Làm gì khi nhân viên không muốn tham gia BHXH, BHYT?

• Thread starter teddy_monday
  • Ngày gửi
teddy_monday

teddy_monday

Trung cấp
18/6/05
107
1
18
Hà Nội
Một số nhân viên đã làm lâu năm trong công ty mình mặc dù được ký hợp đồng lao động dài hạn nhưng họ nhất định không chịu tham gia bảo hiểm. Mình hết hơi giải thích đó là quyền lợi của họ mà ko được.

Phải làm thế nào đây? Rõ ràng pháp luật thì quy định đó là nghĩa vụ doanh nghiệp phải thực hiện. Nhưng người lao động thì ko chịu tham gia. Đuổi việc thì ko được, toàn người được việc cả. :alcon:

Khóa học Quản trị dòng tiền
wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
theo tờ thì gửi cho họ luật bảo hiểm xã hội, trong đó nhớ bôi đậm dòng chữ bắt buộc phải đóng BHXH đối với lao động đã ký HDLĐ trên 3 tháng. Cái này công ty tớ cũng có mấy vụ. Tớ sent luôn cho họ, có thắc mắc gì thì bảo là đọc kỹ luật trước khi thắc mắc. Have fun!

teddy_monday

teddy_monday

Trung cấp
18/6/05
107
1
18
Hà Nội
Mình biết vậy. Vấn đề kiểu gì thì kiểu họ vẫn ko chịu cung cấp các giấy tờ cần thiết để mình làm thủ tục cho họ như Sơ yếu lý lịch, Giấy khám sức khỏe. Họ bảo họ tự mua bảo hiểm nhân thọ rồi. Ko cần y tế hay lương hưu gì hết!

Lostly

Lostly

Trung cấp
Luật qui định thì phải làm thôi. Vụ này bạn cứ tư vấn cho bác giám đốc biết nếu bác ý chấp nhận được thiệt hại thì kệ nhân viên còn không thì bác ý mới là người xử lý dược.

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Đó có thể 1 phần là do họ ko muốn bị trích lương, đưa cho họ xem Luật BHXH, bảo họ đọc kỹ, nếu nhất định ko tham gia thì làm 1 cái cam kết, bắt họ ký vào là sau này DN bị phạt vì ko nộp BHXH cho CNV thì họ chịu hoàn toàn trách nhiệm.

S

sao2005

Trung cấp
14/6/06
95
1
6
Bầu trời về đêm
Đó có thể 1 phần là do họ ko muốn bị trích lương, đưa cho họ xem Luật BHXH, bảo họ đọc kỹ, nếu nhất định ko tham gia thì làm 1 cái cam kết, bắt họ ký vào là sau này DN bị phạt vì ko nộp BHXH cho CNV thì họ chịu hoàn toàn trách nhiệm.

Đúng đấy, và trên hợp đồng lao động, phần quy định về nghĩa vụ bảo hiểm xã hội thì điền thêm 1 dòng: Tự túc (theo nguyện vọng của người lao động)

D

damthihuong

Guest
5/12/07
2
0
0
thanhhoa
Mình biết vậy. Vấn đề kiểu gì thì kiểu họ vẫn ko chịu cung cấp các giấy tờ cần thiết để mình làm thủ tục cho họ như Sơ yếu lý lịch, Giấy khám sức khỏe. Họ bảo họ tự mua bảo hiểm nhân thọ rồi. Ko cần y tế hay lương hưu gì hết!

nhưng bạn ơi? khi ký hợp đồng lao động bạn đã có những giấy tờ đó rùi.bởi theo mình được biết thì thực tế nhiều công ty gặp phải trường hợp này và họ đã phải tự làm bh theo quy định mặc dù không được người lao động đồng ý.

V

vy_tieumuoi

Guest
14/8/07
20
0
0
tphcm
Có thể giải thích thêm rằng khi tham gia BHXH, người lao động bị trích tiền đóng BHXH, khi không muốn tham gia hoặc nghỉ việc họ có thể rút lại tiền đó theo cách chi trả trợ cấp thôi việc của BHXH đó.

N

nothing2saymore

Guest
6/12/07
12
0
0
da nang
giải thích cho họ đó là luật mà đã là luật thì phải chấp hành chứ không phải chuyện thích hay không.

tanphuc

tanphuc

Con trai miệt vườn
22/12/06
211
1
18
Tp.HCM_Tp.Mỹ Tho
Đúng đấy, và trên hợp đồng lao động, phần quy định về nghĩa vụ bảo hiểm xã hội thì điền thêm 1 dòng: Tự túc (theo nguyện vọng của người lao động)

Cẩn thận bạn ơi ! ghi kiểu thì khổ cho doanh nghiệp nữa.

L

Lê Thuý Liễu

Guest
9/12/06
37
0
0
Hà Nội
Một số nhân viên đã làm lâu năm trong công ty mình mặc dù được ký hợp đồng lao động dài hạn nhưng họ nhất định không chịu tham gia bảo hiểm. Mình hết hơi giải thích đó là quyền lợi của họ mà ko được.

Phải làm thế nào đây? Rõ ràng pháp luật thì quy định đó là nghĩa vụ doanh nghiệp phải thực hiện. Nhưng người lao động thì ko chịu tham gia. Đuổi việc thì ko được, toàn người được việc cả. :alcon:

Theo mình duoc biet, theo quy dinh cua luat bao hiem, moi nguoi chi co mot sổ BHXH. trong truong hop 1 nguoi di lam o nhieu noi thi cung chi duoc tham gia BH o mot noi thoi.
vi vay trong truong hop cua ban, ban co the ghi trong HDong lao dong là nguoi lao dong tu tuc dong BH + trong tien luong da bao gom ca tien BHXH 16%; dong thoi ban yeu cau nhan vien cung cap so sổ BHXH của họ và bản sao sổ BH của họ để luu.
ý kiến của các bạn thế nào?

T

tran dinh han

Guest
Cong ty minh cung gap nhieu truong hop tuong tu.
Noi la luat phai thuc hien cung da noi, Giai thich do la quyen loi cua nguoi lao dong ho cung khong chiu. Vay lam the nao? Duoi ho u - Kiem dau ra lao dong thay the bay gio
Oi. tuc qua, minh lam vi quyen loi cua ho ma ho lai khong chiu........

teddy_monday

teddy_monday

Trung cấp
18/6/05
107
1
18
Hà Nội
Lúc ký hợp đồng mình đã ko yêu cầu họ cung cấp mấy cái giấy tờ đó, chỉ copy chứng mình thư thôi. Trước công ty mình là cửa hàng, có người đã làm việc với giám đốc bây giờ mười mấy năm nay rồi, biết nhau khá rõ nên nghĩ không cần thiết phải xác minh gì cả. Với lại mấy người ở quê, phải về làm giấy tờ thì ngại.

Mình định soạn cái biên bản xử lý vụ việc trong đó bắt họ ký cam đoan chịu hoàn toàn trách nhiệm bồi hoàn vật chật nếu công ty bị phạt. Hy vọng họ thấy sợ chút để rồi sẽ hợp tác ^^

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
Trường hợp này rất thường xảy ra ở nhiều đơn vị, công ty . Sao không thấy Các Bậc tiền bối chỉ giáo nhỉ ???

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Trường hợp này rất thường xảy ra ở nhiều đơn vị, công ty . Sao không thấy Các Bậc tiền bối chỉ giáo nhỉ ???
Công ty mình cũng vậy , các cụ ơi đi đánh cờ hết a:DJ:

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Đúng rùi đấy, đây là luật chứ không phải là cái ji linh tinh mà muốn làm ji thì làm.Nếu không làm theo chỉ có cách chịu phạt thôi,

cycy

cycy

Trung cấp
22/3/06
133
0
16
Hue - Da Lat
BHXH nếu DN ko chịu đóng sẽ bị phạt còn nếu người LD ko chịu đóng thì sao nhỉ? Em cũng đang thắc mắc.Có bác nào biết thì chỉ giùm

thobong2412

thobong2412

Trung cấp
29/1/07
124
0
16
40
Hà nội
BHXH nếu DN ko chịu đóng sẽ bị phạt còn nếu người LD ko chịu đóng thì sao nhỉ? Em cũng đang thắc mắc.Có bác nào biết thì chỉ giùm

Sao lại ko chịu đóng hả bạn? Tiền BH đó trừ trực tiếp từ lương mà(nếu họ đã tgia BH). Còn nếu họ ko chịu tham gia thì cty phải tìm cách thuyết phục chứ ko có luật nào phạt người lao động ko chịu tham gia BH đâu bạn ạ!:flower:

tanphuc

tanphuc

Con trai miệt vườn
22/12/06
211
1
18
Tp.HCM_Tp.Mỹ Tho
Sao lại ko chịu đóng hả bạn? Tiền BH đó trừ trực tiếp từ lương mà(nếu họ đã tgia BH). Còn nếu họ ko chịu tham gia thì cty phải tìm cách thuyết phục chứ ko có luật nào phạt người lao động ko chịu tham gia BH đâu bạn ạ!:flower:
Đúng vậy không có luật nào phạt người lao động mà không chịu tham gia BHXH. Doanh nghiệp phải cố thuyết phục và giải thích cho họ hiểu nếu không thì không tiến hành ký HDLĐ thế thôi. Đó là cách giải thích của cơ quan BHXH đấy

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA