cách hạch toán tại công ty mới thành lập

• Thread starter thao7161
  • Ngày gửi
P

pttnkt

Guest
29/12/07
34
0
0
Việt Nam
vậy lúc đăng ký hình thức kế toán bạn đã đăng ký những gì rồi?
Mình cũng chỉ làm trên E ,Chỉ có điều mình đã đăng ký thôi.
Chắc bạn phải tạm viết tay cho năm 2007 đi, rồi đăng ký lại cho 2008 vậy.

Hicccc từ khi thành lập 10/2007 tơí giờ đã đăng ký gì đâu ,lên diễn đàn mới biết phải đăng ký nữa ,đi mua hóa dơn mà hổng thay ai hỏi gì nên cứ nghĩ là tự lập sổ thôi .
Vậy anh cho hỏi mình phải đăng ký ở phòng nào vậy :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

xsimoz

Guest
2/2/07
7
0
0
Laocai
Chưa phát sinh thì chưa có số dư được. có dư chỉ sau khi có phát sinh sau một khoảng thời gian nhất định mà thôi:D

N

NGUYEN TRAN

Guest
3/11/07
46
0
0
DA NANG - HCM
Hicccc từ khi thành lập 10/2007 tơí giờ đã đăng ký gì đâu ,lên diễn đàn mới biết phải đăng ký nữa ,đi mua hóa dơn mà hổng thay ai hỏi gì nên cứ nghĩ là tự lập sổ thôi .
Vậy anh cho hỏi mình phải đăng ký ở phòng nào vậy :wall:
Khi đăng ký sử dụng hình thức kế toán người quản lý Thuế Ko nói gì sao?Khi đi mua HD lần đầu mà bộ phận đó ko hỏi bạn mua sổ sách sao?? Tùy theo chi cục thuế có cho phép bạn sử dụng E làm sổ sách kho? Ngay tại Tp.HCM đã có nhiều quy định khác rồi,tại PN thì chấp nhận, nhưng GV thì không...
Lúc trước mình chỉ làm một "đơn đăng ký làm kế tốan bằng máy" tự làm kho có mẫu biểu gì đâu, rồi gởi lên Chi Cục Thuế.báo cho người quản lý của mình từ đó sử dụng thôi.Không biết chỗ bạn có khác không???

T

tran thi to nga

Guest
10/3/06
36
0
0
TP Ho Chi Minh
Bây giờ bạn phải viết phiếu thu, chi cho các hóa đơn mà bạn có! Sau đó, vào các sổ sách. Các phiếu thu, chi cùng loại bạn muốn viết gộp cũng được, nhưng phải trong cùng một tháng nhé! Công việc ít thì cũng đỡ nhưng bạn phải làm nhanh nhanh lên, gần đến thời hạn nộp các báo cáo rồi đó! Ủa? Mà công ty bạn không có sổ sách gì từ đầu năm đến giờ vậy chứ có báo cáo thuế hàng tháng không? Nếu có thì bạn phải đối chiếu các hóa đơn đã kê khai trong báo cáo thuế với các hóa đơn bạn có cho khớp đấy nhé! Nếu số hóa đơn nhiều hơn so với trong báo cáo thuế trong tháng thì các hóa đơn đó chỉ được tính vào chi phí thôi. Ngoại trừ các hóa đơn từ tháng 10 thỉ bạn có thể kê khai vào tháng 1/2008.

M

Mai Thi Nghia

Guest
3/12/07
21
0
0
Hà Nội
Mình đang làm tại 1 công ty mới thành lập, hệ thống sổ sách chưa có bây giờ công ty đưa cho mình hóa đơn, các khoản chi phí, các chứng từ ngân hàng, mình không biết phải bắt đầu như thế nào.
Bây giờ mình định viết phiếu thu, chi rồi lên sổ quỹ, sổ chi phí. mà đây là công ty nhỏ theo các bạn nên áp dụng hình thức kế toán nào thì thích hợp và ít các sổ vì cty có ít nghiệp vụ phát sinh lắm.
Các bạn chỉ giúp mình nhé, càng nhanh càng tốt mình đang trong thời gian thử việc nên muốn làm tốt mà.

Bạn bắt đầu hạch toán các nghiệp vụ góp vốn khi thành lập:
Nợ 111,112,211......
Có 411
Sau đó là nộp thuế môn bài
Nợ 642
Có 3338
No 3338
Co 111
Sau đó thì làm các hóa đơn như với công ty đã hoạt động rồi. Theo mình tốt nhất là làm trên phần mềm, nếu chưa có phần mềm bạn có thể làm trên sổ theo hình thức sổ nhật ký chung hoặc bạn tự thiết kế mẫu sổ trên Exel.

V

VOTHANHDANG

Guest
7/12/07
105
2
0
Phú Yên
Mình đang làm tại 1 công ty mới thành lập, hệ thống sổ sách chưa có bây giờ công ty đưa cho mình hóa đơn, các khoản chi phí, các chứng từ ngân hàng, mình không biết phải bắt đầu như thế nào.
Bây giờ mình định viết phiếu thu, chi rồi lên sổ quỹ, sổ chi phí. mà đây là công ty nhỏ theo các bạn nên áp dụng hình thức kế toán nào thì thích hợp và ít các sổ vì cty có ít nghiệp vụ phát sinh lắm.
Các bạn chỉ giúp mình nhé, càng nhanh càng tốt mình đang trong thời gian thử việc nên muốn làm tốt mà.

Theo mình bạn nên áp dụng hình thức sổ nhật ký chung, căn cứ báo cáp quyết toán năm tài chinh năm 2006 để làm lải các sổ cho phù hợp. Phiếu thu chi còn thiếu thì viết bổ sung, sổ sách còn thiếu thì lập lại in ra cho Ban giám đốc kiểm tra ký vào. bạn nên tải quyết định số 15/2006/qđ-btc để xem hướng dẫn cụ thể hơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA