Chênh lệch tỷ giá sau khi xuất hóa đơn ???

• Thread starter vtthuy
  • Ngày gửi
V

vtthuy

Guest
5/12/07
21
0
1
HCMC
Chào các anh chị ! Chi e hỏi về trường hợp này
Cty em nhập hàng về bán cho khách hàng (gtrị trên tờ khai là yên nhật )và đã xuất hóa đơn đỏ quy đổi ra U sd theo tỷ giá tại thời điểm xuất hóa đơn. Sau đó cty đã nhận nợ với ngân hàng để chuyển trả tiền cho lô hàng nói trên nhưng do tỷ giá biến động nên số tiền nhận nợ sau khi quy đổi lớn hơn so với số tiền đã xuất trên hóa đơn . Vậy giờ e phải giải quyết ra sao ? Nếu viết thêm hóa đơn thì sẽ ghi nội dung như thế nào ? Rất mong các anh chị giúp đỡ !:thanx:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Tình huống bạn nêu chưa cụ thể. Công ty bạn sử dụng USD hay VND để ghi sổ. Về nguyên tắc là khi nhập hàng bạn ghi Có TK 331 theo tỷ giá thực tế tại ngày nhập. Khi vay ngân hàng để thanh toán ghi N331 (tỷ giá nhận nợ với nhà cung cấp- tỷ giá ghi sổ nợ)/C311 (tỷ giá thực tế khi vay). Chênh lệch phản ánh vào TK515, 635.

V

vtthuy

Guest
5/12/07
21
0
1
HCMC
Tình huống bạn nêu chưa cụ thể. Công ty bạn sử dụng USD hay VND để ghi sổ. Về nguyên tắc là khi nhập hàng bạn ghi Có TK 331 theo tỷ giá thực tế tại ngày nhập. Khi vay ngân hàng để thanh toán ghi N331 (tỷ giá nhận nợ với nhà cung cấp- tỷ giá ghi sổ nợ)/C311 (tỷ giá thực tế khi vay). Chênh lệch phản ánh vào TK515, 635.

Rất cám ơn sự chia sẻ của bạn .
Nhưng mình vẫn muốn hỏi 1 chút thế này : khi nhập hàng Cty mình đã ghi nhận vào có TK 331 theo đúng số tiền vay ngân hàng (ví dụ như ghi có 28.000 usd ), làm thế có được kg ? và nếu như thế thì cái hóa đơn mình đã xuất cho khách hàng ( đã xuất 27000 usd) vô tình đã xuất lỗ so với giá nhập . vậy mình phải làm sao trong trường hợp này .
Một lần nữa cám ơn sự chia sẻ của bạn và rất mong tiếp tục nhận được sự hổ trợ của bạn !!

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Rất cám ơn sự chia sẻ của bạn .
Nhưng mình vẫn muốn hỏi 1 chút thế này : khi nhập hàng Cty mình đã ghi nhận vào có TK 331 theo đúng số tiền vay ngân hàng (ví dụ như ghi có 28.000 usd ), làm thế có được kg ? và nếu như thế thì cái hóa đơn mình đã xuất cho khách hàng ( đã xuất 27000 usd) vô tình đã xuất lỗ so với giá nhập . vậy mình phải làm sao trong trường hợp này .
Một lần nữa cám ơn sự chia sẻ của bạn và rất mong tiếp tục nhận được sự hổ trợ của bạn !!
Việc bán hàng thì lỗ xảy ra là chuyện thường tình. Tuy nhiên bạn phải chứng minh tính đúng đắn của các nghiệp vụ đó. Nếu không chí ít bạn cũng bị cơ quan thuế cho là gian lận trong ghi hóa đơn để trốn thuế.

V

vtthuy

Guest
5/12/07
21
0
1
HCMC
Việc bán hàng thì lỗ xảy ra là chuyện thường tình. Tuy nhiên bạn phải chứng minh tính đúng đắn của các nghiệp vụ đó. Nếu không chí ít bạn cũng bị cơ quan thuế cho là gian lận trong ghi hóa đơn để trốn thuế.

Chào bạn!
Cám ơn bạn , nhưng trong trường hợp này mình sẽ phải giải quyết thế nào hả bạn ? Vì thực tế đã xảy ra như vậy rồi bạn ạ. Mình muốn hỏi à có phải xuất hóa đơn thêm kg và khi xuất thì sẽ phải ghi nội dung thế nào hả bạn hoặc nếu kg thì sẽ phải giải quyết ra sao ?? Mong sớm nhận được sự chỉ giáo của bạn . Thanks !!

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Chào bạn!
Cám ơn bạn , nhưng trong trường hợp này mình sẽ phải giải quyết thế nào hả bạn ? Vì thực tế đã xảy ra như vậy rồi bạn ạ. Mình muốn hỏi à có phải xuất hóa đơn thêm kg và khi xuất thì sẽ phải ghi nội dung thế nào hả bạn hoặc nếu kg thì sẽ phải giải quyết ra sao ?? Mong sớm nhận được sự chỉ giáo của bạn . Thanks !!

Đồng USD yếu đi so với JPY thì đáng lẽ bán ra giá tính bằng USD phải cao hơn khi nhập chứ? Tuy nhiên nếu bạn đã thật sự bán với giá đó và đó là giá bán trên thị trường thì bạn chẳng việc gì phải lập thêm hóa đơn để điều chỉnh.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA