Có phải chịu thuế TNCN ko?

• Thread starter baongoc03
  • Ngày gửi
B

baongoc03

Guest
20/7/07
76
0
0
HN
Trả lời giúp em với
Lương của nhân viên là 4.500.000đ/tháng
Trong đó mức lương đóng BHXH là 1.000.000đ/tháng
Tiền điện thoại là: 300.000/tháng

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

baongoc03

Guest
20/7/07
76
0
0
HN
Vậy anh ơi nếu lương của họ là 4.900.000đ/tháng thì có phải đóng ko ah

haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
Mình nghĩ lương tính thuế TNCN thì cũng phải dựa một phần vào lương đóng bảo hiểm. Mà theo qui định phụ cấp = or nhỏ hơn lương cơ bản. Như như bạn nói thì lương cơ bản của nhân viên đó là 1.000.000 đồng?
Vậy thì tổng lương của nhân viên đó sao có thể tính tới 4.500.000 đ được?
Bạn lên xem lại or có thể là do mình chưa hiểu hết ý của bạn

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
đã nói ở bài trên rồi còn gì, lương đang 4,5 triệu có tăng thêm 500 nghìn nữa cung ko phải đóng, theo bạn thì như thế 4.900.000đ có phải đóng ko :wall::wall::wall::wall:
Ơ cái pác này! Phải tư vấn là 4.9 triệu + 500K = 5 triệu vẫn chưa đóng thúê! hic hic

:error::error::error:

teddy_monday

teddy_monday

Trung cấp
18/6/05
107
1
18
Hà Nội
Đọc bài mọi người mình thấy băn khoăn:

1) Có người bảo mình là lương 5000k, nếu được thưởng kiểu gì đó dưới 500k thì ko phải kê khai đóng thuế TNCN đâu.

Ko biết có đúng ko vì mình đọc sách thấy bảo thưởng đột xuất hay trúng xổ số còn phải đóng thuế nữa là?

2)Mình tưởng các khoản phụ cấp cũng phải tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động chứ nhỉ? Thế các khoản phụ cấp xăng xe, điện thoại thì ko phải đóng thuế TNCN sao?

Các bạn có thể giải thích cụ tỉ giúp mình hơn được ko? Thanx so much! xxx

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Đề nghị nghiên cứu TT 81/2004 ngày 13/08/2004
Đọc bài mọi người mình thấy băn khoăn:

1) Có người bảo mình là lương 5000k, nếu được thưởng kiểu gì đó dưới 500k thì ko phải kê khai đóng thuế TNCN đâu.

Ko biết có đúng ko vì mình đọc sách thấy bảo thưởng đột xuất hay trúng xổ số còn phải đóng thuế nữa là?

2)Mình tưởng các khoản phụ cấp cũng phải tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động chứ nhỉ? Thế các khoản phụ cấp xăng xe, điện thoại thì ko phải đóng thuế TNCN sao?

Các bạn có thể giải thích cụ tỉ giúp mình hơn được ko? Thanx so much! xxx

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Trời các Pác làm em hoa hết cả mắt.
+ Đối với nhân viên nếu thu nhập của NV chạm mức thu nhập chịu thuế TNCN(>5.000.000 đ) thì phải nộp thuế thu nhập cá nhân.
1.1. Thu nhập thường xuyên:

1.1.1. Đối với công dân Việt Nam và cá nhân khác định cư tại Việt Nam, thu nhập thường xuyên chịu thuế là số tiền của từng cá nhân thực nhận tính bình quân tháng trong năm trên 5 triệu đồng.

Riêng đối với ca sỹ như diễn viên thanh nhạc biểu diễn các loại hình nghệ thuật ca-nhạc kịch, cải lương, tuồng, chèo, dân ca; nghệ sỹ xiếc, múa; cầu thủ bóng đá; vận động viên chuyên nghiệp có xác nhận của cơ quan quản lý Nhà nước chuyên ngành, được trừ 25% thu nhập khi xác định thu nhập chịu thuế.

+ Đối với DN

3.3. Thủ tục kê khai, nộp thuế:

3.3.1. Kê khai và nộp thuế đối với thu nhập thường xuyên:

3.3.1.1. Kê khai và nộp thuế thông qua cơ quan chi trả thu nhập:

Đối với cơ quan chi trả thu nhập, việc kê khai, tạm nộp thuế hàng tháng được thực hiện như sau:

- Thực hiện khấu trừ thuế theo Biểu thuế luỹ tiến từng phần đối với khoản chi trả thu nhập cho cá nhân thuộc sự quản lý của cơ quan chi trả thu nhập; cá nhân có ký hợp đồng lao động ổn định (không xác định thời hạn) và các trường hợp ký hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động thời vụ. Việc lập tờ khai đối với khoản thu nhập này được thực hiện theo mẫu số 03a/TNTX ban hành kèm theo Thông tư này.

- Thực hiện khấu trừ thuế 10% trên tổng thu nhập đối với các khoản chi trả cho cá nhân có thu nhập từ 500.000 đồng/lần trở lên mà khoản thu nhập này có được từ các hoạt động đại lý hưởng hoa hồng, môi giới (kể cả tiền thưởng); tiền nhuận bút, tiền giảng dạy; tiền bản quyền sử dụng sáng chế, nhãn hiệu, tác phẩm; tiền thù lao do tham gia dự án, hiệp hội kinh doanh, hội đồng quản trị, hội đồng thành viên; dịch vụ khoa học, kỹ thuật, dịch vụ tin học, dịch vụ tư vấn, thiết kế, kiến trúc, đào tạo, hoạt động biểu diễn, hoạt động thể dục thể thao và các khoản tiền chi trả thuộc diện chịu thuế khác.

V

vanghoe

Trung cấp
13/12/07
117
0
0
Bac Ninh
mình tưởng quy định mới mức lương từ 4tr trở lên là phải đóng thuế TNCN rồi

T

thanhvan_neu

Guest
17/1/07
30
0
0
Bầu trời
ờ, mình đang thắc mắc vấn đề này đây. Theo luật mới có tính đến mức giảm trừ gia cảnh thì mình không biết là phải có thủ tục giấy tờ gì để chứng minh không

phong2v

phong2v

Guest
ờ, mình đang thắc mắc vấn đề này đây. Theo luật mới có tính đến mức giảm trừ gia cảnh thì mình không biết là phải có thủ tục giấy tờ gì để chứng minh không
chưa đi vào thực hiện, chưa có hướng dãn, và biểu mẫu, cứ thực hiện theo cũ, khi nào đi vào thực hiện hãy hay

N

N.T.Ha

Guest
11/3/07
21
0
1
Hà Nội
cty em vừa mới làm thủ tục tham gia BH, mức lương đóng BH là lương theo HDLD, Giám đốc cty em muốn sang năm 2008 chuyển sang tính lương theo hệ số, em có hỏi cán bộ BH là có được không thì họ nói không được do cty em là công ty CP, muốn tăng lương đóng BH thì tăng bằng tiền. Các anh chị cho em hỏi họ nói vậy có đúng ko a? em cám ơn nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA