Thu bồi dưỡng do thu được thuế TNCN có chịu thuế TNCN không?

• Thread starter mualantan
  • Ngày gửi
M

mualantan

Trung cấp
26/6/06
95
0
0
Gần nhà bạn
Các anh chị cho em hỏi: công ty em làm có thuế thu nhập cá nhân rất lớn, một mình em phụ trách, ngoài tiền lương (đã đến mức chịu thuế TNCN) nay cty còn chi khoản thuế trích lại 0.5% thuế TNCN tại nguồn cho bộ phận thu. Như vậy em có thêm khoản thu nậhp này nữa. Em thắc mắc là khoản thu đó có chịu thuế TNCN không? nếu có thì thuế như vậy có được xem là thu trùng không. Vì bản chất khoản thu đó đã chịu thuế TNCN rồi.

Mà nếu tính thuế khoản này nữa, thật là em không biết cách tính công thức sao cho phù hợp. công thức excel cứ báo là : circular !

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Khoản thu này là một khoản thu khác hạch toán vào TK 711 và đưa vào thu nhập chịu thuế TNDN

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Các anh chị cho em hỏi: công ty em làm có thuế thu nhập cá nhân rất lớn, một mình em phụ trách, ngoài tiền lương (đã đến mức chịu thuế TNCN) nay cty còn chi khoản thuế trích lại 0.5% thuế TNCN tại nguồn cho bộ phận thu. Như vậy em có thêm khoản thu nậhp này nữa. Em thắc mắc là khoản thu đó có chịu thuế TNCN không? nếu có thì thuế như vậy có được xem là thu trùng không. Vì bản chất khoản thu đó đã chịu thuế TNCN rồi.

Mà nếu tính thuế khoản này nữa, thật là em không biết cách tính công thức sao cho phù hợp. công thức excel cứ báo là : circular !

1. Lương phải trả cho CBNV, hạch toán :
Nợ TK 622, 6271, 6411, 6421 / Có 3341 : Ví dụ : 50.000.000 đồng
2. Khi chi trả tiền lương : Nợ 3341 / Có 111 hoặc 112 : 48.000.000 đồng

Đơn vị còn giữ lại của người lao động 2 triệu, để nộp hộ BHXH, BHYT và thuế TNCN, ta hạch toán tiếp theo :
3.- Nợ 3341 / Có 3383, 3384 : giả sử : 500.000 đồng
4.- Nợ 3341 / Có 3335 "Thuế thu nhập cá nhận " : 1.500.000 đồng

Hàng tháng Khi lập tờ khai nộp thuế thu nhập cá nhân theo Mẫu số 01-TNCN (Tờ khai thuế thu nhập cá nhân khấu trừ tại nguồn) trong đó có có dòng thù lao đơn vị được hưởng 0,5% thì bạn trích lại để tại đơn vị, cụ thể như sau :
Căn cứ bút toán 4, thuế thu nhập cá nhân do đơn vị trích lại để nộp hộ cho người lao động là 1.500.000 đ, Vậy 0,5% thù lao đơn vị được hưởng là (1.500.000 * 0,5%) = 7.500 đồng
Và số thuế khấu trừ phải nộp vào NSNN là (1.500.000 - 7.500) = 1.492.500
Khi nộp tiền ta ghi và hạch toán như sau :
5.- Nợ 3335 / Có 111, 112 : 1.492.500
Đồng thời hạch toán Nợ 3335 / Có 711 : 7.500
(Bạn nên đọc thêm nội dung hạch toán ở tài khoản 333 (3335 - Trong QĐịnh 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/03/2006 của Bộ Tài Chính)

Ngoài ra bạn còn phải hạch toán trích tiền BHXH, BHYT của đơn vị phải trả
(17%) Nợ TK 622, 6271, 6411, 6421 / Có 3383, 3384.

Việc thiết kế bảng lương để tự trích các khoản thuế thu nhập, BHXH, BHYT theo qui định, bạn cần thì mình gởi cho bạn tham khảo sau.

Y

yenhai

Guest
5/12/07
32
0
0
TPHCM
Bạn Kế Toán Già Gân ơi gởi cho mình bảng thiết kế bảng lương để tự trích các khoản thuế thu nhập, BHXH, BHYT theo quy định nhé. Địa chỉ email của mình: hailong060405@yahoo.com.vn
Cám ơn bạn nhiều nhé.

M

mualantan

Trung cấp
26/6/06
95
0
0
Gần nhà bạn
Cám ơn bạn thd6758 đã chỉ cách hạch tóan khoản thu này cho doanh nghiệp
và bác Kề Toán Già Gân chỉ cách hạch toán khấu trừ, kê khai ( cũng cho doanh nghiệp)
Các anh chị cho em hỏi: công ty em làm có thuế thu nhập cá nhân rất lớn, một mình em phụ trách, ngoài tiền lương (đã đến mức chịu thuế TNCN) nay cty còn chi khoản thuế trích lại 0.5% thuế TNCN tại nguồn cho bộ phận thu. Như vậy em có thêm khoản thu nhập này nữa. Em thắc mắc là khoản thu đó có chịu thuế TNCN không? nếu có thì thuế như vậy có được xem là thu trùng không. Vì bản chất khoản thu đó đã chịu thuế TNCN rồi.

Nhưng điều em muốn hỏi là phần bồi dưỡng khoản thu này cho em ( em làm kế toán mà, chính sách thuế chi lại cho doanh nghiệp khoản 0.5% thu thuế, doanh nghiệp thấy công việc này của em, nên chi thù lao cho em luôn. Khoản thu này có chịu thuế không?

Các bác Tiger2774, NPT, VAT đâu rồi, giúp em với.

mynhan

mynhan

Cao cấp
18/10/07
243
5
0
Đến từ Triều Châu
Cám ơn bạn thd6758 đã chỉ cách hạch tóan khoản thu này cho doanh nghiệp
và bác Kề Toán Già Gân chỉ cách hạch toán khấu trừ, kê khai ( cũng cho doanh nghiệp)

Nhưng điều em muốn hỏi là phần bồi dưỡng khoản thu này cho em ( em làm kế toán mà, chính sách thuế chi lại cho doanh nghiệp khoản 0.5% thu thuế, doanh nghiệp thấy công việc này của em, nên chi thù lao cho em luôn. Khoản thu này có chịu thuế không?

Các bác Tiger2774, NPT, VAT đâu rồi, giúp em với.

Trường hợp bạn nêu, bạn có thể suy luận như thế này nhé.
Tất cả khoản thu nhập của Cty có phải đều về TK loại 4 không à (TK421). Từ lợi nhuận kế toán thuế, ta lên quyết toán thuế TNDN.
Việc Cty thấy bạn cực trong việc làm quyết toán thuế mà muốn trích từ 0,5% đó để chi lại cho bạn - Có chi thì ta nhận, nhưng hạch toán phần chi từ nguồn nào :
Nợ 811/Có 111 (khoản 0,5%)

Khoản thu nhập của bạn từ 0,5% đó có bị thuế TNCN không ? Tất nhiên khoản 0,5% thù lao được hưởng của đơn vị như mình trình bày cũng phải quyết toán thuế mà, do vậy tính chất của việc chi đó do đợn vị bồi dưỡng khoản đó lại cho bạn, bạn cũng bị thuế TNCN bình thường. Nhưng bạn để cuối năm mới lên quyết toán thuế TNCN toàn công ty.

Thuế TNCN chỉ loại trừ các khoản đóng góp bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế

Thân
-----

Sau đây mình trích lại nội dung được đăng từ diễn đàn luatvietnam.vn để mọi anh em cùng xem (Hiệu lực 01/01/2009)

Tóm tắt nội dung từ diễn đàn luatvietnam.vn
* Thuế thu nhập cá nhân - Theo Luật thuế thu nhập cá nhân số 04/2007/QH12 được Quốc hội thông qua ngày 21/11/2007, các khoản thu nhập nằm trong diện chịu thuế gồm thu nhập từ kinh doanh (hàng hóa dịch vụ, cho thuê tài sản, hành nghề độc lập...); thu nhập từ tiền lương, tiền công, thù lao; thu nhập từ đầu tư vốn, thu nhập từ chuyển nhượng vốn (chuyển nhượng chứng khoán, phần vốn và các hình thức khác); thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản (quyền sử dụng đất, tài sản, chuyển nhượng quyền thuê mặt bằng, mặt nước...
Ngoài ra, các khoản thu nhập vượt 10 triệu đồng một lần phát sinh từ trúng thưởng xổ số, trúng thưởng trong các hình thức khuyến mại, trò chơi có thưởng, thu nhập từ tiền bản quyền, từ thừa kế, quà tặng... cũng nằm trong diện chịu thuế thu nhập.
Mức thuế khởi điểm bắt đầu phải chịu thuế thu nhập cá nhân là 4 triệu đồng/tháng cho người nộp thuế, giảm trừ thêm cho mỗi người phụ thuộc 1,6 triệu đồng/tháng. Việc xác định mức giảm trừ gia cảnh đối với người phụ thuộc thực hiện theo nguyên tắc mỗi người phụ thuộc chỉ được tính giảm trừ một lần vào một đối tượng nộp thuế.
Thu nhập tính thuế đối với thu nhập từ kinh doanh, tiền lương, tiền công là tổng thu nhập chịu thuế từ kinh doanh, từ tiền lương, tiền công, trừ các khoản đóng góp bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp đối với một số ngành nghề phải tham gia bảo hiểm bắt buộc, các khoản đóng góp từ thiện, nhân đạo và khoản giảm trừ gia cảnh...
Luật Thuế TNCN quy định biểu thuế lũy tiến từng phần với 7 bậc thuế tương ứng với 7 khoảng thu nhập tính thuế hàng tháng, trong đó mức thuế suất cao nhất 35% áp dụng với phần thu nhập tính thuế là 80 triệu đồng/tháng. Cũng về mức thuế suất, Luật quy định thuế suất đối với thu nhập của cá nhân từ chuyển nhượng vốn, chuyển nhượng chứng khoán là 20%...
Thu nhập chịu thuế từ chuyển nhượng bất động sản được xác định bằng giá chuyển nhượng bất động sản theo từng lần chuyển nhượng trừ giá mua bất động sản và các chi phí liên quan, cụ thể: Giá chuyển nhượng bất động sản là giá theo hợp đồng chuyển nhượng; giá mua bất động sản là giá theo hợp đồng tại thời điểm mua; các chi phí liên quan được trừ căn cứ vào chứng từ, hóa đơn theo quy định của pháp luật, bao gồm các loại phí, lệ phí theo quy định của pháp luật liên quan đến quyền sử dụng đất; chi phí cải tạo đất, cải tạo nhà, chi phí san lấp mặt bằng; chi phí đầu tư xây dựng nhà ở, kết cấu hạ tầng và công trình kiến trúc trên đất; các chi phí khác liên quan trực tiếp đến việc chuyển nhượng bất động sản…
Trường hợp không xác định được giá mua và chi phí liên quan đến việc chuyển nhượng bất động sản thì thu nhập chịu thuế được xác định là giá chuyển nhượng bất động sản…
Có 14 khoản thu nhập được miễn thuế. Trong đó, thu nhập từ tiền lương hưu do bảo hiểm xã hội chi trả; thu nhập từ kiều hối; thu nhập của hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, làm muối, nuôi trồng, đánh bắt thủy sản chưa qua chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường; thu nhập từ chuyển đổi đất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân được Nhà nước giao để sản xuất; thu nhập từ lãi tiền gửi tại tổ chức tín dụng, lãi từ hợp đồng bảo hiểm nhân thọ.
Luật có hiệu lực kể từ ngày 01/01/2009.

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
- Cơ quan chi trả thu nhập được hưởng khoản tiền thù lao tính trên số tiền thuế thu nhập đã khấu trừ trước khi nộp vào NSNN để dùng vào mục đích trang trải các chi phí cho việc tổ chức thu nộp thuế và khen thưởng cho cá nhân có thành tích trong việc tổ chức thu nộp theo tỷ lệ như sau:

+ 0,5% (năm phần ngàn) đối với số thuế thu được từ thu nhập thường xuyên.

+ 1% (một phần trăm) đối với số thuế thu được từ khoản thu nhập không thường xuyên.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
- Cơ quan chi trả thu nhập được hưởng khoản tiền thù lao tính trên số tiền thuế thu nhập đã khấu trừ trước khi nộp vào NSNN để dùng vào mục đích trang trải các chi phí cho việc tổ chức thu nộp thuế và khen thưởng cho cá nhân có thành tích trong việc tổ chức thu nộp theo tỷ lệ như sau:

+ 1% (một phần trăm) đối với số thuế thu được từ khoản thu nhập không thường xuyên.
Vẫn phải chịu thuế thu nhập cá nhập bình thường, vì khoản thù lao này được xác định sau khi quyết toán thuế, có khen thưởng cũng đã sang năm khác rồi

M

mualantan

Trung cấp
26/6/06
95
0
0
Gần nhà bạn
Cám ơn anh VAT , anh PHIHUNGVN!
Khoản trích lại cho doanh nghiệp thì mualantan hiểu. mualantan hưởng thù lao, tức là có thêm thu nhập thì phải nộp thuế, nhưng cách tính khó quá.
Ví dụ : Lương + phụ cập là 5.100.000 đ
Khoản trích lại (0.5% của cả DN) là 7.000 đ
Nếu tính 7.000 đ này vào , thì thu nhập lúc này là 5.107.000 đ, rồi lại tính thuế lại, thành một vòng luẩn quẩn.:wall:

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Cám ơn anh VAT , anh PHIHUNGVN!
Khoản trích lại cho doanh nghiệp thì mualantan hiểu. mualantan hưởng thù lao, tức là có thêm thu nhập thì phải nộp thuế, nhưng cách tính khó quá.
Ví dụ : Lương + phụ cập là 5.100.000 đ
Khoản trích lại (0.5% của cả DN) là 7.000 đ
Nếu tính 7.000 đ này vào , thì thu nhập lúc này là 5.107.000 đ, rồi lại tính thuế lại, thành một vòng luẩn quẩn.:wall:
Theo dõi bữa đến chừ mới hiểu câu hỏi của mualantan, giờ mualantan mới nói rõ.

RK xin lấy luôn cái ví dụ trên.
Lương mualantan 5.100.000 thì số thuế TNCN là : (5.100.000-5.000.000) x 10% = 10.000.
Khi DN kê khai và nộp thuế TNCN cho mualantan thì DN được hưởng một khoản thu nhập ( thù lao doanh nghiệp được hưởng): 10.000 x 0.5% = 50 ( lưu ý với bác là 50vnd thui chứ không phải cái số khổng lồ 7.000 vnd như bác nói đâu)

Theo như bác mualantan thì 50 vnd này GĐ Thưởng (cho) thì chắc chẳn khoản này vẫn phải tình tiếp thuế TNCN.
Lý do là: Sau khi kê khai thuế, DN được hưởng khoản thù lao, đây là thu nhập DN. Khi DN thưởng cho mualantan thì tất nhiên phải chịu thuế TNCN (nếu có). Thời điểm tính thuế TNCN cho cái khoản 50 vnd chính là lúc ra quyết định thưởng và chi tiền thưởng.

Báo cáo em hết ý kiến!

M

mualantan

Trung cấp
26/6/06
95
0
0
Gần nhà bạn
Theo dõi bữa đến chừ mới hiểu câu hỏi của mualantan, giờ mualantan mới nói rõ.

RK xin lấy luôn cái ví dụ trên.
Lương mualantan 5.100.000 thì số thuế TNCN là : (5.100.000-5.000.000) x 10% = 10.000.
Khi DN kê khai và nộp thuế TNCN cho mualantan thì DN được hưởng một khoản thu nhập ( thù lao doanh nghiệp được hưởng): 10.000 x 0.5% = 50 ( lưu ý với bác là 50vnd thui chứ không phải cái số khổng lồ 7.000 vnd như bác nói đâu)

Theo như bác mualantan thì 50 vnd này GĐ Thưởng (cho) thì chắc chẳn khoản này vẫn phải tình tiếp thuế TNCN.
Lý do là: Sau khi kê khai thuế, DN được hưởng khoản thù lao, đây là thu nhập DN. Khi DN thưởng cho mualantan thì tất nhiên phải chịu thuế TNCN (nếu có). Thời điểm tính thuế TNCN cho cái khoản 50 vnd chính là lúc ra quyết định thưởng và chi tiền thưởng.

Báo cáo em hết ý kiến!

Chào anh Rk106!
Cái đúng là thuế` TNCN của mualantan là 50đ, nhưng khoản thù lao là tính trên cơ sở thuế TNCN cả GIÁM ĐỐC, PGĐ, và các nhân viên của cả cty nữa nên tính tổng là 7.000đ chứ.
Giám đốc muốn chi thưởng tháng nào ra tháng đó theo tiền thuế. Như vậy mới phát sinh chuyện không biết tính ra THU NHẬP TÍNH THUẾ của mualantan là bao nhiêu chứ.
Mấu chốt câu hỏi là ở đó!
:dzo:

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Theo mình thấy huê hồng dành cho đơn vị khi nộp Khoản thu nhập không thường xuyên vẫn là 0,5% mà Bác.
Theo các mẫu biểu có dòng duy nhất là 0,5% mà.
Có gì mới xin Bác vui lòng thông tin lại cho anh em cập nhật thêm nhe.
Thanks.
------------------
mualantan- Cái đúng là thuế TNCN của mualantan là 50đ, nhưng khoản thù lao là tính trên cơ sở thuế TNCN cả GIÁM ĐỐC, PGĐ, và các nhân viên của cả cty nữa nên tính tổng là 7.000đ chứ.
Giám đốc muốn chi thưởng tháng nào ra tháng đó theo tiền thuế. Như vậy mới phát sinh chuyện không biết tính ra THU NHẬP TÍNH THUẾ của mualantan là bao nhiêu chứ.
Mấu chốt câu hỏi là ở đó!

Lương hàng tháng thì bảng lương đã có phần tạm trích rồi.
Còn việc bạn được chi hưởng/bồi dưỡng thêm (gọi các khoản ngoài lương), cuối năm bạn tổng hợp lại lên quyết toán thuế TNCN - Số đã tạm nộp - Số còn phải nộp. Mình nghĩ vậy nó thuận lợi hơn chứ.
Vì quyết toán thuế TNCN bạn phải lấy tổng thu nhập (tiền lương gồm 13 tháng (nếu có chi thêm tháng lương thứ 13 + các khoản thu nhập khác "nếu có -trừ lại các khoản đóng góp bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế) rồi mới chia cho 12 tháng chứ.

Không hiểu vậy có đúng ý bạn chưa. Riêng mình thì cách mình làm như vậy.

Thân

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Theo mình thấy huê hồng dành cho đơn vị khi nộp Khoản thu nhập không thường xuyên vẫn là 0,5% mà Bác.
Theo các mẫu biểu có dòng duy nhất là 0,5% mà.
Có gì mới xin Bác vui lòng thông tin lại cho anh em cập nhật thêm nhe.
Thanks.
Theo TT 81
1.2. Thu nhập không th­ường xuyên:
1.2.1. Đối với thu nhập về chuyển giao công nghệ là khỏan thu nhập có giá trị trên 15 triệu đồng tính cho từng hợp đồng, không phân biệt số lần chi trả;
1.2.2. Đối với thu nhập về trúng th­ưởng xổ số d­ưới các hình thức, kể cả trúng th­ưởng khuyến mại là khoản thu nhập có giá trị trên 15 triệu đồng tính cho từng lần trúng th­ưởng và nhận giải th­ưởng.
Mẫu kê khai số 07/TNCN (ban hành theo TT số 60/2007/TT-BTC ngày 14/6/2007 của Bộ Tài Chính)

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Theo TT 81
1.2. Thu nhập không th­ường xuyên:
1.2.1. Đối với thu nhập về chuyển giao công nghệ là khỏan thu nhập có giá trị trên 15 triệu đồng tính cho từng hợp đồng, không phân biệt số lần chi trả;
1.2.2. Đối với thu nhập về trúng th­ưởng xổ số d­ưới các hình thức, kể cả trúng th­ưởng khuyến mại là khoản thu nhập có giá trị trên 15 triệu đồng tính cho từng lần trúng th­ưởng và nhận giải th­ưởng.
Mẫu kê khai số 07/TNCN (ban hành theo TT số 60/2007/TT-BTC ngày 14/6/2007 của Bộ Tài Chính)

Chân thành cám ơn anh Va Anh Toi rất nhiều.
----

P/S : Khi nào có vô Nam, Bác nhắn cho anh Tâm hoặc chị Mina để anh em off lai rai nhe.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA