Báo cáo thuế đối với hóa đơn điều chỉnh giảm

• Thread starter Atoiz
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Công ty mình có một hợp đồng trị giá 100 tr. Bên bán đã xuất hóa đơn đúng 100tr.Cty mình đã bc hđ đầu vào trong tháng 10. Đến tháng 11, sau khi thanh lý hợp đồng, do hàng hóa ko đủ tiêu chuẩn, nên giá trị lô hàng đó chỉ còn lại 90tr. Bên bán xuất thêm cho mình một hóa đơn điều chỉnh giảm 10tr.
Cụ thể :Bên bán giao cho CTY mình 2 hóa đơn.

1. hóa đơn A :
DT: 90tr
VAT: 10tr
2. Hóa đơn B nội dung : điều chỉnh giảm hóa đơn A
DT : 9,1 tr
VAT : 0.9Tr

Như vậy, Trên báo cáo tháng 11, mình kê hóa đơn B trong bảng kê mua vào (kê số âm) hay phải làm bảng giải trình điều chỉnh giảm VAT đầu vào?
Có ai biết chỉ giúp mình với.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Hoadonbanle

Hoadonbanle

Guest
19/5/05
613
0
0
20
Xóm liều...
1/ Bên bán đã xuất hóa đơn 100tr cho bên mua và bên mua đã kê khai khấu trừ cho hóa đơn đó trong tháng 10.
Đến tháng 11, thực chất giá trị lô hàng đó chỉ là 90tr. Như vậy, bên mua sẽ xuất lại một hóa đơn trị giá 10tr và ghi điều chỉnh cho hóa đơn trị giá 100tr đó
2/ Hai bên làm biên bản hủy hóa đơn 100tr và viết lại hóa đơn 90tr
Trên hóa đơn không được ghi âm

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
nhưng vấn đề ở đây là bên bán đã xuất 2 hóa đơn, bên bán nói như vậy cũng hợp lệ, mình thấy như vậy cũng đúng nhưng ko biết bc thế nào?
Nếu như hủy hóa đơn thì đơn giản hơn rồi. Có ai có trường hợp như mình ko? Cho ý kiến giúp mình với.

Mình xin nói thêm là Hóa đơn B không thể hiện số âm, mà nội dung ghi là: điều chỉnh giảm hóa đơn A.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Mình xin nói thêm là Hóa đơn B không thể hiện số âm, mà nội dung ghi là: điều chỉnh giảm hóa đơn A.

Được, HĐ B ghi dòng điều chỉnh số tiền HĐ A và ghi số tiền trước thuế và số tiền thuế , tổng tiền điều chỉnh bình thường trên HĐ GTGT B nhé:biggthump
Thân!

D

dongho_cat

Cao cấp
2/7/05
213
2
18
Vỉ tuyến 17
Theo mình trong trường hợp này thì bên bán đã làm cơ bản là đúng nhưng chính xác thì chưa: Trường hợp này bên bán xuất hóa đơn mới với số tiền là 90tr nhưng nội dung là: [thay thế cho hóa đơn số...ngày... chứ không phải là:điều chỉnh giảm đồng thời làm biên bản hủy hóa đơn 100tr kia.

Sửa lần cuối:
T

thanhhung

LQT
Theo mình trong trường hợp này thì bên bán đã làm cơ bản là đúng nhưng chính xác thì chưa: Trường hợp này bên bán xuất hóa đơn mới với số tiền là 90tr nhưng nội dung là: [thay thế cho hóa đơn số...ngày... chứ không phải là:điều chỉnh giảm đồng thời làm biên bản hủy hóa đơn 100tr kia.
Chỉ thế thôi!
Xuất hóa đơn điều chỉnh đối với hóa đơn trước là chuyện thường tình thôi có gì mà không chính xác hả bác.
To: Atoiz
Trường hợp này là điều chỉnh doanh số và thuế đối với kỳ kê khai trước nên bác phải thực hiện kê khai điều chỉnh. Giảm số thuế được khấu trừ nên phải dùng đến 01/KHBS. Chịu khó đi bạn thực hiện theo công văn 3267.

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Công ty mình có một hợp đồng trị giá 100 tr. Bên bán đã xuất hóa đơn đúng 100tr.Cty mình đã bc hđ đầu vào trong tháng 10. Đến tháng 11, sau khi thanh lý hợp đồng, do hàng hóa ko đủ tiêu chuẩn, nên giá trị lô hàng đó chỉ còn lại 90tr. Bên bán xuất thêm cho mình một hóa đơn điều chỉnh giảm 10tr.
Cụ thể :Bên bán giao cho CTY mình 2 hóa đơn.

1. hóa đơn A :
DT: 90tr
VAT: 10tr
2. Hóa đơn B nội dung : điều chỉnh giảm hóa đơn A
DT : 9,1 tr
VAT : 0.9Tr

Như vậy, Trên báo cáo tháng 11, mình kê hóa đơn B trong bảng kê mua vào (kê số âm) hay phải làm bảng giải trình điều chỉnh giảm VAT đầu vào?
Có ai biết chỉ giúp mình với.

Trước hết phải khẳng định đây là một trường hợp giảm giá hàng bán. Bên bán xuất hóa đơn cho bạn như thế là hoàn toàn hợp lệ, hợp pháp. Để kê cái này thì bạn cứ kê theo phương pháp bình thường, chỉ có điều kê số âm và phần mặt hàng thì bạn ghi rõ là giảm giá hàng bán hóa đơn số .... (mà bạn đã kê tháng trước).

To đồng hồ cát và hóa đơn bán lẻ : Các bạn đọc lại xem người ta hỏi cái gì và mình nên trả lời cái gì, như thế sẽ hay hơn nhiều. Chứ các bạn cứ tư vấn kiểu đó thì không ổn tý nào. Gọi sang bên kia bảo hủy hóa đơn kia đi có khi kế toán trưởng bên đó nó đi mua cuốc đó.
Vài lời cóc cáy, mong thông cảm

Ánh Sao

Ánh Sao

Trung cấp
16/12/06
115
0
0
36
1a Hòa hưng-Q 10
Trước hết phải khẳng định đây là một trường hợp giảm giá hàng bán
Sẹo khẳng định là sai đấy nhé!Giảm giá hàng bán khác với hàng kém chất lượng.
Ở trường hợp này bên mua xuất lại cho bên bán 10tr.Xong.
Bên bán lỡ xuất hoá đơn điều chỉnh giảm 10tr thì thu hồi lại huỷ.Hết

phong2v

phong2v

Guest
Sẹo khẳng định là sai đấy nhé!Giảm giá hàng bán khác với hàng kém chất lượng.
Ở trường hợp này bên mua xuất lại cho bên bán 10tr.Xong.
Bên bán lỡ xuất hoá đơn điều chỉnh giảm 10tr thì thu hồi lại huỷ.Hết
Bạn suy nghĩ sai rồi đó:
ở đây khi thanh lý bên mua và bên bán đồng ý hàng kém chất lượng nhưng bên mua ko trả lại hàng mà bên bán đồng ý giảm giá===> bên bán xuất hoá đơn giảm giá là chuẩn rồi.
Còn trường hợp mà bên mua xuất lại hoá đơn cho bên bán 10T là khi hàng ko đạt tiêu chuẩn chất lượng và bên mua trả lại số hàng đó thì mới như thế

KO biết Ông Già Lẩm Cẩm nói như thế có đúng ko

Y

YenHP

Guest
21/11/07
28
0
1
43
Tp. Ho Chí Minh
Mình có gặp trường hợp bên bán xuất hóa đơn iều chỉnh giá nhưng từ năm 2005. Trên hóa đơn ghi là điều chỉnh giá hàng bán cho hóa đơn số .... Nhưng đó là lúc chưa có P2D. Bây giờ mình phải báo cáo thuế trên P2D. Thì minh có thể nhập số âm trên P2D được không.

Ánh Sao

Ánh Sao

Trung cấp
16/12/06
115
0
0
36
1a Hòa hưng-Q 10
Bạn suy nghĩ sai rồi đó:
ở đây khi thanh lý bên mua và bên bán đồng ý hàng kém chất lượng nhưng bên mua ko trả lại hàng mà bên bán đồng ý giảm giá===> bên bán xuất hoá đơn giảm giá là chuẩn rồi.
Còn trường hợp mà bên mua xuất lại hoá đơn cho bên bán 10T là khi hàng ko đạt tiêu chuẩn chất lượng và bên mua trả lại số hàng đó thì mới như thế

KO biết Ông Già Lẩm Cẩm nói như thế có đúng ko
Ông già nói thế đúng rồi đấy, vì em nhầm chứ không phải sai, tại chị Táo xanh mắn em mà em nhầm lẫn chổ này đấy.

Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
Theo mình thì chỉ xuất hóa đơn điều chỉnh lại hóa đơn trước khi hóa đơn trước đó bị sai thôi. Nhưng hóa đơn trước đó có bị sai đâu mà viết hóa đơn điều chỉnh giảm. Trường hợp ở đây là giảm giá hàng hóa do đánh giá lại thấy không đúng chất lượng đúng không. Như vậy theo mình phải hủy hóa đơn cũ đi và viết lại hóa đơn khác với đúng hàng hóa và chất lượng thực tế.

huyenthanh80

huyenthanh80

Guest
8/3/06
118
0
0
Ha noi
Trường hợp này bên bán xuất hóa đơn mới với số tiền là 90tr nhưng nội dung là: [thay thế cho hóa đơn số...ngày... chứ không phải là:điều chỉnh giảm đồng thời làm biên bản hủy hóa đơn 100tr kia.
Mình nghĩ cách này là tốt nhất!
Tuy nhiên vẫn có thể viết hóa đơn điều chỉnh như bên bán đã làm.
Vì thế nếu cty bạn chấp nhận với phương án nhận 2 hóa đơn thì bạn cần bổ sung thêm 1 cái biên bản điều chỉnh hóa đơn với những nội dung cần thiết, có ký và đóng dấu của 2 bên, sau đó kê khai điều chỉnh giảm số VAT của T10 nhé.

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Chán, toàn "theo mình" với cả "mình nghĩ". Thế sao không theo hẳn "chế độ kế toán đi". Đọc bài kỹ vào rồi tranh luận đưa ra quan điểm của mình. Đây chỉ đưa ra cái mình nghĩ, chả đưa ra lời chứng minh cái mình nghĩ, cái theo mình gì cả.

huyenthanh80

huyenthanh80

Guest
8/3/06
118
0
0
Ha noi
Chán, toàn "theo mình" với cả "mình nghĩ". Thế sao không theo hẳn "chế độ kế toán đi". Đọc bài kỹ vào rồi tranh luận đưa ra quan điểm của mình. Đây chỉ đưa ra cái mình nghĩ, chả đưa ra lời chứng minh cái mình nghĩ, cái theo mình gì cả.
Bạn nói thế cũng ko đúng, chả lẽ nói cái gì cũng phải theo cái này cái khác àh? Có vẻ hơi văn vở và cứng nhắc.
Xin thưa với bạn những ý kiến của mọi người đều trải qua kinh nghiệm bản thân hết rồi mới dám post lên góp ý.
Riêng mình đã thực hiện cái này cách đây 1 năm rồi với tư cách là bên bán, có sự tư vấn của cán bộ thuế đó. Và cty cũng đã quyết toán xong. No problem.
thân!

T

thanhhung

LQT
Bạn nói thế cũng ko đúng, chả lẽ nói cái gì cũng phải theo cái này cái khác àh? Có vẻ hơi văn vở và cứng nhắc.
Xin thưa với bạn những ý kiến của mọi người đều trải qua kinh nghiệm bản thân hết rồi mới dám post lên góp ý.
Riêng mình đã thực hiện cái này cách đây 1 năm rồi với tư cách là bên bán, có sự tư vấn của cán bộ thuế đó. Và cty cũng đã quyết toán xong. No problem.
thân!
Bác xử lý cách đây 1 năm rồi mà dám khẳn định là không có vấn đề gì à! Cách đây vài tháng bác được phép điều chỉnh lung tung trên tờ khai vào các chỉ tiêu 18;19;20;21;34;35;36;37 nhưng bây giờ bác có được phép điều chỉnh vậy không? Trong trường hợp của Atoiz nói là nhận được hóa đơn điều chỉnh giảm cho hóa đơn trước là hoàn toàn hợp pháp, nhưng vấn đề bác ấy không biết kê khai cho hóa đơn đó như thế nào! Trong trường hợp này hóa đơn điều chỉnh này dùng để điều chỉnh doanh số và thuế đầu vào cho kỳ kê khai trước vậy phải thực hiện điều chỉnh chứ không phải kê khai trên BK đầu vào hay trên tờ khai 01/GTGT gì cả. (trường hợp điều chỉnh giảm số thuế GTGT được khấu trừ).Bác đừng nghĩ trức đây đã thực hiện kê khai âm trên BK đầu vào và trừ vào doanh số và thuế GTGT đầu vào trên tờ khai 01/GTGT là được. Mỗi lúc mỗi khác quy định đã rõ thì phải thực hiện không thể nói "trước đây tôi làm thế không sao thì bây giờ tôi tiếp tục làm thế".

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
thân!

Chăc là chị sắp cưới chồng nên chưa biết. Còn nếu chị cưới rồi thì chị lại là người hay quên. Chị nhớ khi ông đại diện nhà trai lên nói gì không: Được sự cho phép của nhà gái, chúng tôi đến đây đưa cháu nó về làm trâu, à quên làm dâu.
Không cho phép "bố" bảo cũng không dám dắt trâu, lại quên dâu về nhà.
Thế nên nói cái gì cũng phải có minh chứng, phải có lý lẽ thuyết phục.
Dạ vài lời như thế thưa chị đã hiểu chưa ạ.

Ánh Sao

Ánh Sao

Trung cấp
16/12/06
115
0
0
36
1a Hòa hưng-Q 10
He.. he..dạo ni Bác Sẹo nóng tính nhở, thông tin người ta đưa ra là việc của người ta, còn mình có chọn lọc thông tin đó hay không là quyền của mình.hi..Em thì lại theo Chế độ quản lý và sử dụng hoá đơn chứ em không theo chế độ kế toán và cũng không theo Bác đâu nhé!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bên bán đã xuất thêm một hóa đơn giảm giá hàng bán, làm giảm trừ giá trị hàng hóa mua vào của bên mua. Đó là hóa đơn thực tế phát sinh chứ không phải là DN kê khai sai mà phải thực hiện điều chỉnh theo Công văn 3267/TCT-CS.

Bạn Atoiz hãy làm theo hướng dẫn của Gã Sẹo, đó là cách làm đúng. Các bạn khác cần cẩn trọng hơn trong việc trả lời bài.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA