Em xin hỏi về vấn đề mua ô tô cũ ạ

• Thread starter jenero
  • Ngày gửi
J

jenero

Guest
10/12/07
43
0
6
41
ha noi
Em xin chào các bậc tiền bối ạ! Em mới vào nghề nên còn nhiều bỡ ngỡ mong được chỉ giáo. Công ty em vừa mua otô cũ để sử dụng nhưng GĐ chỉ đi làm lại đăng ký mang tên công ty đóng lệ phí chước bạ HĐ công chứng mà không có HĐơn (công ty em mua của tư nhân). Vậy em có bảo chủ xe cũ lên chi cục thuế xin cấp HĐ lẻ Ko và em trích KH thì cứ tính như otô mới hay phải xđ lại thời gian sử dụng. Giá trị của chiếc xe là 150tr em định tính Kh trong 5năm nên mỗi năm em trích là 30tr có đúng ko ạ em có phải báo cáo với bác thuế về việc em tính KH ko. Em cũng tìm hiểu trong diễn đàn vấn đề này nhưng vẫn còn chưa thông tiện đây em hỏi các bác luôn. Em cảm ơn rất nhiều ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
J

jenero

Guest
10/12/07
43
0
6
41
ha noi
Các bác giúp em với ạ! Em đang rất cần vì phải báo cáo với sếp rồi

P

Pham Phuc Huy

Guest
26/7/06
136
1
0
Khanh Hoa
Em xin chào các bậc tiền bối ạ! Em mới vào nghề nên còn nhiều bỡ ngỡ mong được chỉ giáo. Công ty em vừa mua otô cũ để sử dụng nhưng GĐ chỉ đi làm lại đăng ký mang tên công ty đóng lệ phí chước bạ HĐ công chứng mà không có HĐơn (công ty em mua của tư nhân). Vậy em có bảo chủ xe cũ lên chi cục thuế xin cấp HĐ lẻ Ko và em trích KH thì cứ tính như otô mới hay phải xđ lại thời gian sử dụng. Giá trị của chiếc xe là 150tr em định tính Kh trong 5năm nên mỗi năm em trích là 30tr có đúng ko ạ em có phải báo cáo với bác thuế về việc em tính KH ko. Em cũng tìm hiểu trong diễn đàn vấn đề này nhưng vẫn còn chưa thông tiện đây em hỏi các bác luôn. Em cảm ơn rất nhiều ạ!
Công ty bạn đã sang tên truớc bạ xong chưa? Theo tôi biết khi làm thủ tục sang tên thì bên công an sẽ yêu cầu bên Bán cung cấp hóa đơn cho bên mua. Nếu đã có đầy đủ rồi thì bạn tính khấu hao theo QĐ206 nhé. Bạn chỉ trích khấu hao cho phần tiền công ty bạn thực mua thôi

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Trường hợp của bạn đã đăng ký trước bạ xong, nghĩa là bên bán đã mua hóa đơn tài chính để hợp thức hóa việc đăng ký rồi (theo đúng quy định), vấn đề là sếp bạn khi làm thủ tục quên không photo công chứng một bộ hồ sơ gốc để cho mục đích hạch toán kế toán, cứ truy từ sếp ra là OK.

N

nam1972

Guest
16/5/07
5
0
1
51
Tp.HCM

Theo tôi được biết việc mua bán xe (ôtô và môtô) có 2 trường hợp:

1. Xe mua bán lần đầu ( xe mới 100% và xe đã qua sử dụng): Bên bán bắt buộc phải xuất HĐ tài chỉnh để bên mua làm giấy đăng ký xe.
2. Xe sang tên đổi chủ: Phòng CSGT không bắt buộc phải xuất trình HĐ tài chính mà họ yêu cầu phải có giấy mua bán xe (nếu xe có trị giá < 50 triệu đồng thì giấy mua bán phải ra phường bên người bán xác nhận, còn xe có giá trị > 50 triệu đồng thì hai bên phải ra phòng công chứng làm hợp đồng mua bán và phòng công chứng xác nhận).

Vậy trong trường hợp Công ty của bạn, bạn muốn đưa chiếc xe đó vào làm TSCĐ bạn phải yêu cầu chủ xe cũ lên chi cục thuế xin cấp HĐ lẻ. Để đăng ký được xe là chuyện của bên CSGT còn để bên thuế công nhận đó là tài sản của Công ty bạn hay không thì bạn phải có hóa đơn tài chính (cho dù đó là bản chính hay chỉ là bản sao y của bên bán – trong thường hợp 1 bạn chỉ cần bản sao y thôi vì bản chính CSGT sẽ giữ lại làm hồ sơ gốc của chiếc xe).
Theo anh Pham Phuc Huy thì cũng chưa đủ, bạn chỉ được trích hấu hao theo giá tiền trên HĐ tài chính mà thôi vì bên Cơ quan thuế chỉ căn cứ vào HĐ tài chính mà.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Các bạn lưu ý là nguyên giá bao gồm giá mua trên hóa đơn + các chi phí khác có liên quan để cái xe này là tài sản hợp pháp của công ty và họat động được.

Phần hóa đơn thì bắt buộc phải có theo hướng dẫn của anh nam1972.

J

jenero

Guest
10/12/07
43
0
6
41
ha noi
Em xin cảm ơn các bác đã giúp em ạ thế mà em hỏi sếp thì bảo thế là xong rồi không cẩn HD vậy chủ xe cũ đi xin HD lẻ lên quận của họ xin hay quận của mình xin có phải đóng thêm tiền gì nữa ko ạ vì lệ phí trước bạ là công ty em đã đóng và đã nhận được đăng ký xe mang tên công ty rùi. Em hỏi trước để dẫn họ đi làm chứ mấy bác đó bây giờ tiền xe đã lấy xong chắc để họ tự đi làm thì khó. Em cảm ơn các bác rất nhiều nhé nói chung phần kt của công ty em tuy nhỏ thôi DT 1 năm chỉ 5 tỷ nhưng lủng củng lắm vì nhiều người làm mà, Nếu phải QT chắc là em chết mất vì khoản rà lại chứng từ.

B

banhmykt

Guest
17/11/07
10
0
0
Hà Nội
trường hựop của jenero giống chỗ mình nhưng ở chỗ mình mua xe otô của cá nhân, đã sang tên đỏi chủ , đăng ký rồi và chỉ có HĐ mua bán, thôi nhưng chị ktoán trước vẫn trích KHao bình thường. mình mới vào đây và sợ rằng khi quyết toán sẽ bị bóc ra. Xe otô mua và đưa vào KHao từ T5/2006 và đã lên BCTC năm 2006 rồi.(xe mua không có HĐ Tài chính) vậy trong trường hợp này theo các bác em lên làm như thế nào? cho hợp lý được và không bị bóc khi quyết toán thuế ạ.

S

sunin

Guest
8/1/08
32
0
0
41
Đồng Nai
Cty mình cũng gặp trường hợp tương tự, mua xe ô tô nhưng chỉ có hợp đồng mua bán có xác nhận của phường( giá trị < 50tr ), đã sang tên cty nhưng kg có hóa đơn, lập bảng kê mua hàng kg có hóa đơn dc kg?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA