Hoàn thuế TNDN theo Thông tư 68/2001 có được không?

• Thread starter Bong05
  • Ngày gửi
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Cả nhà tư vấn cho em trường hợp này với ạ!
Công ty em sau khi giải thể doanh nghiệp thì được hoàn lại tiền thuế TNDN.
Tại thời điểm tháng 11/2007. Công ty em đã làm thủ tục hoàn thuế theo Luật Quản lý thuế, Nghị định 85 và TT 60.
Hiện nay có một số quan điểm cho rằng hoàn thuế TNDN vẫn phải làm theo 68/2001. Mà TT 68/2001 thì ra đời trước khi có Luật quản lý thuế!
Em đang đứng ở ngã ba đường các bác cho em ý kiến là nên làm thủ tục hoàn thuế theo văn bản, tt, nghị định nào với ạ!
Em xin chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
Tại thời điểm tháng 11/2007. Công ty em đã làm thủ tục hoàn thuế theo Luật Quản lý thuế, Nghị định 85 và TT 60.
Hiện nay có một số quan điểm cho rằng hoàn thuế TNDN vẫn phải làm theo 68/2001. Mà TT 68/2001 thì ra đời trước khi có Luật quản lý thuế!
Em đang đứng ở ngã ba đường các bác cho em ý kiến là nên làm thủ tục hoàn thuế theo văn bản, tt, nghị định nào với ạ!
Mình thì vừa rồi làm thủ tục hoàn thuế toàn bộ theo TT60 và 32, và đã ok, ko hiểu sao cái quan điẻm nào lại theo thông tư cũ ko biết, cứ cái mới mà làm chứ heeeeeeeeeee

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Mình thì vừa rồi làm thủ tục hoàn thuế toàn bộ theo TT60 và 32, và đã ok, ko hiểu sao cái quan điẻm nào lại theo thông tư cũ ko biết, cứ cái mới mà làm chứ heeeeeeeeeee

Hic thế mới nhờ các bác tư vấn mà!

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Bống nêu rõ lý do tại sao hoàn thuế TNDN nhé. Vì trong Luật QLT, Nghị định 85 và Thông tư 60 không có nói rõ về hoàn thuế TNDN

Phong2v nói:

Cái này là em hoàn thuế GTGT, sẽ khác với trường hợp của Bong05 đó nhen.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Bống nêu rõ lý do tại sao hoàn thuế TNDN nhé. Vì trong Luật QLT, Nghị định 85 và Thông tư 60 không có nói rõ về hoàn thuế TNDN
Cái này là em hoàn thuế GTGT, sẽ khác với trường hợp của Bong05 đó nhen.
Cty em sau khi hoàn tất các thủ tục về giải thể DN. Đã ktra và quyết toán với cơ quan thuế xong. Biên bản kiểm tra thuế đã xác định số thuế TNDN doanh nghiệp được hoàn trả. Tuy nhiên bây giờ đang vướng ở khâu làm thủ tục hoàn trả tiền thuế.
Em đã áp dụng :Điều 22 a Nghị định số 85, Phần G mục I.9 Thông tư 60.
Điều quan trọng là Luật quản lý thuế đã ban hành và đã bãi bỏ hết các TT, nghị định trước khi có LQLT ban hành.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Cty em sau khi hoàn tất các thủ tục về giải thể DN. Đã ktra và quyết toán với cơ quan thuế xong. Biên bản kiểm tra thuế đã xác định số thuế TNDN doanh nghiệp được hoàn trả. Tuy nhiên bây giờ đang vướng ở khâu làm thủ tục hoàn trả tiền thuế.
Em đã áp dụng :Điều 22 a Nghị định số 85, Phần G mục I.9 Thông tư 60.
Điều quan trọng là Luật quản lý thuế đã ban hành và đã bãi bỏ hết các TT, nghị định trước khi có LQLT ban hành.

Theo Điều 57, 58 Luật Quản lý thuế và các điều em nêu. Hồ sơ hoàn thuế TNDN của em phải được làm theo các quy định trong các văn bản đó.

TT68 hướng dẫn các khoản thu đã nộp vào NSNN chỉ hướng dẫn cho cơ quan chức năng (thuế, hải quan..) là chủ yếu. Trường hợp của em, Cục thuế sẽ chuyển hồ sơ hoàn thuế sau khi xem xét chính xác lên TCT-Vụ tài chính giải quyết. Họ sẽ căn cứ trên TT68.

Luật Quản lý thuế đã ban hành và đã bãi bỏ hết các TT, nghị định trước khi có LQLT ban hành => đúng nhưng TT68 không nằm loại văn bản hết hiệu lực hay bãi bõ, vì nó không hướng dẫn thủ tục thuế.

P

Phan Kim Thu Luong

Guest
Bởi: bong05
Bởi: tiger
Luật Quản lý thuế đã ban hành và đã bãi bỏ hết các TT, nghị định trước khi có LQLT ban hành => đúng nhưng TT68 không nằm loại văn bản hết hiệu lực hay bãi bõ, vì nó không hướng dẫn thủ tục thuế.
Hai vị nói sai rồi nhé.
Trích Luật QLT số 78
2. Bãi bỏ các quy định về quản lý thuế trong các luật, pháp lệnh về thuế và Luật hải quan mà Luật này có quy định.
Chỉ các qui định trong các...chứ không có hết.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
TT68 hướng dẫn các khoản thu đã nộp vào NSNN chỉ hướng dẫn cho cơ quan chức năng (thuế, hải quan..) là chủ yếu. Trường hợp của em, Cục thuế sẽ chuyển hồ sơ hoàn thuế sau khi xem xét chính xác lên TCT-Vụ tài chính giải quyết. Họ sẽ căn cứ trên TT68.
TT 68 chủ yếu là hướng dẫn cho ngành vậy tại sao lại áp đặt cho doanh nghiệp làm trái luật ạ.
Khi Luật đã ban hành thì đương nhiên là DN phải làm theo luật. Nếu ngành dọc đưa các TT cao hơn Luật vậy là được sao anh?

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
TT 68 chủ yếu là hướng dẫn cho ngành vậy tại sao lại áp đặt cho doanh nghiệp làm trái luật ạ.

Chỗ này anh chưa hiểu rõ ý em nói. Vì TT68 hướng dẫn Luật Ngân sách.

Khi Luật đã ban hành thì đương nhiên là DN phải làm theo luật. Nếu ngành dọc đưa các TT cao hơn Luật vậy là được sao anh?

Cái này đâu có dính đến ngành dọc hay ngành ngang đâu em. Luật QLT và Luật Ngân sách là 2 anh khác nhau mà.

Bi giờ thế này nhé, em nói với bên cơ quan thuế hướng dẫn cho đơn vị mình làm theo TT68 nhé. Lý do: em đọc TT68 hổng hiểu cách làm.

Em down TT68 về xem nhé.

Sửa lần cuối:
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Bi giờ thế này nhé, em nói với bên cơ quan thuế hướng dẫn cho đơn vị mình làm theo TT68 nhé. Lý do: em đọc TT68 hổng hiểu cách làm.

Em down TT68 về xem nhé.

Hic. TT 68 thì em đọc rùi mà. Đọc rùi mới mang đi hỏi mừ?

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere

Chị ơi ko biết lỗ 3 năm có đc hoàn thuế TNDN ko ạh??

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Chị ơi ko biết lỗ 3 năm có đc hoàn thuế TNDN ko ạh??

Cái này bạn hỏi chi tiết cán bộ qlys thuế của bạn nhé! Theo mình thì thuế TNDN chỉ đc hoàn khi Cty giải thể thôi, còn lại Cty đang hoạt động SXKD thì đc bù trừ dần vào các năm sau.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA