Hệ thống thang lương, bảng lương

• Thread starter Acc242
  • Ngày gửi
huy dinh

huy dinh

Sơ cấp
25/5/11
47
0
6
Tp. Hồ Chí Minh
Ðề: Hệ thống thang lương, bảng lương

Xin lỗi các bạn nhưng ở bài số 456 mình có gửi file rùi mà. Các bạn tải về dùng thử coi. Nếu hay thì click thanks nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

meocon1787

Sơ cấp
16/6/11
19
0
0
36
Thái Nguyên
Hồ sơ đăng ký thang bảng lương như thế nào?

Các bác cho em hỏi chút:
Hôm nay em đi đăng ký thang bảng lương cho công ty em nhưng em làm mẫu do bạn em làm ở quận Đống Đa cho mẫu. Mà em đang làm kế toán ở quận Hoàng Mai.
Em mang hồ sơ lên 2 lần rồi mà bên Phòng LĐTBXH quận Hoàng Mai nhưng bên này bảo là chưa đúng và bắt về làm lại theo hồ sơ mua ở trên đó.
Bên Phòng LĐTBXH còn bắt em mua quyển sách văn bản gì đó về làm theo :( mà em thì chưa làm cái này bao giờ nên thấy rắc rối quá!
Bác nào đã làm kế toán và đăng ký thang bảng lương ở Phòng Lao động TBXH quận Hoàng Mai OK rồi cho em xin lại cái mẫu hồ sơ đăng ký thang bảng lương với ạ!
E đang cần gấp gấp.
Xin gửi cho em theo email: duongxuan1787@gmail.com
Em xin chân thành cảm ơn!

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Ðề: Hồ sơ đăng ký thang bảng lương như thế nào?

Các bác cho em hỏi chút:
Hôm nay em đi đăng ký thang bảng lương cho công ty em nhưng em làm mẫu do bạn em làm ở quận Đống Đa cho mẫu. Mà em đang làm kế toán ở quận Hoàng Mai.
Em mang hồ sơ lên 2 lần rồi mà bên Phòng LĐTBXH quận Hoàng Mai nhưng bên này bảo là chưa đúng và bắt về làm lại theo hồ sơ mua ở trên đó.
Bên Phòng LĐTBXH còn bắt em mua quyển sách văn bản gì đó về làm theo :( mà em thì chưa làm cái này bao giờ nên thấy rắc rối quá!
Bác nào đã làm kế toán và đăng ký thang bảng lương ở Phòng Lao động TBXH quận Hoàng Mai OK rồi cho em xin lại cái mẫu hồ sơ đăng ký thang bảng lương với ạ!
E đang cần gấp gấp.

Việc đăng ký hệ thống thang bảng lương thì nhìn chung là giống nhau hết, vì theo 1 quy định mà ra. Bạn đã nộp 2 lần mà chưa được nhận, bị trả về thì phải hỏi xem lý do tại sao lại trả hồ sơ chứ, rồi nhờ cán bộ hướng dẫn. Dù bạn mượn của công ty khác về nhưng cũng phải làm lại để phù hợp với công ty mình chứ??? Bạn dùng chức năng tìm kiếm trong diễn đàn để tải 1 bộ mẫu về xem còn thiếu sót gì so với bộ mình đã làm không?
Thân

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp

Cty mình mới thành lập, ông sếp cũng khá quan tâm đến đời sống nhân viên và không muốn làm trái luật hay lạng lách gì cả, nắm bắt đựơc ý sếp mình tư vấn cho sếp là nên mua BHXH cho cán bộ công nhân viên ngay từ bây giờ, và cũng tư vấn luôn là lương thực lãnh bao nhiêu thì mua BHXH bấy nhiêu, ông cũng đồng ý với ý kiến của mình, hiện tại thì cty chỉ mới có 4 người trong đó chỉ có mỗi một mình vitxiem là người lao động thôi, còn lại là các thành viên góp vốn tham gia kinh doanh nhưng không lãnh lương, còn dự định tuyển thêm khoảng 7 NV chủ lực nữa, mình bắt đầu hành trình làm hồ sơ tham gia BHXH, qui trình được làm việc và thời gian phải chạy tới chạy lui và chờ đợi nay đã gần 1 tháng rồi mà vẫn chưa xong; đầu tiên phải đăng ký tình hình sử dụng lao động mất 7 ngày làm việc phải đi nộp 1 buổi và đi nhận hồ sơ 1 buổi, sau đó đến liên đoàn lao động lấy mẫu để xác nhận không đủ điều kiện thành lập công đoàn "vì mẫu mỗi nơi mỗi khác, phải đúng mẫu mới được" sau đó về làm theo mẫu mà liên đoàn lao động đã đem chờ vào ngày tiếp DN rồi mới đi nộp, sau khi đi nộp phải đợi 07 ngày làm việc để người ta xác nhận. sau khi nhận đựơc giấy xác nhận không đủ điều kiện thành lập công đoàn mới quay lại Phòng Lao Động Thương Binh Xã Hội nộp hồ sơ đăng ký hệ thống thang lương, bảng lương, chờ đợi mất 7 ngày làm việc nữa mới có hệ thống thang lương, bảng lương. Thủ tục hành chính đến đây là mất 6 buổi đi chờ đợi nộp và nhận hồ sơ, mới lấy được hệ thống thang lương, bảng lương. giờ còn lại là đến BHXH nộp hồ sơ và nộp tiền nữa lấy thẻ BHYT nữa là xong, mình cũng chạy tới chạy lui mất thời gian và mỗi lần đi về nắng nóng mồ hôi dễ giải, sếp hỏi mình "thế nào em? làm đúng qui trình và luật khó hay dễ em? giờ em muốn tiếp tục chạy hay anh tăng thêm 30% tiền lương cho em để em khỏi phải mất thời gian và công sức chạy tới chạy lui" tới 30% lận luôn đó cả nhà, không biết nên nhận 30% hay là tiếp tục chạy, 30% lương này gần bằng 3 tháng lương cơ bản theo nghị định 70/2011 đó nha! cả nhà cho mình ý kiến nên tiếp tục hay từ bỏ để lình thêm 30% lương này với nhe!

Nếu đã đăng ký thì đăng ký ngay từ đầu, sau này khỏi phải nộp phạt, giải trình. Bạn đọc NĐ 86/2010/NĐ-CP về xử phạt hành chánh trong lĩnh vực BHXH. Người lao động nếu cố tình không tham gia cũng bị phạt đấy nhé
MỤC 1. ĐỐI VỚI NGƯỜI SỬ DỤNG LAO ĐỘNG
Điều 7. Hành vi không đóng bảo hiểm xã hội cho toàn bộ người lao động thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp
1. Phạt tiền
a) Từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 01 người đến 10 người lao động.
b) Từ 5.100.000 đồng đến 10.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 11 người đến 50 người lao động;
c) Từ 10.100.000 đồng đến 18.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 51 người đến 100 người lao động;
d) Từ 18.100.000 đồng đến 24.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 101 người đến 500 người lao động;
đ) Từ 24.100.000 đồng đến 30.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 501 người lao động trở lên;

và:
MỤC 2. ĐỐI VỚI NGƯỜI LAO ĐỘNG
Điều 23. Hành vi thỏa thuận với người sử dụng lao động không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp
1. Phạt cảnh cáo.
2. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng.
3. Biện pháp khắc phục hậu quả:
a) Buộc truy nộp số tiền bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày được giao quyết định xử phạt.
b) Buộc đóng số tiền lãi của số tiền bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp chưa đóng, chậm đóng theo mức lãi suất của hoạt động đầu tư từ quỹ bảo hiểm xã hội trong năm trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày được giao quyết định xử phạt.
Thân

N

nguyenthinam23

Trung cấp
6/12/11
117
0
0
36
dai mo
Hỏi về cách lập bảng lương

Chào mọi người cho mình hỏi chút là tiền lương cơ bản của công ty mình thì đăng ký với bên BH còn lương cơ bản trong bảng tính lương để căn cứ tính thuế thì lại khác ,nhiều hơn một chút so với mức lương đóng BH vậy cho mình hỏi như thế có đúng ko và mức lương ghi trong hợp đồng lao động là mức lương nào mức lương tham gia đóng BH là 2,140,000, hay là 3,600,000 mong mọi người cho ý kiến giúp mình với

G

GaoVath

Trung cấp
Ðề: Hỏi về cách lập bảng lương

Chào mọi người cho mình hỏi chút là tiền lương cơ bản của công ty mình thì đăng ký với bên BH còn lương cơ bản trong bảng tính lương để căn cứ tính thuế thì lại khác ,nhiều hơn một chút so với mức lương đóng BH vậy cho mình hỏi như thế có đúng ko và mức lương ghi trong hợp đồng lao động là mức lương nào mức lương tham gia đóng BH là 2,140,000, hay là 3,600,000 mong mọi người cho ý kiến giúp mình với

Mức lương căn cứ tham gia bảo hiểm là mức lương ghi trong hợp đồng và cũng là mức lương 'căn cứ tính thuế' như bạn nói.
Mức lương tham gia BH hay mức lương để ghi nhận chi phí đề căn cứ vào hợp đồng lao động, quyết định nâng lương... ở đây không nói tới mức lương 'thõa thuận' giữa NSD lao động và NLĐ nhé!

Chúc vui vẻ

H

huyentrang8x

Guest
28/3/12
1
0
0
Hà Nội

Bạn có thể trả lời rã ràng hơn được không ? Công ty mình cũng đang gặp trường hợp như trên, liệu làm như vậy có đúng không . Hay là phải thống nhất lại lương cơ bản trên chứng từ với thuế và với cơ quan bảo hiểm ?
Cám ơn bạn nhiều !

N

nguyenvan2

Guest
4/4/12
1
0
0
TP hố chí minh

Em chào các anh/chị.

Em đang làm về xây dựng hệ thống thang bảng lương, anh/chị có thể cho em biết nó vận hành và quản lý như thế nào được không ạ.

Em đang cần gấp mong anh/chị cho em ý kiến nha. Đây là email của em: nguyenvanphong38@gmail.com

Em xin cảm ơn anh/chị rất nhều.

I

I am no pro

Trung cấp
2/11/09
63
0
0
39
Sông Bé

Em chào các anh/chị.

Em đang làm về xây dựng hệ thống thang bảng lương, anh/chị có thể cho em biết nó vận hành và quản lý như thế nào được không ạ.

Em đang cần gấp mong anh/chị cho em ý kiến nha. Đây là email của em: nguyenvanphong38@gmail.com

Em xin cảm ơn anh/chị rất nhều.

Dùng cụm từ: vận hành và quản lý sao nghe vĩ đại thế.
Xem bài này thử cái cần của bạn phải như thế này hông

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Thường là mức lương trên hợp đồng lao động là lương chuẩn cả với thuế và BH, nhưng có thể lương của bạn đóng BH là 2 triệu,nhưng thực lĩnh là 3 triệu thì vẫn đúng tại trong 3 triệu đó là cả phần phụ cấp ăn trưa, trang phục

H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM

Mình cũng có thắc mắc vấn đề này. Phụ cấp cũng tính BHXH nữa mà?

S

susucaca

Guest
1/12/10
1
0
1
Dien Toan _Nha Trang

Bạn nào có mẫu Quyết định ban hành hệ thống thang lương bảng lương send cho mình với

maithithudieu

maithithudieu

Sơ cấp

Mọi người oi cho em hỏi tí. Công ty em giờ muốn trả lương cho chủ tịch hội đồng quản trị nhưng mà hệ thống thang lương bảng lương thì chủ tịch hội đồng quản trị lại không được kê vào thang lương. Vậy giờ làm sao để trả lương cho chủ tịch hội đồng quản trị 1 cách hợp lý ạh?. Nếu như có thanh toán lương vậy có phải quyết toán thuế thu nhập cá nhân không và khoản lương đó có tính vào chi phí công ty được không?. Thân ái

H

huong2008

Guest
12/3/08
47
0
6
hà nội
Ðề: Hồ sơ đăng ký thang bảng lương như thế nào?

Các bác cho em hỏi chút:
E đang cần gấp gấp.

lâu quá rồi mình cũng không làm, trước đăng kí ở sở LĐ thì đơn giản lắm, ko bắt bẻ gì cả, cứ thế đồng ý cho đăng kí, lần này làm ở PLĐTBXH Hoàng mai thì ko thể hiểu được, cứ bảo là sai rồi sai rồi về làm lại, bạn meocon1787 đã đăng kí xong chưa cho mình xin mẫu nhé, thanks bạn nhiều

V

vit25122009

Guest
11/7/11
3
0
1
Hà nội

Mọi người có kinh nghiệm cho em hỏi công ty em có 4 người thành lập ra công ty TNHH nhưng sổ BH thì rất lung tung : 1 người thì ngày trước làm BH lấy CMT cũ nhưng giờ chuyển lên HN nên thay đổi số CMT ở HN vậy mình sẽ làm thay đổi như nào?
1 người thì trước có làm 1 công ty chi nhánh ngoài HN nhưng đóng BH tận TP HCM khi nghỉ việc cty trả sổ thì phát hiện bị sai số CMT, bên cty cũ họ nói sẽ làm lại nhưng lại phải gửi lại sổ lại vào TP HCM nhưng bên đó họ nói phải mấy tháng nữa mới làm xong, nên ông này k đồng ý, vậy cho em hỏi khi em làm BHXH em có thể làm lại CMT trong sổ được không hay bắt buộc phải đưa lại vào HCM để bên đó làm lại.
còn 1 người nữa thì trước có làm tại Long An và đóng bảo hiểm trong đó, sau này ra ngoài này nhưng chưa lấy sổ bh và khi hỏi thì cty trong Long An họ nói phải 1 năm nay k đóng BH và khó có thể lấy sổ BH lại, vậy trong trường hợp thất lạc sổ BH như này sẽ phải làm sao?
Với những trường hợp như trên thì khi ra phòng TBXH thì mình sẽ phải cần thủ tục gì ạ?
Đối với ng mới đóng BH lần đầu thì bây giờ mới đóng có thể đóng bổ xung từ tháng 1/2012 được không ạ?
Và có ai biết phòng TBXH quận Hoàng Mai nằm ở đâu k a? em google mà k thấy.
Nhờ các nhà thông thái giúp đỡ em với có gì gửi về mail cho em với ạ : ha141084@gmail.com
Cám ơn mọi người

H

hosynguyen

Guest
3/6/12
2
0
0
TP.HCM

Bạn muốn đưa vào chi phí hợp lệ, thì bạn fhaỉ đóng 20% số tiền trả cho người lao động chưa đăng ký mã số thuế nha.

Đối với HDHQT thì chi phí sẽ loại ra khi tính Thuế TNDN, và vẫn phải đóng thuế TNCN nếu nằm trong mức chịu thuế TNCN

Sửa lần cuối:
N

namdinh90

Sơ cấp
19/3/12
14
0
0
33
hà nội
Thang lương ...giúp em với

Em đang làm hợp đồng lao động với các nhân viên.Có ai có nhiều kinh nghiệm vào xem giúp em thang lương, các phụ cấp em thiết kế như này được chưa với ạ .
Em cảm ơn nhiều !

Đính kèm

• thang lương chuẩn .xls
    15.3 KB · Lượt xem: 261
  • Thang luong.xls
    34 KB · Lượt xem: 223
VanLyDocHanh107

VanLyDocHanh107

Cao cấp
9/11/10
200
16
18
13
Lê Chân

Em vừa đọc nghị định 95/2013, có hiệu lực từ ngày 10/10/2013. Trong đó có điều 13: Vi phạm quy định về tiền lương: Phạt cảnh cáo và phạt tiền đối với hành vi "không xây dựng thang lương bảng lương, không gửi thang bảng lương đến cơ quan quản lý cấp huyện.
Vậy anh chị cho em hỏi: Công ty em là công ty nhỏ <10 lao động thì có phải xây dựng thang bảng lương ko?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA