tờ khai thuế TNDN tạm tính quý 4

• Thread starter Huong Coi
  • Ngày gửi
H

Huong Coi

Trung cấp
5/11/07
70
0
0
Bac Giang
cả nhà cho em hỏi: Quý 4 có phải làm tơ khai thuế TNDN tạm tính không hay chỉ làm quyết toán thuế TNDN cả năm thôi?
mà cty em vẫn chua nop tiền thuế TNDN tạm tính cho cả năm,em báo cáo sếp thì sếp bảo trong tháng 12 nop. nhu vậy có vấn đề gì ko?:two:

Khóa học Quản trị dòng tiền
haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
Theo thông tư 60 mới thì từ T7/07 mình phải làm tờ khai thuế TNDN tạm tính theo từng quý rồi mà. Tờ khai thuế TNDN tạm tính nộp chậm còn bị phạt huống chi tiền thuế mình không nộp. Mà chuyện này còn phụ thuộc vào từng chi cục thuế nơi mà đóng đô tại đó nữa bạn ạ

H

Huong Coi

Trung cấp
5/11/07
70
0
0
Bac Giang
Theo thông tư 60 mới thì từ T7/07 mình phải làm tờ khai thuế TNDN tạm tính theo từng quý rồi mà. Tờ khai thuế TNDN tạm tính nộp chậm còn bị phạt huống chi tiền thuế mình không nộp. Mà chuyện này còn phụ thuộc vào từng chi cục thuế nơi mà đóng đô tại đó nữa bạn ạ

mình hỏi là trong tháng 12 nop thì có bị phạt nop chậm không, thời gian quy định là bao nhiêu. không phải là cty mình không nop.

gautrang202

gautrang202

Guest
2/11/06
277
0
0
www.vicuocsong.net
cả nhà cho em hỏi: Quý 4 có phải làm tơ khai thuế TNDN tạm tính không hay chỉ làm quyết toán thuế TNDN cả năm thôi?
Theo thông tư 60,
- Quý 4/2007 bạn vẫn nộp tờ khai tạm tính thuế TNDN và tiền của quý 4/2007 và hạn chót là 30/01/2008
mà cty em vẫn chua nop tiền thuế TNDN tạm tính cho cả năm,em báo cáo sếp thì sếp bảo trong tháng 12 nop. nhu vậy có vấn đề gì ko?:two:
- Quý 1-2/2007 vẫn tính nộp tiền theo Thuế TNDN tạm tính mà bạn kê khai đầu năm 2007. Hạn chót là ngày 30 cuối quý đó.
- Quý 3/2007 hạn chót nộp tờ khai thuế TNDN và tiền vào ngày 30/10/2007.
Nếu đơn vị bạn chưa nộp tiền trong năm thì tranh thủ nộp và tính tiền phạt nộp chậm luôn nha.

H

Huong Coi

Trung cấp
5/11/07
70
0
0
Bac Giang
Theo thông tư 60,
- Quý 4/2007 bạn vẫn nộp tờ khai tạm tính thuế TNDN và tiền của quý 4/2007 và hạn chót là 30/01/2008

- Quý 1-2/2007 vẫn tính nộp tiền theo Thuế TNDN tạm tính mà bạn kê khai đầu năm 2007. Hạn chót là ngày 30 cuối quý đó.
- Quý 3/2007 hạn chót nộp tờ khai thuế TNDN và tiền vào ngày 30/10/2007.
Nếu đơn vị bạn chưa nộp tiền trong năm thì tranh thủ nộp và tính tiền phạt nộp chậm luôn nha.

mình có hỏi cqthue thì họ bảo là nop tạm tính của cẳ năm mà, đâu có phải tạm tính quý đâu. vậy theo bạn thì bị phạt bao nhiêu, mình cũng ch­ua hiểu nhiều lắm.

M

MariaHien

Guest
Cho mình hỏi: phần mềm WINRAR có ở máy A ... Vậy làm cách nào mình coppy phần mềm này sang máy B được. Giúp mình với ... cảm ơn nhiều

T

thaibinhpetro

Guest
5/12/07
24
0
1
Hanoi
Công ty mình TL tháng 11/2007, vậy các thủ tục về thuế TNDN cần phải làm những gì? Các bạn biết rõ về vấn đề này có thể PM cho mình nhé. Thanks alot for reply.

T

thien than

Guest
12/12/07
4
0
0
38
Nam Dinh
Phần Mềm Hỗ Trợ Kê Khai Thuế Tndn Tạm Tính ?

Các anh chị ơi phần mền kê khai thuế TNDN tạm tính thì lấy ở đâu? Chỉ cho em với?:wall:

C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh
Cho mình hỏi: phần mềm WINRAR có ở máy A ... Vậy làm cách nào mình coppy phần mềm này sang máy B được. Giúp mình với ... cảm ơn nhiều

Thì bạn cứ chép vào USP rồi đưa sang copy vào máy B. Thế là xong.

V

vanghoe

Trung cấp
13/12/07
117
0
0
Bac Ninh
vậy đầu năm tài chính có phải làm tờ khai tạm tính thuế TNDN cả năm nữa không hay là vào mỗi quý nộp tờ khai tạm tính thuế TNDN quý đó thôi.

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Ban quản trị đâu rồi nhỉ? Cái topic này tùm lum quá, không đúng theo chủ đề gì hết?

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
vậy đầu năm tài chính có phải làm tờ khai tạm tính thuế TNDN cả năm nữa không hay là vào mỗi quý nộp tờ khai tạm tính thuế TNDN quý đó thôi.

Theo TT60 thì bắt đầu sang năm 2008, DN sẽ ko cần lập tờ khai tạm tính thuế TNDN cả năm vào đầu năm TC sau như trước mà bi giờ chuyển sang lập Tờ khai tạm tính theo quý. Tờ khai sẽ căn cứ theo ước tính hoặc thực tế của 1 quý luôn.

Huong Coi nói:
mình có hỏi cqthue thì họ bảo là nop tạm tính của cẳ năm mà, đâu có phải tạm tính quý đâu. vậy theo bạn thì bị phạt bao nhiêu, mình cũng ch­ưa hiểu nhiều lắm.

Tất cả đều căn cứ vào TT60, TT mới nhất rồi bạn. TT này bắt đầu áp dụng vào tháng 7/2007.

Còn tiền fạt thì căn cứ vào đây nhe:

Thông tư của Bộ Tài chính số 61/2007/TT-BTC
ngày 14 tháng 6 năm 2007 hướng dẫn thực hiện xử lý vi phạm pháp luật về thuế​

....3.1. Hành vi vi phạm quy định về thủ tục thuế:
- Hành vi vi phạm về chậm nộp hồ sơ đăng ký thuế, chậm thông báo thay đổi thông tin so với thời hạn quy định;
- Hành vi vi phạm lập, khai không đầy đủ các nội dung trong hồ sơ khai thuế;
- Hành vi vi phạm về chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định;
- Hành vi vi phạm về vi phạm các quy định về cung cấp thông tin liên quan đến xác định nghĩa vụ thuế;
- Hành vi vi phạm trong việc chấp hành quyết định kiểm tra, thanh tra thuế, cưỡng chế thi hành quyết định hành chính thuế.
3.2. Hành vi vi phạm chậm nộp tiền thuế.
....
....3. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định:
3.1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền 550.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 100.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 5 đến 10 ngày làm việc;
3.2. Phạt tiền 1.100.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không dưới 200.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 2.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 10 đến 20 ngày làm việc;
3.3. Phạt tiền 1.650.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 300.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 3.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 20 đến 30 ngày làm việc;
3.4. Phạt tiền 2.200.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 400.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 4.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 30 đến 40 ngày làm việc;
3.5. Phạt tiền 2.750.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 500.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 5.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 40 đến 90 ngày làm việc;
3.6. Trường hợp chậm nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định và cơ quan thuế đã ra quyết định ấn định số thuế phải nộp. Sau đó trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày hết hạn nộp hồ sơ khai thuế, người nộp thuế nộp hồ sơ khai thuế hợp lệ và xác định đúng số tiền thuế phải nộp của kỳ nộp thuế thì cơ quan thuế xử phạt hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế theo điểm 3.1, 3.2, 3.3, 3.4, 3.5 Mục này và tiếp tục theo dõi số thuế chậm nộp để xử phạt chậm nộp tiền thuế theo hướng dẫn tại Mục II, Phần B Thông tư này. Số ngày chậm nộp tiền thuế làm căn cứ xử phạt được tính từ ngày hết hạn nộp thuế của kỳ phát sinh số thuế phải nộp hồ sơ khai thuế, đến ngày người nộp thuế nộp số tiền thuế chậm nộp. Đồng thời cơ quan thuế phải ra quyết định bãi bỏ quyết định ấn định thuế.
3.7. Thời hạn nộp hồ sơ quy định tại điểm 3 Mục này bao gồm cả thời gian được gia hạn nộp hồ sơ khai thuế theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền.
3.8. Không áp dụng các mức xử phạt quy định tại điểm 3 Mục này đối với trường hợp người nộp thuế trong thời gian được gia hạn thời hạn nộp hồ sơ khai thuế, gia hạn thời hạn nộp thuế;
....
....II. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp tiền thuế
1. Các hành vi vi phạm bị xử phạt chậm nộp tiền thuế của người nộp thuế, bao gồm:
1.1. Nộp tiền thuế chậm so với thời hạn quy định, thời hạn được gia hạn nộp thuế, thời hạn ghi trong thông báo của cơ quan thuế, ghi trong quyết định xử lý vi phạm pháp luật về thuế của cơ quan thuế.
1.2. Nộp thiếu tiền thuế do khai sai số thuế phải nộp, số thuế được miễn, số thuế được giảm, số thuế được hoàn của các kỳ kê khai trước, nhưng người nộp thuế đã phát hiện ra sai sót và tự giác nộp đủ số tiền thuế thiếu vào Ngân sách Nhà nước trước thời điểm nhận được quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
2. Mức xử phạt tiền là 0,05% số tiền thuế chậm nộp tính trên mỗi ngày chậm nộp.
Số ngày chậm nộp tiền thuế bao gồm cả ngày lễ, ngày nghỉ và được tính từ ngày tiếp sau ngày cuối cùng của thời hạn nộp thuế theo quy định, thời hạn gia hạn nộp thuế, thời hạn ghi trong thông báo của cơ quan thuế, thờì hạn ghi trong quyết định xử lý của cơ quan thuế, đến ngày người nộp thuế đã nộp đủ số tiền thuế chậm nộp vào Ngân sách Nhà nước ghi trên chứng từ nộp tiền vào Ngân sách Nhà nước.
3. Người nộp thuế tự xác định số tiền phạt chậm nộp. Việc xác định số tiền phạt chậm nộp được căn cứ vào số tiền thuế chậm nộp, số ngày chậm nộp tiền thuế và mức xử phạt theo hướng dẫn tại điểm 2 Mục này.
Số tiền phạt chậm nộp = Số tiền thuế chậm nộp x 0,05% x Số ngày chậm nộp tiền thuế
Trường hợp người nộp thuế không tự xác định hoặc xác định không đúng số tiền phạt chậm nộp thì cơ quan thuế trực tiếp xác định số tiền phạt chậm nộp và thông báo cho người nộp thuế biết.
4. Trường hợp sau ba mươi ngày, kể từ ngày hết thời hạn nộp thuế, người nộp thuế chưa nộp tiền thuế và tiền phạt chậm nộp thì cơ quan thuế thông báo cho người nộp thuế biết số tiền thuế nợ và tiền phạt chậm nộp.
Cơ quan thuế hàng tháng thông báo số tiền thuế nợ, số tiền phạt còn phải nộp tính đến tháng được thông báo đối với trường hợp đến kỳ nộp thuế của tháng tiếp sau mà người nộp thuế vẫn chưa nộp tiền thuế, tiền phạt còn nợ của các tháng trước đó.
5. Người nộp thuế không bị phạt chậm nộp tính trên số tiền thuế nợ trong thời gian gia hạn nộp thuế.

haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
"mình có hỏi cqthue thì họ bảo là nop tạm tính của cẳ năm mà, đâu có phải tạm tính quý đâu. vậy theo bạn thì bị phạt bao nhiêu, mình cũng ch­ua hiểu nhiều lắm"
Khi chưa có TT60 thì bạn vẫn nộp thuế TNDN tạm tính theo từng quý mà c.ty đã làm và nộp từ đầu năm. Còn từ Q3 thì mình căn cứ vào kết quả KD của 3 tháng (7,8,9) để nộp thuế TNDN, như bên mình lỗ thì mình đâu có nộp tiền, còn nếu lãi thì bắt buộc mình phải nộp số tiền phát sinh đó. Q4 bạn vẫn làm tờ khai và nộp thuế TNDN tạm tính theo mẫu qui định. Còn tiền phạt là do cq thuế ghi và yêu cầu cty bạn.

N

nguyenngocha

Guest
21/12/07
4
0
1
TPHCM
thuế thu nhập doanh nghiệp phải kê khai nộp hàng quý, cứ kê khai nộp đi bạn ơi. Làm đúng luật thì chẳng sợ gì cả.heheh

H

Huong Coi

Trung cấp
5/11/07
70
0
0
Bac Giang
vậy theo bạn Minh Khoa thì tớ chết chắc ròi, nhung tơ thắc mắc là: tại sao KT tr­uong chõ tớ lại không đả động gì đến, khi CQ thuế nhắc tớ về bcao với GD thì mới biết.
Vậy cho tớ hỏi: thuế TNDN tạm tính đầu năm 2007 cty tạm nop là 4tr ( nhung chua nop đồng nào). nhu vậy thì thời gian nop thuế tạm tính đến khi nào hết hạn?

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
vậy theo bạn Minh Kha thì tớ chết chắc ròi, nhung tơ thắc mắc là: tại sao KT tr­uong chõ tớ lại không đả động gì đến, khi CQ thuế nhắc tớ về bcao với GD thì mới biết.
Vậy cho tớ hỏi: thuế TNDN tạm tính đầu năm 2007 cty tạm nop là 4tr ( nhung chua nop đồng nào). nhu vậy thì thời gian nop thuế tạm tính đến khi nào hết hạn?

Hiện giờ, các DN đã được áp dụng chế độ tự khai, tự nộp. Cơ quan thuế chỉ có kiểm tra coi bên DN của mình đã làm đúng hay chưa thôi. Từ đó mới nhắc nhở, đưa thông báo, công văn đòi "nợ"..

Đầu năm DN bạn đã tạm tính là 4tr (tương đương 1tr/1 quý). Tức là bạn sẽ fải nộp ít nhất là 2tr cho quý 1 & 2. Sang đến quý 3 & 4 bạn sẽ căn cứ vào tờ khai tạm tính cho 2 quý này, nếu lớn hơn phần đã tạm tính đầu năm là 1tr thì sẽ fải nộp thêm. Đến cuối năm quyết toán mình sẽ căn cứ đó mà tính nộp thêm hay là được cấn trừ sang năm sau.

Hạn chót nộp fần thuế quý 1 sẽ là ngày 25/4, hạn chót nộp quý 2 là 20/7 (đã được áp dụng TT60), hạn chót nộp quý 3 là 20/10 & quý 4 là 20/1.

Cứ như thế bạn tính tiền fạt đi nhé. Phần fải nộp sẽ bao gồm:
1.Tiền thuế TNDN
2.Tiền phạt nộp chậm tờ khai
3.Tiền phạt nộp chậm tiền thuế.

Cố lên bạn nhé.

Thông tư 60 lấy ở đây: http://webketoan.info/comment.php?dlid=500&ENGINEsessID=106c2a037633e58fd44dffdb875fd32b

Thông tư 61 lấy ở đây: http://www.gdt.gov.vn/gdtLive/Trang-chu/Van-ban-phap-quy-ve-thue/News?contentId=109473

Sửa lần cuối:
B

banvan

Sơ cấp
14/5/05
48
2
8
43
HaiDuong
Thuế TNDN

vậy theo bạn Minh Khoa thì tớ chết chắc ròi, nhung tơ thắc mắc là: tại sao KT tr­uong chõ tớ lại không đả động gì đến, khi CQ thuế nhắc tớ về bcao với GD thì mới biết.

Bạn ơi các năm trước thì căn cứ vào tờ khai tạm tính thuế hạn nộp là 25/1 của năm đó kế toán sẽ căn cứ vào đó hàng quý ví dụ quý I là từ tháng 1-31/3 phải nộp các quý sau cũng vậy, như vậy thì cty của bạn cả năm chưa nộp thuế rồi đó nhưng mình ko hiểu cán bộ quản lý thuế của bạn làm cái gì mà khi dn cả năm ko nộp họ cũng không nhắc nhở gì cả đến bây giờ thì bạn hãy nộp hết 4tr vào kho bạc NN thuộc nơi bạn đăng ký còn tiền phạt cứ để khi nào thuế ra thông báo thì nộp thôi nhưng bạn hãy nói rõ vấn đề này với sếp nhé
Thân chào