Tính khấu hao thiết bị máy tính

• Thread starter bk_tckt
  • Ngày gửi
T

tieuthuxinhdep

Guest
4/10/08
2
0
0
HN
Công ty mình mới thành lập, công ty mình làm về lĩnh vực gia công phần mềm, do đó có mua rất nhiều máy tính, mỗi máy phải đến gần 10tr, cho mình hỏi là những máy tính này có được tính là TSCD không? và nếu được tính là TSCD thì thời gian tính khấu hao là bao nhiêu? Rất cám ơn mọi người.

Theo mình thì tất cả chỗ máy tính đó của cty bạn ko dc tính là TSCD mà chỉ dc hạch toán vào chi phí trả trước dài hạn (242) thôi. Còn muốn là TSCD thì giá trị phải từ 10 triệu trở lên. Bạn nên tham khao Quyết định số 206/2003/QĐ-BTC
ngày 12 tháng 12 năm 2003 của Bộ trưởng Bộ Tài Chính.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenthoa

Guest
4/5/07
65
0
0
41
TP HCM
D

Dinh Khoa

Guest
2/10/08
12
0
0
41
Bắc Ninh
Các anh chị cho em hỏi nhé: Một HĐ gồm nhiều máy tính (máy tính xách tay) nên giá trị của nó khoảng 30-40 triệu thì thời gian phân bổ cũng tăng theo số lượng máy đúng không ạ?
Ví dụ: 1máy thì thời gian khấu hao là 3năm, như vậy HĐ gồm 3máy thì thời gian khấu hao là 9năm.
Như vậy có đúng không ạ?

H

HAILONGNGUYENBA

Guest
24/11/07
94
1
0
45
Ha noi
Các anh chị cho em hỏi nhé: Một HĐ gồm nhiều máy tính (máy tính xách tay) nên giá trị của nó khoảng 30-40 triệu thì thời gian phân bổ cũng tăng theo số lượng máy đúng không ạ?
Ví dụ: 1máy thì thời gian khấu hao là 3năm, như vậy HĐ gồm 3máy thì thời gian khấu hao là 9năm.
Như vậy có đúng không ạ?

Không phải tính như phép cộng vậy đâu. Mỗi máy khấu hao 3 năm.

Y

yellowsubmarine

Guest
7/5/05
43
0
0
41
Hà Nội
Như vậy có đúng không ạ?

thử hình dung nếu là 100 máy thì tính thành 300 năm à :004:

B

Bachhop0505

Guest
7/10/08
4
0
0
Long An
Chào anh bk_tckt. Em mun xin anh File Excel pbo CCDC va TSCD. Anh cho em dc ko ah!
E cam on anh rat nhieu.
Email:winlemon@yahoo.com.vn

M

mualac_bt

Guest
30/5/07
19
0
0
HCMC
Sẵn đây mình hỏi tí, nếu TSCĐ củamình bị mất cắp thì cần làm thủ tục gì để thôi trích khấu hao cho tài sản đó

C

caogia82

Sơ cấp
16/6/08
33
0
0
Ha noi
tôi làm ở doanh nghiệp mới thành lập. Công ty mua 1 cái máy tính trị giá 14tr. vậy có tính là TSCĐ không? và lúc mua là thời điểm đang thành lập công ty nên chỉ ghi tên công ty còn không có mã số thuế và địa chỉ ghi là địa chỉ nhà riêng của giảm đốc. vậy tôi có được kê khai thuế không?tôi đã kê khai thuế rồi. nếu không được tính thì giờ tôi phải giải quyết thế nào??

H

hoakhai

Guest
19/6/06
12
0
0
47
ha noi
Ban nguyentuyet ơi!! ban gởi cho mình file excel phân bổ CCDC và khấu hao TSCĐ tự động cho mình với nha! thank!. Email: xuan9377@yahoo.com

S

sirnguyenpro

Guest
19/10/08
1
0
0
hn
Gửi cho mình file excel với, theo địa chỉ sirnguyenpro@yahoo.com
Mà tốt nhất là bạn share lên anh em cùng down cho nhanh. Ok!

Sửa lần cuối:
W

WINTU

Trung cấp
10/4/06
141
1
18
Quảng Bình
Tscd

vấn đề là mình mua rất nhiều máy, nếu một máy thì chưa đến 10tr, nhưng một hợp đồng mua tất cả máy là hơn 10tr, tất cả các máy cả máy fax, máy in,.... tổng vào thì tất nhiên là hơn 10tr,

Nếu nhưng máy tính này chung 1 hợp đồng và được lập hóa đơn 1 lần ( gồm 1 hay nhiều hóa đơn ) hoạc được đưa vào sữ dụng khi việc hoàn tất hợp đồng này ( hoàn tất thủ tục ctừ thanh toán ) thì phải đưa vào TSCĐ . Nếu bạn đưa vào sữ dụng theo từng giai doan mà giá trị nhỏ hơn 10 triệu thi đưa vào công cụ ( Thời gian đưa vào chi phí hợp lệ )
Thân mến

W

WINTU

Trung cấp
10/4/06
141
1
18
Quảng Bình
Như vậy có đúng không ạ?
Thời gian phân bổ tùy theo công ty của bạn . 2 ,3, 5 năm là tuy . nhung phải bắt đầu từ lúc bạn đưa vào sữ dụng thực tế .
VD máy 1 thời gian dưa vào sữ dụng là 1/10/07 thì thời gian phan bo 3 năm từ ngày 1/10/07 , máy dưa vào sữ dụng 1/10/2008 thì phân bổ từ 1/10/2008 . chứ không cộng dồn số năm phân bổ lên được
Chúc làm việc hiệu quả

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA