Bctc Năm 2006 =0

• Thread starter lananhdavi
  • Ngày gửi
L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
ANh chị ơi ! em lại trở lại diễn đàn để nhờ xnh chị một tình huống như sau ạ.Năm 2007 công ty em thay đổi Giám đốc( là công ty CP) Và khi giam đốc này tiếp nhận thì kế toán làm BCTC cho năm 2006 với số liệu Tất cả đều = 0, Thế nhưng số thuế GTGT được khấu trừ trên tờ khai năm 2006 chuyển sang T1 năm 2007 vẫn có số liệu là 15Tr. Vậy khi em tiếp nhận công việc kế toán của công ty này thì khi em làm sổ sách cũng như chuẩn bị làm bảng Cân đối phát sinh thì em phải xử lý như thế nào với con số 15 tr này ạ.Muốn chuẩn bị cho công việc lập BCTC cho năm 2007 thì trong trường hợp của em phải cần những tài liệu nào của năm 2006 nữa không ạ?Em là lính mới vào nghề nên còn nhiều vấn đề còn phải học hỏi kính mong anh chị giúp đỡ nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Lan-vu-nu

Trung cấp
24/8/07
118
9
18
TP. Hà Đông
em ơi thế năm 06 của em có doanh thu không vậy? có doanh thu mà lại làm tất cả số liệu =0 là có vấn đề đặc biệt nghiêm trọng đó.

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
bctc nĂM 2006

em ơi thế năm 06 của em có doanh thu không vậy? có doanh thu mà lại làm tất cả số liệu =0 là có vấn đề đặc biệt nghiêm trọng đó.
Chị ơi , đến tháng 5/2007 thì công ty em mới có doanh thu. Em cũng không biết kế toán củ dựa vào đâu ma fcho BCTC = 0 hết như vậy ( mà số thuế nộp theo nghĩa vụ vẫn có như môm bài, thu nhập DN tạm tính....) Nếu chị có phương án giải quyết thì giúp em với nhé, em cám ơn ạ.

V

VOTHANHDANG

Guest
7/12/07
105
2
0
Phú Yên
Vấn đề này nghiệm trong quá em nên đưa ra thông tin cụ thể hơn để anh góp ý với. "Thay đổi giám đốc hay thay đổi hình thức cty" Nếu thay đổi giám đốc thì các số liệu từ lúc thành lập cho tới bây giờ phải tiếp tục. Giám đốc mới phải có trách nhiệm tiếp quản cái cũ theo đúng luật định. Cẩn thận chứ bị phạt nặng đấy nhé.

morningstar

morningstar

SIMPLE LIFE
23/1/07
99
0
0
Nơi con tầu ra khơi
Chị ơi , đến tháng 5/2007 thì công ty em mới có doanh thu. Em cũng không biết kế toán củ dựa vào đâu ma fcho BCTC = 0 hết như vậy ( mà số thuế nộp theo nghĩa vụ vẫn có như môm bài, thu nhập DN tạm tính....) Nếu chị có phương án giải quyết thì giúp em với nhé, em cám ơn ạ.

Mình nghĩ là kế toán cũ bên cty bạn làm BCTC lấy lệ rồi. Bây giờ, bạn xem lại báo cáo thuế GTGT từng tháng, các chứng từ khác, biên lai nộp các loại thuế... Bạn tập hợp các chứng từ gốc của năm 2006. Và kiểm tra số thuế GTGT được khấu trừ nhé.

T

thuyyb312

Guest
2/7/05
9
0
0
41
Yenbai
bao cao tai chinh cuoi nam

các anh chị ơi giúp em với, sắp phải làm báo cáo tài chính và quyết toán thuế TNDN cuối năm rồi mà em k biết lam gi cả. cty em chỉ mới nộp thuế TNDN tạm nộp là 12 triệu và thuế môn bài 1tr. Ngoài ra không có phát sinh 1 loại gì cả.Em phải làm báo cáo như thế nào mong các anh chị giúp em với.em cảm ơn nhiều

V

VOTHANHDANG

Guest
7/12/07
105
2
0
Phú Yên
các anh chị ơi giúp em với, sắp phải làm báo cáo tài chính và quyết toán thuế TNDN cuối năm rồi mà em k biết lam gi cả. cty em chỉ mới nộp thuế TNDN tạm nộp là 12 triệu và thuế môn bài 1tr. Ngoài ra không có phát sinh 1 loại gì cả.Em phải làm báo cáo như thế nào mong các anh chị giúp em với.em cảm ơn nhiều

Bình tĩnh, đừng lo lắng bạn à. Bạn đến cơ quan thuế quản lý cty bạn mua báo cáo quyết toán năm. Căn cứ vào đó điền đầy đủ thông tin, ký tên đóng dấu là xong thôi.Bạn có thể ghi tay hoặc làm trên máy. bạn có thể tải quyết định và biểu mẩu: Quyết định số 15/2006/qđ-btc. Chúc bạn thành công!

Sửa lần cuối:
L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
bctc NĂM 2006

Vấn đề này nghiệm trong quá em nên đưa ra thông tin cụ thể hơn để anh góp ý với. "Thay đổi giám đốc hay thay đổi hình thức cty" Nếu thay đổi giám đốc thì các số liệu từ lúc thành lập cho tới bây giờ phải tiếp tục. Giám đốc mới phải có trách nhiệm tiếp quản cái cũ theo đúng luật định. Cẩn thận chứ bị phạt nặng đấy nhé.

Đúng là phải tiếp nhận bàn giao đầy đủ. Nhưng giám đỗ mới không làm đựoc như thế nên mới có vấn đề để bàn anh ạ. Thế nên em mới nhờ vả đến các anh chị , có ai có cao kiến gì thì giúp em đi. Mà nếu bị phạt như anh nói thì quy định ở công văn hay nghị định nào cho em biết với để em tham khảo trước . hic...hic khổ thân em thế không biết.

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
ANh chị ơi ! em lại trở lại diễn đàn để nhờ xnh chị một tình huống như sau ạ.Năm 2007 công ty em thay đổi Giám đốc( là công ty CP) Và khi giam đốc này tiếp nhận thì kế toán làm BCTC cho năm 2006 với số liệu Tất cả đều = 0, Thế nhưng số thuế GTGT được khấu trừ trên tờ khai năm 2006 chuyển sang T1 năm 2007 vẫn có số liệu là 15Tr. Vậy khi em tiếp nhận công việc kế toán của công ty này thì khi em làm sổ sách cũng như chuẩn bị làm bảng Cân đối phát sinh thì em phải xử lý như thế nào với con số 15 tr này ạ.Muốn chuẩn bị cho công việc lập BCTC cho năm 2007 thì trong trường hợp của em phải cần những tài liệu nào của năm 2006 nữa không ạ?Em là lính mới vào nghề nên còn nhiều vấn đề còn phải học hỏi kính mong anh chị giúp đỡ nhé.

Vấn đề của bạn trầm trọng đây.:wall::wall:

BCTC năm 2006 do KT cũ làm sạch trơn, ko có bất cứ gì ngoài khoản thuế GTGT 15tr này. :error::error:

Nhưng nếu bạn muốn có được khoảng thuế GTGT 15tr này thì tương ứng bạn cũng fải có 1 con số của giá trị hàng hóa. Mà HH này thì mua = cái gì?? Tiền mặt - TK 111, tiền gửi NH - TK 112, hay là còn nợ chưa trả cho người bán - TK 331, hay vay NH - 311 ...... Vì vậy suy ra rằng, BCTC năm 2006 do KT cũ làm cho lấy lệ.

Bây giờ cách tốt nhất là bạn giải trình cho Giám đốc mới biết toàn bộ tình hình như thế nào, đề xuất hướng giải quyết ra sao. Rồi tiếp theo là lập lại toàn bộ hồ sơ, sổ sách năm 2006, nộp lại quyết toán năm 2006, & chấp nhận chịu phạt.

Sớm vượt wa khó khăn này nhe bạn. :friend:

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
TO : NGUYENMINHKHA:
Bạn ơi vậy nếu trên BCTC năm 2006 mà tất cả đều =0 chỉ có hồ sơ thuế GTGT khai hàng tháng là vẫn tồn tại con số 15tr được khấu trừ , và con số này vẫn chuyển sang cho năm 2007. Như thế là MÂU THUẨN đúng không bạn? nếu BCTC 2006 sạch trơn thì số Thuế 15 tr này cũng phải =0 mới đúng hả? vậy bây giò mình nộp lại QToan cho năm 2006 thì hạn chót là nộp cùng với BCTC năm 2007 luôn được không? và mức phạt có cao không hả bạn. Mình cũng nghỉ nát óc rồi nên có lẻ cách giải quyết như thế này là khả thi thôi chứ biết làm sao nhỉ? Cám ơn MINH KHA đã góp ý và chia sẻ nhé.

V

VOTHANHDANG

Guest
7/12/07
105
2
0
Phú Yên
Đúng là phải tiếp nhận bàn giao đầy đủ. Nhưng giám đỗ mới không làm đựoc như thế nên mới có vấn đề để bàn anh ạ. Thế nên em mới nhờ vả đến các anh chị , có ai có cao kiến gì thì giúp em đi. Mà nếu bị phạt như anh nói thì quy định ở công văn hay nghị định nào cho em biết với để em tham khảo trước . hic...hic khổ thân em thế không biết.

Bạn nên xem: quyết định 15/2006/tt-btc, Luật quản lý thuế, Nghị định 49/1999/nđ-cp........Chúc bạn thành công!:friend:

L

Lan-vu-nu

Trung cấp
24/8/07
118
9
18
TP. Hà Đông
báo cáo tài chính cuối năm

Chị đồng ý với Minh Kha, em nên kiến nghị với ban giám đốc về thực trạng sổ sách kế toán của công ty, kèm theo đó là phương án giải quyết của em để giám đốc nắm được rồi sau đó e phải làm lại sổ sách kế toán năm 06 dựa theo các chứng từ gốc năm 06, nộp lại báo cáo và chịu nộp phạt. (Cái này em nên hỏi kỹ cán bộ Thuế xem họ hướng dẫn như thế nào vì mỗi chi cục thủ tục lại khác)
Có điều em không nên quá lo lắng vì báo cáo 06 không phải do em làm nên em ko phải chịu trách nhiệm trước pháp luật mà là người ký vào bản báo cáo đó cơ. Hãy bình tĩnh, tự tin mà giải quyết em nhé.
Chúc thành công và vui vẻ!:friend:

levanton

levanton

Cao cấp

Muốn tham gia trả lời nhưng thật sự không hiểu thưc trạng như thế nào để trả lời. Với câu nói bôi đậm ở trên, mình hiểu là :
- Không có số đầu kỳ
- Không có số phát sinh
- Không có một số dư nào.
Như vậy:
-Công ty này chưa góp vốn,
-Chưa hạch toán chi phí thành lập
-Chưa nộp thuế môn bài 2006
....
Vậy thì đành chịu. Các bạn giỏi thật, vậy mà cũng trả lời được

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
lannhdavi nói:
ANh chị ơi ! em lại trở lại diễn đàn để nhờ xnh chị một tình huống như sau ạ.Năm 2007 công ty em thay đổi Giám đốc( là công ty CP) Và khi giam đốc này tiếp nhận thì kế toán làm BCTC cho năm 2006 với số liệu Tất cả đều = 0, Thế nhưng số thuế GTGT được khấu trừ trên tờ khai năm 2006 chuyển sang T1 năm 2007 vẫn có số liệu là 15Tr.

Phần này thì ra sao bác nhỉ??? :eyepop::eyepop: Nếu nói như bác thế thì:
- bảng CĐ tài khoản ko có mục 133 à??
- bảng CĐ kế toán ko có fần "Thuế GTGT được khấu trừ" - Mã số [152] à?? Thế thì làm sao chuyển số thuế đó sang cho năm 2007 được nhỉ???
........ :wall::wall:

Bác giải thích dùm em nhá.

Muốn tham gia trả lời nhưng thật sự không hiểu thưc trạng như thế nào để trả lời. Với câu nói bôi đậm ở trên, mình hiểu là :
- Không có số đầu kỳ
- Không có số phát sinh
- Không có một số dư nào. (em đồng ý 3 cái này)
Như vậy:
-Chưa nộp thuế môn bài 2006 (em chưa đồng ý mấy cái này)
....

Sửa lần cuối:
levanton

levanton

Cao cấp
L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
bctc NĂM 2006=0

- Không có số đầu kỳ
- Không có số phát sinh
- Không có một số dư nào.
Như vậy:
-Chưa nộp thuế môn bài 2006
....

HI! Nếu anh Levanton còn nhớ thì ngay từ khi tham gia diễn đàn em cũng đã có vài sự khúc mắc về bộ phận kế toán của công ty khi em tiếp nhận. Nhưng lúc đó cũng mới vào nên em tìm hiểu còn hơi bị sơ sài. Còn đến bây giờ cũng đã phần nào mạnh dạn hỏi thêm giám đốc. Và em được nhận tất cả những gì còn sót lại của năm 2006. Qua đó em nhận thấy một điều có vẻ phi lý trên BCTC. Tuy công ty chưa có doanh thu nhưng các khoản phải nộp cho nhà nước như: THUẾ MÔN BÀI, THUÊ TNDN TẠM TÍNH,...Của năm 2006 đều đầy đủ.Công ty cũng đã có sự góp vốn của các cổ đông rồi, các khoản chi tiêu khi thành lập DN đều có cả. Thế nhưng khi nhìn vào BCTC ( gồm Bảng C ĐKT, thuyết minh Tc) thì tất cả các con số trên đó đều =0) Chỉ có các bản như : Tờ khai chi tiết Dthu, chi phí, thu nhập năm 2006 là có 2 con số ở phần (KHẤU HAO TSCD, VÀ TIỀN LƯƠNG ) và bảng tổng hợp thanh toán thuế và các khoản nộp vào ngân sách là có số liệu đúng như công ty đã thực hiện.cùng với số thuế GTGT còn được khấu trừ 15Tr em đã trình bày ở trên.

Những điều em nêu trên không biết có giúp anh phần nào hiểu tình trạng của công ty em không ạ. Hy vọng nhận được sự giúp đỡ của các anh chị.

Sửa lần cuối:
levanton

levanton

Cao cấp
Levanton hiểu, như vậy báo cáo đó không đúng, và phải làm lại thôi.
Và câu hỏi cũng không đúng, ở chổ các chữ bội đen của mình trích. Ý của mình là các bạn hỏi nên nêu đúng thực trạng.

Bây giờ mới bày ra
... Chỉ có các bản như : Tờ khai chi tiết Dthu, chi phí, thu nhập năm 2006 là có 2 con số ở phần (KHẤU HAO TSCD, VÀ TIỀN LƯƠNG ) và bảng tổng hợp thanh toán thuế và các khoản nộp vào ngân sách là có số liệu đúng như công ty đã thực hiện...

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
Có lẻ em cũng đang từng bước mò mẫm làm lại các số liệu cho năm 2006 đây ạ. Các chi phí mua sắm khi mới thành lập công ty như máy tính, bàn ghế thì các chi phí đó vẫn hạch toán vào 642 hay có khoản mục nào khác đối với doanh nghiệp mới thành lập nhưng chưa có DT ạ. Với lại anh chị cho em hỏi thêm là khi mình nộp BCTC lên cho cơ quan thuế thì họ có trả lại cho DN bộ nào không ạ? Tại bộ mà em đang cầm trong tay của năm 2006 lại chưa có dấu của cơ quan thuế. EM hỏi GD thì đựoc trả lời khi nộp là nộp bộ đó nhưng bên thuế không trả lại nên mới photo ra.

còn những số liệu về TSCD và tiền lương đó em mới nhận được thêm một tờ này hôm qua nhưng chưa xác nhận được các khoản này từ đâu mà có . nên giờ mới trao đổi thêm cùng các anh chị đó thôi.

Sửa lần cuối:
Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Có lẻ em cũng đang từng bước mò mẫm làm lại các số liệu cho năm 2006 đây ạ. Các chi phí mua sắm khi mới thành lập công ty như máy tính, bàn ghế thì các chi phí đó vẫn hạch toán vào 642 hay có khoản mục nào khác đối với doanh nghiệp mới thành lập nhưng chưa có DT ạ.

Khi mua sắm TSCĐ & CCDC thì bạn vẫn hạch toán vào 211, 153 rồi hàng tháng trích ra phân bổ vào chi phí tùy coi nó phục vụ cho bộ phận nào bạn ạ.

Với lại anh chị cho em hỏi thêm là khi mình nộp BCTC lên cho cơ quan thuế thì họ có trả lại cho DN bộ nào không ạ? Tại bộ mà em đang cầm trong tay của năm 2006 lại chưa có dấu của cơ quan thuế. EM hỏi GD thì đựoc trả lời khi nộp là nộp bộ đó nhưng bên thuế không trả lại nên mới photo ra.

Thông thường, khi nộp BCTC hay bất cứ hồ sơ nào thì cũng fải lập 2 bộ. 1 bộ nộp cho thuế. Bộ còn lại thì nhờ người ta đóng cái cộp chứng nhận ngày đó, tháng đó, năm đó đã nộp BC. Làm những điều đó là để đề phòng khi thuế xuống quyết toán, thanh tra, kiểm tra có cái đem ra đối chiếu, chứng minh, biện luận.... hay gì gì đó. :bigok:

:biggthump Nếu GĐ đã nói như thế thì tốt nhất bạn lập 1 tờ Đề nghị chỉnh sửa toàn bộ sổ sách năm 2006 & nhờ Giám đốc ký vào, để mai mốt ông í ko đổ thừa được là do bạn làm sai, hay là mình tự in BCTC ra rồi chỉnh sửa lung tung, BCTC cty đã nộp ko fải cái này,..... hay bất cứ điều gì bất lợi cho bạn.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA