Sử dụng quỹ phải thu sự nghiệp như thế nào?

• Thread starter Coc Yeu
  • Ngày gửi
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Sử dụng quỹ phát triển sự nghiệp như thế nào?

Giúp mình với . Năm ngoái cơ quan mình có vay tiền ngân hàng để mua sắm tài sản trang bị cho cơ quan . ĐÚng ra mình phải hạch toán khoản này vào chi phí ( nếu thế thì nhàn cho mình quá). Nhung sếp lại có chỉ thị phải su dụng quỹ PTSN ( TK 4314) để trang trải. Mình đành phải làm theo mà rất lo lắng không biết hạch toán nhu vậy có đúng không. Các bạn giúp mình với. TK 4314 có đuoc chi để mua sắm tài sản không? ( nhung tài sản này không đủ tiêu chuẩn là TSCD). Giúp mình vói nhé.
À mình còn 1 câu hỏi n­ua. So tiền của TK 411 có được su dụng để làm nguon khi mình mua sắm TSCD ko? Cam on các bạn trước nhe.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Híc không có ai quan tâm đến chuyện này sao a? giúp mình với, help :eek:me................

ngaptm

ngaptm

Guest
12/12/07
71
0
0
Hà Nội
Bạn có thể SD quỹ PTSN để mua sắm TS, nếu ko đủ tiêu chuẩn là TSCĐ thì đưa vào CCDC. TK 411 là NVKD thì có thể dùng để mua sắm TSCĐ chứ

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Bạn có thể SD quỹ PTSN để mua sắm TS, nếu ko đủ tiêu chuẩn là TSCĐ thì đưa vào CCDC. TK 411 là NVKD thì có thể dùng để mua sắm TSCĐ chứ

Cảm ơn bạn. Cho mình hỏi tiếp nhé. Khi vay tiền, NH ko cho tiền vào Tk mà bắt phải giải ngân hết. Tuc là, ngân hàng sẽ thay mình chuyển hết só tiền mình vay cho nguoi bán. khi đó mình hạch toán: N3311/C3312: 700tr (só tiền cơ quan vay- CQ mình có d­u án mua sắm TS=700tr, TS mua sắm đúng =sô' tiền đó) Đồng thời hàng năm, căn cu vào sô' tiền trong TK4314 mà mình hạch toán: N4314/3311 để tất toán sô' tiền 700 mình đã ghi vao bên N3311. hạch toán nhu vậy có vấn đề gì ko bạn nhỉ? giúp mình với nhé

V

VOTHANHDANG

Guest
7/12/07
105
2
0
Phú Yên
Khi vay tiền, NH ko cho tiền vào Tk mà bắt phải giải ngân hết. Tuc là, ngân hàng sẽ thay mình chuyển hết só tiền mình vay cho nguoi bán. khi đó mình hạch toán: N3311/C3312: 700tr (só tiền cơ quan vay- CQ mình có d­u án mua sắm TS=700tr, TS mua sắm đúng =sô' tiền đó) Đồng thời hàng năm, căn cu vào sô' tiền trong TK4314 mà mình hạch toán: N4314/3311 để tất toán sô' tiền 700 mình đã ghi vao bên N3311. hạch toán nhu vậy có vấn đề gì ko bạn nhỉ? giúp mình với nhé[/QUOTE]
bạn Quynh Ly có ghi lộn không đấy, bạn xem lại câu hỏi bạn đưa ra về phần định khoản, sao không thấy khoản tiền vay đâu hết. theo mình chắc bạn ghõ nhầm rồi.

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
bạn Quynh Ly có ghi lộn không đấy, bạn xem lại câu hỏi bạn đưa ra về phần định khoản, sao không thấy khoản tiền vay đâu hết. theo mình chắc bạn ghõ nhầm rồi.

Th­uc ra nghiệp vụ này mình cũng đã tham khảo qua bác kế toán TH cũ. Só tiền mình vay NH là 700tr. Theo Tài liệu Chế độ KT áp dụng cho ĐVSN có thu do nhà XB TC phát hành năm 2003 thì Khi vay tiền để nâng cao CL hoạt động SN, ...... có huong dẫn cách hạch toán: N111,112 ( nếu NH chuyển tiền cho mình)
N3311 ( nếu NH chi trả truc tiếp cho nguoi bán hàng)= 700tr
C3312 - TK phải trả nợ vay.=700tr
======> TH: cq mình thì NH đã trả truc tiếp cho nguoi bán

nhu mình đã nói , khoản tiền trên , cq mình dùng để mua TS không đủ T/C là TSCD ( nếu là TSCD thì mình đã dễ hạch toán).
đồng thời sếp mình ko cho tính vào CF mà phải su dụng nguồn của quỹ PTSN để trang trải. Thành ra mình mới phải hạch toán N4314/C3311 ( để tất toán sô' tiền 700 mình đã ghi vào bên N3311) mình cú phân vân mãi, hạch toán nhu vậy chẳng hợp lý chút nào,. Bạn nào có kinh nghiệm hoặc tham khảo duoc ở đâu thì giải đáp giúp mình với nhé. cám ơn nhiều.

ngaptm

ngaptm

Guest
12/12/07
71
0
0
Hà Nội
theo mình biết thì NH chỉ ko cho mình rút tiền mặt thôi. còn khi hạch toán thì mĩnh vẫn phải thông qua tài khảon 112 và hạch toán như khi mình mua hàng và thanh toán bằng chuyển khoản

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Không phải đâu bạn ạ, nếu thế thì đơn giản quá. Trong Hợp đồng vay von của CQ mình có điều khoản đó mà, thuc tế là TK trong NH của mình cũng có tăng lên đâu. híc híc có lẽ mình cu' để kệ nó khi nào nhờ các đồng chí kiểm toán xem xét vậy. Dù sao cũng cám ơn các bạn nhé.

H

hoangan

Guest
8/4/07
24
0
0
Thai Binh
Khi vay tiền, NH ko cho tiền vào Tk mà bắt phải giải ngân hết. Tuc là, ngân hàng sẽ thay mình chuyển hết só tiền mình vay cho nguoi bán. khi đó mình hạch toán: N3311/C3312: 700tr (só tiền cơ quan vay- CQ mình có d­u án mua sắm TS=700tr, TS mua sắm đúng =sô' tiền đó) Đồng thời hàng năm, căn cu vào sô' tiền trong TK4314 mà mình hạch toán: N4314/3311 để tất toán sô' tiền 700 mình đã ghi vao bên N3311. hạch toán nhu vậy có vấn đề gì ko bạn nhỉ? giúp mình với nhé
Vậy bạn làm thế nào để tất toán TK 3312(- Phải trả tiền vay ) vì mình thấy nghiệp vụ trên của bạn chỉ có hạch toán Có TK 3312 mà không thấy Nợ TK3312 đâu?

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Vậy bạn làm thế nào để tất toán TK 3312(- Phải trả tiền vay ) vì mình thấy nghiệp vụ trên của bạn chỉ có hạch toán Có TK 3312 mà không thấy Nợ TK3312 đâu?

hì, mình quên. Khi mình trả tiền góc nợ vay: N3312/C112. và trả lãi vay thì: N631/C112. Chỉ đơn giản vậy thôi. Điều mình áy náy nhất trong nghiệp vụ này là việc su dụng quỹ PTSN để mua sắm và cách hạch toán N4314/3311. nhung thật lòng mà nói mình cũng chẳng có cách nào hay hơn cả.

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Thuế TNDN tạm tính hạch toán ntn?

Mình có mät câu hỏi nũa đây, giúp mình với: Cơ quan mình đang làm báo cáo thi đua ( ko biết ở chõ các bạn có vụ này không nhỉ:(). Nên mình phải gấp rút nọp thuế TNDN Tháng 12. ( chua biết bao nhiêu mà phải nọp mới buc mình chú):wall:. Thi đua lấy thành tích mà :angel:CQ mình nọp thuế theo phuong pháp trục tiếp nên việc tạm tính só thuế cũng đơn giản. Điều mình muốn hỏi là hạch toán nhu thế nào (mình chua đụng vụ này bao giờ.) Giúp mình gấp nhé, cuối năm roi. Cám ơn các anh chị và các bạn.
í quên còn mọt câu hỏi nua nè. CQ mình là 1 nhà khách, kinh doanh ăn, nghỉ. điều mình muốn hỏi là về giá xuất kho của hàng hóa. Theo cách các bậc tiền boi truyền lại thì, cuối tháng mình mới kiểm kho 1 lần. Xác định được só DCK, ròi áp dụng công th­uc: Xuất trong kỳ= DĐK+Nhập trong kỳ- DCK. Nhung giá xuất kho tính vậy có đúng không nhỉ? Giúp mình với.

ngaptm

ngaptm

Guest
12/12/07
71
0
0
Hà Nội
ở chỗ mình đều thông qua 112, số tiền ko thấy tăng nhưng họ sẽ chuyển dần số vay của mình. Họ làm vậy là để kểm soát mình vay tiền có đúng mục đích ko mà

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
híc, mình hiểu , nhung nếu nhu thế thì mình cũng ko phải đau đầu híc. TH của mình là Ngân hàng chuyển hết só tiền mình vay cho bên đoi tác of mình. ( Mình chẳng hiểu ở chõ bạn thế nào chu mình thấy NH ở đây nhiêu khê và rách việc lắm, vay 700tr mà bị làm khó dễ đến 3 tháng mới làm xong thủ tục đấy, mà Cơ quan mình có phải Cty tu nhân đâu , mệt quá)

À, các bạn giúp mình câu hỏi này nũa đi:
Mình có mät câu hỏi nũa đây, giúp mình với: Cơ quan mình đang làm báo cáo thi đua ( ko biết ở chõ các bạn có vụ này không nhỉ). Nên mình phải gấp rút nọp thuế TNDN Tháng 12. ( chua biết bao nhiêu mà phải nọp mới buc mình chú). Thi đua lấy thành tích mà CQ mình nọp thuế theo phuong pháp trục tiếp nên việc tạm tính só thuế cũng đơn giản. Điều mình muốn hỏi là hạch toán nhu thế nào (mình chua đụng vụ này bao giờ.) Giúp mình gấp nhé, cuối năm roi. Cám ơn các anh chị và các bạn.
í quên còn mọt câu hỏi nua nè. CQ mình là 1 nhà khách, kinh doanh ăn, nghỉ. điều mình muốn hỏi là về giá xuất kho của hàng hóa. Theo cách các bậc tiền boi truyền lại thì, cuối tháng mình mới kiểm kho 1 lần. Xác định được só DCK, ròi áp dụng công th­uc: Xuất trong kỳ= DĐK+Nhập trong kỳ- DCK. Nhung giá xuất kho tính vậy có đúng không nhỉ? Giúp mình với.

H

HuongKTV

Guest
17/12/07
10
0
0
40
Đức Giang
minh muốn trao đổi với vothanhdang

Khi vay tiền, NH ko cho tiền vào Tk mà bắt phải giải ngân hết. Tuc là, ngân hàng sẽ thay mình chuyển hết só tiền mình vay cho nguoi bán. khi đó mình hạch toán: N3311/C3312: 700tr (só tiền cơ quan vay- CQ mình có d­u án mua sắm TS=700tr, TS mua sắm đúng =sô' tiền đó) Đồng thời hàng năm, căn cu vào sô' tiền trong TK4314 mà mình hạch toán: N4314/3311 để tất toán sô' tiền 700 mình đã ghi vao bên N3311. hạch toán nhu vậy có vấn đề gì ko bạn nhỉ? giúp mình với nhé

bạn Quynh Ly có ghi lộn không đấy, bạn xem lại câu hỏi bạn đưa ra về phần định khoản, sao không thấy khoản tiền vay đâu hết. theo mình chắc bạn ghõ nhầm rồi.[/QUOTE]

Kế toán trưởng cơ quan mình nói là tk312 là tạm ứng nội bộ còn tk 336 là tạm ứng KP nên minh hơi thắc mắc - liệu bạn có thể cho mình biết căn cứ để bạn hạch toán.liệu bạn hay kt trưởng cq mình đúng?mình mới vào ngề nên rất quan tâm đến dù chỉ vấn đề nho do thói quên nghề nghiệp

ngaptm

ngaptm

Guest
12/12/07
71
0
0
Hà Nội
híc, mình hiểu , nhung nếu nhu thế thì mình cũng ko phải đau đầu híc. TH của mình là Ngân hàng chuyển hết só tiền mình vay cho bên đoi tác of mình. ( Mình chẳng hiểu ở chõ bạn thế nào chu mình thấy NH ở đây nhiêu khê và rách việc lắm, vay 700tr mà bị làm khó dễ đến 3 tháng mới làm xong thủ tục đấy, mà Cơ quan mình có phải Cty tu nhân đâu , mệt quá)

À, các bạn giúp mình câu hỏi này nũa đi:
Mình có mät câu hỏi nũa đây, giúp mình với: Cơ quan mình đang làm báo cáo thi đua ( ko biết ở chõ các bạn có vụ này không nhỉ). Nên mình phải gấp rút nọp thuế TNDN Tháng 12. ( chua biết bao nhiêu mà phải nọp mới buc mình chú). Thi đua lấy thành tích mà CQ mình nọp thuế theo phuong pháp trục tiếp nên việc tạm tính só thuế cũng đơn giản. Điều mình muốn hỏi là hạch toán nhu thế nào (mình chua đụng vụ này bao giờ.) Giúp mình gấp nhé, cuối năm roi. Cám ơn các anh chị và các bạn.

Đúng rồi, khi vay, NH sẽ chuyển cho người bán, nên bắt buộc bạn phải chi hết số tiền vay đó. Và khi vay thì bạn phải có bút toán vay và số tiền đó được chuyển vào TGNH. Nên khi hạch toán sau này bạn hạch toán vào 112.
Chỗ mình ko có PS nghiệp vụ KD, nhưng theo mình biết thì bên thuế sẽ vẫn yêu cầu nộp thuế TNDN trước, sau đó thừa thiếu ra sao sẽ tính sau. Số tiền nộp là số tiền mình đăng ký ban đầu đó.
Còn vấn đề giá xuất kho thì mình thấy bạn làm vậy ko ổn, vì ngày trước mình có làm cho một nhà hàng. Giá cả hàng hóa (thực phẩm) thay đổi từng ngày thì làm sao bạn tính chung vậy được. Bạn phải có cách tính giá cụ thể là bình quân gia quyền, nhập trước xuất trước hay nhập sau xuất trước chứ. Nhưng vì đặc thù của bên này nên ngày trước mình hay hạch toán bằng giá nhập trước xuất trước.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
[/I]

Kế toán trưởng cơ quan mình nói là tk312 là tạm ứng nội bộ còn tk 336 là tạm ứng KP nên minh hơi thắc mắc - liệu bạn có thể cho mình biết căn cứ để bạn hạch toán.liệu bạn hay kt trưởng cq mình đúng?mình mới vào ngề nên rất quan tâm đến dù chỉ vấn đề nho do thói quên nghề nghiệp[/QUOTE]

Bạn quỳnh ly đang nói đến khoản đi vay chứ không phải tạm ứng đâu

Còn tạm ứng thì KTT nhà em nói đúng rồi đó ( em chắc chẳng đọc quyết định 19 đến 1 lần đâu nhỉ)

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
to quỳnh ly anh nhắc em 1 điều nhé việc sử dụng quĩ ptsn để mua công cụ dụng cụ ( vì như em nói loại em mua là trang thiết bị không đủ tiêu chuẩn là TSCĐ) mà không tính vào chi phí tức là em đã làm tăng nguồn vốn kinh doanh, em đọc và chú ý đến tài khoản này để hạch toán nhé.

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
to quỳnh ly anh nhắc em 1 điều nhé việc sử dụng quĩ ptsn để mua công cụ dụng cụ ( vì như em nói loại em mua là trang thiết bị không đủ tiêu chuẩn là TSCĐ) mà không tính vào chi phí tức là em đã làm tăng nguồn vốn kinh doanh, em đọc và chú ý đến tài khoản này để hạch toán nhé.

Híc , vậy làm sao bây giờ, em làm sai mất ròi.
năm 2005 :Khi em nhận được chứng từ xác nhận tiền vay em hạch toán: N3311/3312: 700tr
Đồng thời năm đó em kết chuyển : N4314/3311: 200tr
-Năm 2006: N4314/3311: 100tr.
Trả nợ gôc: N3312/C112: 300tr
-Năm 2007: Trả nợ gôc: N3312/112: 100tr
Tính đến thời điểm này em còn nợ gôc tiền vay là: 300tr
và só tiền treo trên Tk 3311 là: 400tr ( Bên nợ)
Anh ơi, em phải xử lý như thế nào bây giờ ạ ? ( Lúc phát sinh nghiệp vụ này em mới vào nghề, cũng nghiên cứu và tham khảo nhiều nơi mà vẫn sai, híc.... giúp em với. Cuối năm ròi.)

Sửa lần cuối:
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Trời ơi. Các anh chị ơi giải đáp giùm em đi mờ hic hic......

T

truongbtc

Guest
2/7/07
7
0
0
38
ben tre
Tiện đây các bạn cho mình hỏi thêm về vấn đề sử dụng quỹ phát triển nhé. Như bạn Coc yeu đã hỏi sử dụng quỹ phát triển có mua được ts không đủ tiêu chuẩn là TSCĐ có được không và có văn bản cụ thể nào qui định việc đó không ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA