Tiền lương công nhân thời vụ

• Thread starter Dang Hoang Hoa
  • Ngày gửi
D

Dang Hoang Hoa

Guest
14/11/07
15
0
0
42
Dong Anh - Ha Noi
Chào các anh chị!
E muốn hỏi các anh chị về cách tính lương cho công nhân thời vụ, để đưa lương đấy vào chi phí hợp lý. Cty E làm về cơ khí và mới thành lập đầu năm 2007, HĐ ít phát sinh nên ko thuê CN cố định và không làm HĐ LĐ cho họ, mà chỉ thuê khi có HĐ gia công phát sinh. Vậy E phải tính lương cho họ ntn? mà HĐ gia công lại có giá trị lớn tới 700triệu. Rất mong các anh chị chỉ bảo, E cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hoàng Hồng Yến

Guest
25/7/07
51
0
0
43
Hà Đông Hà Tây
Chào các anh chị!
E muốn hỏi các anh chị về cách tính lương cho công nhân thời vụ, để đưa lương đấy vào chi phí hợp lý. Cty E làm về cơ khí và mới thành lập đầu năm 2007, HĐ ít phát sinh nên ko thuê CN cố định và không làm HĐ LĐ cho họ, mà chỉ thuê khi có HĐ gia công phát sinh. Vậy E phải tính lương cho họ ntn? mà HĐ gia công lại có giá trị lớn tới 700triệu. Rất mong các anh chị chỉ bảo, E cảm ơn nhiều!
Bên mình làm xây dựng, không biết có giống bên bạn không, nhưng mình thường làm như này: Chia hạng mục công việc ký hợp đồng với một ông tổ trưởng, trên hợp đồng thể hiện từng công vịêc, thời gian hoàn thành hợp đồng, áng trước số tiền theo công việc. Khi xong việc làm biên bản bàn giao nghiệm thu (khối lượng công việc có thể ngiều hơn trong hợp đồng ký ban đầu, vì có thể phát sinh thêm mà). Để các chứng từ trên hợp lý, cần có bảng chấm công của những người tham gia làm hợp đòng trên, do ông tổ trưởng cung cấp, cùng với chứng minh thư photo, chữ ký trên bảng thanh toán tiền công của mỗi người (có thể từ bảng chấm công bạn thêm số tiền công ngày và nhân với số công sẽ ra luôn số tiền mỗi người thực nhận - và cho họ ký vào đó). Bạn thử tham khảo nhé !

bigmen

bigmen

Cao cấp
10/9/07
218
0
0
Hà Nội&Nam Định
Nếu công ty không làm hợp đồng cho họ thì bạn phải làm hợp đồng cho họ để đưa chi phí đó vào chi phí hợp lý chứ? Bạn xin mỗi người một bộ hồ sơ rùi tự làm hợp đồng là ok mà.

D

Dang Hoang Hoa

Guest
14/11/07
15
0
0
42
Dong Anh - Ha Noi
nhưng hồ sơ của họ phải xin dấu ở địa phương, bgiờ cviệc đã làm xong, rồi hồ sơ mới bắt đầu làm có sợ liên quan đến ngày tháng trong hồ sơ ko?

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Dấu địa phương đóng ở bản sơ yếu lý lịch tự thuật và bản này đôi khi cũng không phải bắt buộc trong bộ hồ sơ xin việc.Với lao động thời vụ bạn chỉ cần bổ sung hợp đồng thời vụ kèm theo đó là những giấy tờ cần thiết trong hồ sơ xin việc của công nhân (đơn xin việc, chứng minh nhân dân, bằng cấp (nếu có), giấy khám sức khỏe (nếu có) ). Quan trọng nhất là đơn xin việc và chứng minh thư đi kèm với hợp đồng lao đồng thời vụ là được .

giaythuytinh

giaythuytinh

Trung cấp
16/4/07
171
0
0
41
đà nẵng
cho mình hỏi ké chút, cty mình cũng gặp TH giống vậy nhưng ông tổ trưởng chỉ cung cấp thông tin về địa chỉ & CMND của công nhân chứ ko có CMND phôt cho mình, vậy mình phải làm sao>liệu chỉ có HD + bảng chấm công thôi có được ko nhỉ vì lúc đó mình mới vào làm chưa biết rõ về thủ tục này.

hanghai

hanghai

1,2,3....cố lên bà con ơi
17/11/07
92
0
0
GL
lương chyên gia & cộng tác viên

Cty của em chuyên thiết kế thi công công trình,lam những công trình lớn thì phải thuê chuyên gia, những công trình nhỏ thì mời cộng tác viên làm theo từng phần hoặc giai đoạn, vậy các Bác cho em hỏi xem 2 trường hợp này thì làm hợp đồng như thế nào, và tiền lương trả cho họ thì hạch toán ra sao để được tính vào chi phí hợp lý.Em còn ếch nhựa lắm mong các Bác quan tâm.:freddy:

H

heplme

Guest
23/11/07
12
0
0
Hà Nội
Hợp đồng lao động thời vụ

Dấu địa phương đóng ở bản sơ yếu lý lịch tự thuật và bản này đôi khi cũng không phải bắt buộc trong bộ hồ sơ xin việc.Với lao động thời vụ bạn chỉ cần bổ sung hợp đồng thời vụ kèm theo đó là những giấy tờ cần thiết trong hồ sơ xin việc của công nhân (đơn xin việc, chứng minh nhân dân, bằng cấp (nếu có), giấy khám sức khỏe (nếu có) ). Quan trọng nhất là đơn xin việc và chứng minh thư đi kèm với hợp đồng lao đồng thời vụ là được .

Mình thấy Huy chỉ dẫn rất rõ ràng. Huy giúpmình vớinhe.
Mình cũng làmvề xây dựng. Trước đây giải công trình tư vấn thì các bước công việc của công ty minh như sau:
- Phát sinh Hợp đồng kinhtế - Lập Hợpđồng giao khoán cho PTư vấn - Từ đó PTư vấn sẽ làm hợp đồng giao khoán với từng cá nhân. Số tiền lương khoán thỏa thuận không quá 500.000/tháng. Đến tháng 2/2007 mình được biết thêmthông tin là Làm hợp đồng lao động thời vụ với từng cá nhân, lương hưởng trên 1triệu/tháng. Có đúng không? Và áp dụng theo Hướng dẫn nào?
Và bạn có thể giúp mình giảithích Sự khác nhau giữa:Hợp đồng giao khoán & Hợp đồng thời vụ được không?
Lằng nhằng quá! Giúp mình với nghen!
Cámơn nhiều!:1luvu:

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Mình thấy Huy chỉ dẫn rất rõ ràng. Huy giúpmình vớinhe.
Mình cũng làmvề xây dựng. Trước đây giải công trình tư vấn thì các bước công việc của công ty minh như sau:
- Phát sinh Hợp đồng kinhtế - Lập Hợpđồng giao khoán cho PTư vấn - Từ đó PTư vấn sẽ làm hợp đồng giao khoán với từng cá nhân. Số tiền lương khoán thỏa thuận không quá 500.000/tháng. Đến tháng 2/2007 mình được biết thêmthông tin là Làm hợp đồng lao động thời vụ với từng cá nhân, lương hưởng trên 1triệu/tháng. Có đúng không? Và áp dụng theo Hướng dẫn nào?
Và bạn có thể giúp mình giảithích Sự khác nhau giữa:Hợp đồng giao khoán & Hợp đồng thời vụ được không?
Lằng nhằng quá! Giúp mình với nghen!
Cámơn nhiều!:1luvu:

Hợp đồng giao khoán và hợp đồng thời vụ khác nhau cơ bản ở chỗ : hợp đồng giao khoán là người lao động hưởng lương khoán theo công việc(thường thỏa thuận trong hợp đồng là người lao động nếu hoàn thành một khối lượng công việc nào đó sẽ nhận được mức lương khoán đã quy đinh không kể thời gian người lao động làm nhanh hay chậm).Sử dụng hợp đồng giao khoán người chủ thường tránh được sự lãng công hay câu giờ của người lao động vì họ trả lương theo công việc chứ không theo thời gian.Hợp đồng lao động thời vụ là hợp đồng lao động nhưng khác ở chỗ thời gian làm việc quy định rõ ràng. Thường dưới 3 tháng người ta thường làm Hợp đồng lao động thời vụ. Trong hợp đồng lao động thời vụ cũng có đủ các điều khoản thỏa thuận giữa chủ -thợ (thời gian, lương, chế độ , thưởng .. )

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Tất cả các giấy tờ như bạn nói có cần dấu công chứng không hay CMTND chỉ cần pho to, còn đơn có chữ ký là ok?

A

accthuy2

Sơ cấp
24/11/07
38
0
6
Happy house
Mọi người nói hộ TH này nhé: hàng tháng xuất và nhập hàng thì công ty vẫn gọi lao đông phổ thông đến bốc hàng, vậy chi phí đó làm thế nào?

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Tất cả các giấy tờ như bạn nói có cần dấu công chứng không hay CMTND chỉ cần pho to, còn đơn có chữ ký là ok?

Các giấy tờ nên công chứng.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Mọi người nói hộ TH này nhé: hàng tháng xuất và nhập hàng thì công ty vẫn gọi lao đông phổ thông đến bốc hàng, vậy chi phí đó làm thế nào?

Những chi phí thuê ngoài này (chi phí bốc xếp) không có chứng từ thì không thể đưa vào chi phí được đâu. Về lâu dài cty nên thành lập một đội bốc xếp của công ty. Lúc đó chi phí lương CN bốc xếp lại được tính vào CP hợp lý.

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Những chi phí thuê ngoài này (chi phí bốc xếp) không có chứng từ thì không thể đưa vào chi phí được đâu. Về lâu dài cty nên thành lập một đội bốc xếp của công ty. Lúc đó chi phí lương CN bốc xếp lại được tính vào CP hợp lý.
Thành lập khó lắm bạn à, việc bốc xếp hàng này thương không có thời gian cố định , lượng người tham gia cũng không cố định , do đó không thể thành lập được .Trường hợp chúng mình muốn hỏi là làm sao để cp lương này hợp lý ( làm hđ thời vụ hay khoán , chứng từ nhân công gồm những gì , ???), bạn có kinh nghiệm trả lời giúp nhé

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Các giấy tờ nên công chứng.
Trong trường hợp không thể có CMTND công chứng mà họ chỉ cho mình bản phô tô thôi , bạn đã từng quyết toán thuế về vấn đề này chưa xin chỉ giúp: Nếu ctừ nhân công gồm : Bảng lương , bảng chấm công , hợp đồng thời vụ, và CMTND pho to có được thuế chấp nhận không ?

tanphuc

tanphuc

Con trai miệt vườn
22/12/06
211
1
18
Tp.HCM_Tp.Mỹ Tho
Làm gi mà lo sợ thuế, có hợp đồng có đăng ký lao động, bảng lương có ký nhận, bảng chấm công,là ok rồi mấy cài lý lịch đó phòng lao động sẽ hỏi thăm cty nếu lúc nào họ cảm thấy buồn buồn

B

baybong

Guest
22/5/07
91
0
0
TPHCM
Nhưng bên em có HĐ mà chưa đăng ký lao động (do ban đầu em chưa biết thủ tục này) thì liệu có được châ nhận là cp ko

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA