Mua ô tô bằng tiền vay

• Thread starter Ngọc Quyên
  • Ngày gửi
Ngọc Quyên

Ngọc Quyên

Guest
25/1/07
35
0
0
38
TP HCM
Công ty mình mua một ô tô trị giá 600 triệu vào ngày 2/08/07 mua bằng tiền đi vay . Vậy các bạn cho mình biết thủ tục làm giấy tờ để vay tiền ,và chi phí lãi vay hàng tháng co được tính vào chi phí hợp lý không ,hạch toán ntn ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Thì bạn tách ra làm hai việc: 1- đi vay tiền 2- đi mua ô tô và hạch toán hai nghiệp vụ khác nhau (nếu khoản vay không được chuyển thẳng đến người bán ô tô), còn nếu không thì gộp chung nó lại Nợ 211-Có 311. Chi phí lãi vay thì phải căn cứ vào việc công ty có thiếu vốn không mới được hạch toán.

G

GTGT

Guest
13/12/07
30
1
8
chân cầu vượt
Chào bạn Ngọc Quyên,
Việc Công ty mua ô tô bằng tiền vay thì hầu như công ty nào cũng làm thế bạn à. Về thủ tục giấy tờ để vay tiền thì bạn nên cho biết là vay tiền cá nhân hay vay ngân hàng. Nếu vay bằng tiền ngân hàng thì mỗi ngân hàng có quy định riêng về hồ sơ vay nhưng cái yêu cầu tối thiểu là: TS thế chấp và BCTC. Còn nếu bạn vay cá nhân ngoài để mua ô tô thì quá dễ, thủ tục đơn giản hơn nhiều. Lãi vay hàng tháng sẽ được tính làm chi phí hợp lý bạn à. Hạch toán như sau:
- Vay tiền về : Nợ 111/112
Có 311/341 (nếu là vay dài hạn)
- Mua ô tô: Nợ 211
Nợ 1331
Có 111/112
Trường hợp dùng tiền vay để thanh toán tiền mua ô tô thì hạch toán như sau:
Nợ 211
Nợ 1331
Có 311/341
Sau khi đưa ô tô vào sử dụng, hàng tháng công ty phải trả lãi vay và gốc vay:
Nợ 311/341
Nợ 635
Có 111/112
Chúc bạn thành công

Ngọc Quyên

Ngọc Quyên

Guest
25/1/07
35
0
0
38
TP HCM
Thực tế cty mình đã mua ô tô từ tháng 8 /07 nhưng vì mình không muốn trích nguồn vốn kinh doanh để mua vì trước khi trích mình lại phải làm thủ tục góp vốn (cty mình có 1 tỷ nguồn vốn điều lệ thôi) vì thể mình mới phải làm thủ tục đi vay cá nhân. Bây giờ thì mình rõ rùi .Cảm ơn ban GTGT nhé

V

VOTHANHDANG

Guest
7/12/07
105
2
0
Phú Yên
Công ty mình mua một ô tô trị giá 600 triệu vào ngày 2/08/07 mua bằng tiền đi vay . Vậy các bạn cho mình biết thủ tục làm giấy tờ để vay tiền ,và chi phí lãi vay hàng tháng co được tính vào chi phí hợp lý không ,hạch toán ntn ?

www.potay.com.vn otô đã mua rồi lại hỏi thủ tục đi vay. phần lãi tất nhiên hạch toán vào chi phí hợp lý rồi.

Ngọc Quyên

Ngọc Quyên

Guest
25/1/07
35
0
0
38
TP HCM
Thực tế cty mình đã mua ô tô từ tháng 8 /07 nhưng vì mình không muốn trích nguồn vốn kinh doanh để mua vì trước khi trích mình lại phải làm thủ tục góp vốn (cty mình có 1 tỷ nguồn vốn điều lệ thôi) vì thể mình mới phải làm thủ tục đi vay cá nhân. Bây giờ thì mình rõ rùi .Cảm ơn ban GTGT nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA