Hoàn thuế TNDN theo Thông tư 68/2001 có được không?

Thảo luận trong 'Thuế TNDN' bắt đầu bởi Bong05, 13 Tháng mười hai 2007.

3,039 lượt xem

  1. Bong05

    Bong05 Bà già khó tính

    Bài viết:
    1,927
    Đã được thích:
    10
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Nam Dinh
    Cả nhà tư vấn cho em trường hợp này với ạ!
    Công ty em sau khi giải thể doanh nghiệp thì được hoàn lại tiền thuế TNDN.
    Tại thời điểm tháng 11/2007. Công ty em đã làm thủ tục hoàn thuế theo Luật Quản lý thuế, Nghị định 85 và TT 60.
    Hiện nay có một số quan điểm cho rằng hoàn thuế TNDN vẫn phải làm theo 68/2001. Mà TT 68/2001 thì ra đời trước khi có Luật quản lý thuế!
    Em đang đứng ở ngã ba đường các bác cho em ý kiến là nên làm thủ tục hoàn thuế theo văn bản, tt, nghị định nào với ạ!
    Em xin chân thành cảm ơn!
     
    #1
  2. phong2v

    phong2v Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    1,694
    Đã được thích:
    11
    Nơi ở:
    Hải Hậu, Nam Định - Hà Nội
    Mình thì vừa rồi làm thủ tục hoàn thuế toàn bộ theo TT60 và 32, và đã ok, ko hiểu sao cái quan điẻm nào lại theo thông tư cũ ko biết, cứ cái mới mà làm chứ heeeeeeeeeee
     
    #2
  3. Bong05

    Bong05 Bà già khó tính

    Bài viết:
    1,927
    Đã được thích:
    10
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Nam Dinh
    Hic thế mới nhờ các bác tư vấn mà!
     
    #3
  4. tiger2774

    tiger2774 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    2,520
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Vô định
    Bống nêu rõ lý do tại sao hoàn thuế TNDN nhé. Vì trong Luật QLT, Nghị định 85 và Thông tư 60 không có nói rõ về hoàn thuế TNDN

    Cái này là em hoàn thuế GTGT, sẽ khác với trường hợp của Bong05 đó nhen.
     
    #4
  5. Bong05

    Bong05 Bà già khó tính

    Bài viết:
    1,927
    Đã được thích:
    10
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Nam Dinh
    Cty em sau khi hoàn tất các thủ tục về giải thể DN. Đã ktra và quyết toán với cơ quan thuế xong. Biên bản kiểm tra thuế đã xác định số thuế TNDN doanh nghiệp được hoàn trả. Tuy nhiên bây giờ đang vướng ở khâu làm thủ tục hoàn trả tiền thuế.
    Em đã áp dụng :Điều 22 a Nghị định số 85, Phần G mục I.9 Thông tư 60.
    Điều quan trọng là Luật quản lý thuế đã ban hành và đã bãi bỏ hết các TT, nghị định trước khi có LQLT ban hành.
     
    #5
  6. tiger2774

    tiger2774 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    2,520
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Vô định
    Theo Điều 57, 58 Luật Quản lý thuế và các điều em nêu. Hồ sơ hoàn thuế TNDN của em phải được làm theo các quy định trong các văn bản đó.

    TT68 hướng dẫn các khoản thu đã nộp vào NSNN chỉ hướng dẫn cho cơ quan chức năng (thuế, hải quan..) là chủ yếu. Trường hợp của em, Cục thuế sẽ chuyển hồ sơ hoàn thuế sau khi xem xét chính xác lên TCT-Vụ tài chính giải quyết. Họ sẽ căn cứ trên TT68.

    Luật Quản lý thuế đã ban hành và đã bãi bỏ hết các TT, nghị định trước khi có LQLT ban hành => đúng nhưng TT68 không nằm loại văn bản hết hiệu lực hay bãi bõ, vì nó không hướng dẫn thủ tục thuế.
     
    #6
  7. Phan Kim Thu Luong

    Phan Kim Thu Luong Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    109
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    28 Trần Hưng Đạo-Hoàn Kiếm
    Hai vị nói sai rồi nhé.
    Trích Luật QLT số 78
    Chỉ các qui định trong các...chứ không có hết.
     
    #7
  8. Bong05

    Bong05 Bà già khó tính

    Bài viết:
    1,927
    Đã được thích:
    10
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Nam Dinh
    TT 68 chủ yếu là hướng dẫn cho ngành vậy tại sao lại áp đặt cho doanh nghiệp làm trái luật ạ.
    Khi Luật đã ban hành thì đương nhiên là DN phải làm theo luật. Nếu ngành dọc đưa các TT cao hơn Luật vậy là được sao anh?
     
    #8
  9. tiger2774

    tiger2774 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    2,520
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Vô định
    Chỗ này anh chưa hiểu rõ ý em nói. Vì TT68 hướng dẫn Luật Ngân sách.

    Cái này đâu có dính đến ngành dọc hay ngành ngang đâu em. Luật QLT và Luật Ngân sách là 2 anh khác nhau mà.

    Bi giờ thế này nhé, em nói với bên cơ quan thuế hướng dẫn cho đơn vị mình làm theo TT68 nhé. Lý do: em đọc TT68 hổng hiểu cách làm.

    Em down TT68 về xem nhé.
     
    Last edited: 27 Tháng mười hai 2007
    #9
  10. Bong05

    Bong05 Bà già khó tính

    Bài viết:
    1,927
    Đã được thích:
    10
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Nam Dinh
    Hic. TT 68 thì em đọc rùi mà. Đọc rùi mới mang đi hỏi mừ?
     
    #10
  11. tiger2774

    tiger2774 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    2,520
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Vô định
    Nếu thế thì em làm thử theo cách anh nói đi. Không làm sao biết có được hay không chứ?:friend:
     
    #11
  12. The End

    The End ^^

    Bài viết:
    297
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    EveryWhere
    Chị ơi ko biết lỗ 3 năm có đc hoàn thuế TNDN ko ạh??
     
    #12
  13. Bong05

    Bong05 Bà già khó tính

    Bài viết:
    1,927
    Đã được thích:
    10
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Nam Dinh
    Cái này bạn hỏi chi tiết cán bộ qlys thuế của bạn nhé! Theo mình thì thuế TNDN chỉ đc hoàn khi Cty giải thể thôi, còn lại Cty đang hoạt động SXKD thì đc bù trừ dần vào các năm sau.
     
    #13

Chia sẻ trang này