty ko nói rõ các khoản phụ cấp trên HD và ko có thỏa ước lao đông. họ nói như vậy theo minh ko chính xác, bởi vì: tính BQ: 1.000.000 đ / người / tháng đối với trường hợp cty Không ký HD LD, còn cty mình có ký mà.
HD LD cty thể hiện như sau:
Lương chính: 391.000 đ
phụ cấp: theo năng lưc và hiệu quả
Các bạn có kinh nghiệm chỉ cho minh làm sao để khoản lương thực trả được chấp nhận
Cám ơn nhiều

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Bạn xây dựng một cái quy chế về tiền lương gồm các mục sau :
- Lương chính :
- Chi phí ăn ca :
- Phụ cấp các loại :
Lấy lương chính làm cơ sở
xây dựng quy chế tính lương theo kết quả sản xuất kinh doanh mức xác định cho Tổng quỹ lương này căn cứ vào mức chi phí trung bình về tiền lương cho các doanh nghiệp cùng nghanhf nghề thường sẽ có mức từ 15% - 70% doanh thu đấy tha hồ chon nhé..
- xây dựng hệ số trả lương cho các loại hình lao động của doanh nghiệp
từ đó tiến hành lập bảng lương và thanh toán lương
làm vậy mình tin rằng thuế hết cãi

K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Cám ơi bạn nhiều
Nhưng đó là lương của 2005, lúc ấy minh chưa có làm và cũng có một số khoản bất hợp lý nên minh xây dựng quy chế lương ngược cho 2005 ko được.
VD: 2 NV A và B, cùng ĐHK kỷ thuật cùng phòng Kỷ thuật vào cùng tháng,... nói chung là như nhau nhưng khi thỏa thuận với Giám đốc thì một anh là 3.000.000 đ, cón anh kia lại 4.000.000. vì vậy minh xây dụng quy chế gập rất nhiều khó khăn.
Các bạn nào có kinh nghiệm giúp minh với
Cám ơi nhìu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA