Xác định giá vốn để tính thuế chuyển QSD đất đối với TS đã trích khấu hao

• Thread starter saugio
  • Ngày gửi
S

saugio

Guest
26/11/07
1
0
0
Bình Dương
Chào các bác,
Công ty em lúc trước có mua một miếng đất để xây dựng nhà xưởng. Chi phí chuyển quyền sử dụng đất, đền bù, giải tỏa... được tính vào nguyên giá TSCĐ vô hình. Hàng tháng trích khấu hao TSCĐ vô hình tính vào chi phí. Đến nay công ty em bán miếng đất này nên phải kê khai nộp thuế chuyển quyển sử dụng đất.
Tuy nhiên em không biết xác định giá vốn như thế nào? Giá vốn được tính theo nguyên giá ban đầu hay giá trị còn lại sau khi trừ đi khấu hao? (Theo NĐ 24/2007 thì phần xác định giá vốn theo em hiểu thì chính là giá vốn ban đầu)
Bác nào gặp trường hợp này rồi xin chỉ em với. Cám ơn các bác.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu bạn tính chi phí chuyển quyền sử dụng đất (giá vốn) chính là nguyên giá của TSCĐ vô hình thì sẽ bị trùng chi phí hai lần vì tài sản này bạn đã trích khấu hao một phần rồi, giá trị khấu hao đã được tính vào chi phí khi tính thuế TNDN.

Như vậy, chi phí chuyển quyền sử dụng đất (giá vốn) sẽ là phần giá trị còn lại của TSCĐ vô hình (bằng nguyên giá trừ đi khấu hao).

N

nguyenbinhnhi

Guest
1/11/07
17
0
0
Ha Noi
Theo m thì TSCĐ vô hình - giá trị quyền sử dụng đất ko được trích kháu hao cơ ma? Nêu bên bạn đã trích KH và h/t vào Cp đã được CQ thuế chấp nhận thi theo m giá vốn phải trừ phần đã trích HK (giá trị còn lại)

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Theo m thì TSCĐ vô hình - giá trị quyền sử dụng đất ko được trích kháu hao cơ ma? Nêu bên bạn đã trích KH và h/t vào Cp đã được CQ thuế chấp nhận thi theo m giá vốn phải trừ phần đã trích HK (giá trị còn lại)

Bạn đọc kỹ những gì mà người hỏi đề cập nhé: Chi phí chuyển quyền sử dụng đất, đền bù, giải toả mặt bằng là những chi phí đã vốn hoá nhưng không nằm trong giá trị quyền sử dụng đất. Như vậy sẽ là tài sản cố định vô hình và tính trích khấu hao.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA