Khấu hao TSCĐ dùng cho quỹ phúc lợi?

• Thread starter MaiPhuong9f
  • Ngày gửi
M

MaiPhuong9f

Guest
Cho mình hỏi TSCĐ dùng cho quỹ phúc lợi có tính khấu hao không?Nếu có thì phải hạch toán như thế nào?Júp mình với.Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phanthanhhuyen

Guest
1/11/07
25
0
0
37
thai nguyen
Bạn vẫn trich khấu hao cho TSCD đó
Nợ TK 431(3)
Có TK214
Thân!

M

MinhThao87

Guest
5/12/07
43
5
8
36
Tp.Hồ Chí Minh
TSCĐ dùng cho hoạt động phúc lợi thì không hạch toán đâu bạn. vì lúc mua TSCĐ thì chỉ làm giảm quỹ phúc lợi di thôi, xài hết thì thôi, đâu cần tính khấu hao
:mrstraetz

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Cho mình hỏi TSCĐ dùng cho quỹ phúc lợi có tính khấu hao không?Nếu có thì phải hạch toán như thế nào?Júp mình với.Thanks
Tài sản cố định dùng cho mục đích phúc lợi thì không trích khấu hao mà chỉ tính hao mòn, ghi giảm nguồn kinh phí đã hình thành TSCD.
N4313/C214.

Sửa lần cuối:
P

phanthanhhuyen

Guest
1/11/07
25
0
0
37
thai nguyen
TSCĐ dùng cho hoạt động phúc lợi thì không hạch toán đâu bạn. vì lúc mua TSCĐ thì chỉ làm giảm quỹ phúc lợi di thôi, xài hết thì thôi, đâu cần tính khấu hao
:mrstraetz

Cảm ơn bạn đã góp ý
Đúng vậy TSCD dung cho hoạt động phúc lợi thì chỉ tính hao mòn chứ không phải tính khấu hao
Nợ TK431
Có TK214
Thân!

M

MinhThao87

Guest
5/12/07
43
5
8
36
Tp.Hồ Chí Minh
Sorry nha, mình hỏi 1 câu hơi ngớ ngẩn 1 chút: tính khấu hao và tính hao mòn khác nhau như thế nào? mình chưa phân biệt được!!!
Thanks!!!!!!!!

C

cuong78

Guest
30/9/08
14
0
0
Ha noi
Sorry nha, mình hỏi 1 câu hơi ngớ ngẩn 1 chút: tính khấu hao và tính hao mòn khác nhau như thế nào? mình chưa phân biệt được!!!
Thanks!!!!!!!!

Khấu hao là chi phí mà DN tính vào chi phí HDKD trong kỳ để thu hồi lại vốn doanh nghiệp đã bỏ ra để có đươci TS phục vụ cho SXKD, chi Phí khấu hao còn là khoản chi phí kế toán liên quan đến việc xác định KQKD trong kỳ của Doanh nghiệp, còn chi phí Hao mòn của TS phúc lợi phục vụ cho HD phúc lợi của DN thì đó là phần hao mòn trong quá trình sử dụng vì TS được đầu tư bằng Quỹ Phúc lợi trích từ Lợi nhuận sau thuế nên không được tính vào chi phí HDKD của DN kế toán chỉ xác định phần hao mòm hàng năm của nó và ghi giảm đến khi hết thì thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA