Chi phí hợp lý theo TT 134/TT-BTC

  • Thread starter khoqua75
  • Ngày gửi
K

khoqua75

Thành viên sơ cấp
23/10/07
487
1
0
#1
Chào cả nhà, minh có xem TT134, nhưng cho rõ lắm.
Phần chi phí ko hợp lý
c) Các khoản tiền thưởng cho người lao động không mang tính chất tiền lương, không được ghi trong hợp đồng lao động hoặc thoả ước lao động tập thể.

- Các khoản tiền thưởng ko mang tính chất lương là những khoản tiền thưởng nào vậy các bạn?
- Trong năm công ty minh có thưởng lễ cho CNV như: 30/4, 01/5, 01/01, 02/9
Như vây có được xem là chí phí hợp lý khi xác định thuế thu nhập DN.

Cám ơn cả nhà
 
K

khoqua75

Thành viên sơ cấp
23/10/07
487
1
0
#2
Cho minh hỏi thêm nếu các khoản tiền thương này có ghi trong HDLD thì có được xem là chi phí Hợp lý ?
 
ATM919

ATM919

♥♥♥ ATC ♥♥♥
28/7/06
2,486
52
48
Hà Nội, Việt Nam
ketoanfun.com
#3
Chào cả nhà, minh có xem TT134, nhưng cho rõ lắm.
Phần chi phí ko hợp lý
c) Các khoản tiền thưởng cho người lao động không mang tính chất tiền lương, không được ghi trong hợp đồng lao động hoặc thoả ước lao động tập thể.

- Các khoản tiền thưởng ko mang tính chất lương là những khoản tiền thưởng nào vậy các bạn?
- Trong năm công ty minh có thưởng lễ cho CNV như: 30/4, 01/5, 01/01, 02/9
Như vây có được xem là chí phí hợp lý khi xác định thuế thu nhập DN.

Cám ơn cả nhà
Nếu mấy chi phí đó trong hợp đồng lao động và thoả ước lao động tập thể của bạn có ghi thì được tính vào chi phí hợp lý ngược lại nếu trong HĐ LĐ và thoả ước lao động tập thể không ghi, mà DN tự trích để thưởng cho CNV thì các chi phí đó không được tính vào chi phí hợp lý.:bigok:
 
K

khoqua75

Thành viên sơ cấp
23/10/07
487
1
0
#4
Nếu mấy chi phí đó trong hợp đồng lao động và thoả ước lao động tập thể của bạn có ghi thì được tính vào chi phí hợp lý ngược lại nếu trong HĐ LĐ và thoả ước lao động tập thể không ghi, mà DN tự trích để thưởng cho CNV thì các chi phí đó không được tính vào chi phí hợp lý.:bigok:
Chào cả nhà Hôm qua mình có đi tập huấn TT134 Cục thuế TP.HCM
Cô hướng dẫn nói rằng khoản lương tháng 13 được tính vào chi phí hợp lý nhưng có ghi trên HD LD hoặc thỏa ước lao động tập thể
Khoản thưởng 2/9, 30/4, 1/5, 1/1 .... không được tính vào chi phí HL, mà lấy từ quỹ phúc lợiKo biết các nơi khác tập huấn như thế nào bởi vì có người nói được người nói ko? nhưng mình nghe rõ làm ko được.
 
V

vngoc

Thành viên sơ cấp
13/3/07
12
0
1
TP. Ho Chi Minh
#5
Theo minh thi nhung khoan thuong 2/9, 30/4,...se ko ghi vao chi phi hop ly dau.
Nhung khoan nhu luong thang 13 thi duoc dua vao chi phi hop ly.
Nhung khoan co tinh chat luong la duoc dua vao chi phi hop ly ma.
Cac ban cu xem khoan chi phi do co tinh chat luong ko la dc.
 
M

MinhThong

Avatar..
6/12/07
161
1
16
Mỹ Tho, Tiền Giang
#6
Chào cả nhà, minh có xem TT134, nhưng cho rõ lắm.
Phần chi phí ko hợp lý
c) Các khoản tiền thưởng cho người lao động không mang tính chất tiền lương, không được ghi trong hợp đồng lao động hoặc thoả ước lao động tập thể.

- Các khoản tiền thưởng ko mang tính chất lương là những khoản tiền thưởng nào vậy các bạn?
- Trong năm công ty minh có thưởng lễ cho CNV như: 30/4, 01/5, 01/01, 02/9
Như vây có được xem là chí phí hợp lý khi xác định thuế thu nhập DN.

Cám ơn cả nhà
Căn cứ vào Điều 5, Nghị định số 164/2003/NĐ-CP ngày 22/12/2003 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế thu nhập DN về các khoản chi phí được trừ để tính thu nhập chịu thuế thì chỉ có chi thưởng sáng kiến, cải tiến mà sáng kiến cải tiến đó đem lại hiệu quả kinh doanh được tính vào chi phí hợp lý, còn các khoản chi thưởng khác phải lấy từ thu nhập còn lại sau khi đã nộp thuế thu nhập DN: Vì vậy khoản chi tiền thưởng nhân ngày lễ (30/4, 2/9) cho công nhân DN không được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập DN.:beer:
Thân!
 
K

khoqua75

Thành viên sơ cấp
23/10/07
487
1
0
#7
Căn cứ vào Điều 5, Nghị định số 164/2003/NĐ-CP ngày 22/12/2003 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế thu nhập DN về các khoản chi phí được trừ để tính thu nhập chịu thuế thì chỉ có chi thưởng sáng kiến, cải tiến mà sáng kiến cải tiến đó đem lại hiệu quả kinh doanh được tính vào chi phí hợp lý, còn các khoản chi thưởng khác phải lấy từ thu nhập còn lại sau khi đã nộp thuế thu nhập DN: Vì vậy khoản chi tiền thưởng nhân ngày lễ (30/4, 2/9) cho công nhân DN không được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập DN.:beer:
Thân!
Nghị định này hết hiệu lực rồi bạn ạ!
 
B

binhminhhanoi

Thành viên sơ cấp
26/12/07
32
0
0
hà nội
#8
Chào cả nhà Hôm qua mình có đi tập huấn TT134 Cục thuế TP.HCM
Cô hướng dẫn nói rằng khoản lương tháng 13 được tính vào chi phí hợp lý nhưng có ghi trên HD LD hoặc thỏa ước lao động tập thể
Khoản thưởng 2/9, 30/4, 1/5, 1/1 .... không được tính vào chi phí HL, mà lấy từ quỹ phúc lợiKo biết các nơi khác tập huấn như thế nào bởi vì có người nói được người nói ko? nhưng mình nghe rõ làm ko được.
Thế nên giữa đơn vị và người lao động làm cái thỏa ước tập thể do phòng công đoàn lập và DN xác nhận thì nó lại là chi phí hợp lý
 
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
28/7/05
3,093
1,018
113
45
TP.HCM
#9
Chào cả nhà, minh có xem TT134, nhưng cho rõ lắm.
Phần chi phí ko hợp lý
c) Các khoản tiền thưởng cho người lao động không mang tính chất tiền lương, không được ghi trong hợp đồng lao động hoặc thoả ước lao động tập thể.

- Các khoản tiền thưởng ko mang tính chất lương là những khoản tiền thưởng nào vậy các bạn?
- Trong năm công ty minh có thưởng lễ cho CNV như: 30/4, 01/5, 01/01, 02/9
Như vây có được xem là chí phí hợp lý khi xác định thuế thu nhập DN.

Cám ơn cả nhà
Các bạn đọc kỹ khái niệm : Các khoản tiền thưởng cho người lao động không mang tính chất tiền lương, không được ghi trong hợp đồng lao động hoặc thoả ước lao động tập thể.

Như thế nào gọi là không mang tính chất tiền lương? Như thế nào gọi là mang tính chất tiền lương

=> các khoản thưởng mang tính chất tiền lương là những khoản thưởng năng suất, thưởng sáng kiến, thưởng hoàn thành kế hoạch,... nó liên quan đến việc người lao động trực tiếp tiêu hao sức lao động dẫn đến việc hoàn thành hay hoàn thành vượt mức kế hoạch nên chủ DN thưởng cho người lao động.

=> các khoản thưởng 30/04, 02/09, Tết Dương Lịch, Tết Âm Lịch,v.v. là những khoản thưởng cho các ngày Lễ Tết => CQ thuế đã trả lời dứt khoát là không coi những khoản thưởng này là những khoản mang tính chất tiền lương nên sẽ loại khỏi CP hợp ý khi quyết toán thuế TNDN với DN.

Vì thế, việc vận dụng để đặt tên những khoản thưởng cho NLĐ trong DN như thế nào để có thể đưa được tất vào CP sẽ là một nghệ thuật đối với người làm công tác tổ chức, tiền lương và kế toán của DN.
 
hoangyeu

hoangyeu

Thành viên thân thiết
29/5/07
178
1
0
12
Hà nội
#10
nếu các khoản thưởng mà trong HDLĐ có thỏa thuận thì điược cho vào chi phí hợp lý chứ, cũng có công ty không có quỹ thì trích ở đâu ra.
 
Vàng phai

Vàng phai

Thành viên sơ cấp
#11
Nếu mấy chi phí đó trong hợp đồng lao động và thoả ước lao động tập thể của bạn có ghi thì được tính vào chi phí hợp lý ngược lại nếu trong HĐ LĐ và thoả ước lao động tập thể không ghi, mà DN tự trích để thưởng cho CNV thì các chi phí đó không được tính vào chi phí hợp lý.:bigok:
Cho mình hởi vấn đề cũ ( nhưng chưa rõ ) là nghe nói thoả ước lao động tập thể phải có xác nhận của phòng lao động mới có giá trị 9 nghĩa là lương trả theo thoả ước lao động này mới được coi là cp hợp lý ) có phảo không ?
 
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,927
10
38
Nam Dinh
#12
Cho mình hởi vấn đề cũ ( nhưng chưa rõ ) là nghe nói thoả ước lao động tập thể phải có xác nhận của phòng lao động mới có giá trị 9 nghĩa là lương trả theo thoả ước lao động này mới được coi là cp hợp lý ) có phảo không ?
Lương trả theo HDLD hoặc thỏa ước lao động tập thể đều đc tính vào chi phí hợp lý bạn ạ. Thỏa ước lao động tập thể thì dĩ nhiên là phải có đăng ký với Sở lao động rồi.
 
T

thuhuyen6688

Thành viên sơ cấp
4/5/06
30
0
0
Hanoi
#13
Cho mình hỏi, vậy khoản tiền thưởng tháng lương thứ 13, co bị truy thu đóng thuế thu nhập cá nhân không?
 
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,927
10
38
Nam Dinh
#14
Cho mình hỏi, vậy khoản tiền thưởng tháng lương thứ 13, co bị truy thu đóng thuế thu nhập cá nhân không?
Có nếu tiền đó trả vào trong năm QT thuế TNCN
 
H

HUNGHIENGIANG

Thành viên sơ cấp
29/11/07
122
0
0
THANH XUÂN -HN
#15
Các bạn đọc kỹ khái niệm : Các khoản tiền thưởng cho người lao động không mang tính chất tiền lương, không được ghi trong hợp đồng lao động hoặc thoả ước lao động tập thể.

Như thế nào gọi là không mang tính chất tiền lương? Như thế nào gọi là mang tính chất tiền lương

=> các khoản thưởng mang tính chất tiền lương là những khoản thưởng năng suất, thưởng sáng kiến, thưởng hoàn thành kế hoạch,... nó liên quan đến việc người lao động trực tiếp tiêu hao sức lao động dẫn đến việc hoàn thành hay hoàn thành vượt mức kế hoạch nên chủ DN thưởng cho người lao động.

=> các khoản thưởng 30/04, 02/09, Tết Dương Lịch, Tết Âm Lịch,v.v. là những khoản thưởng cho các ngày Lễ Tết => CQ thuế đã trả lời dứt khoát là không coi những khoản thưởng này là những khoản mang tính chất tiền lương nên sẽ loại khỏi CP hợp ý khi quyết toán thuế TNDN với DN.

Vì thế, việc vận dụng để đặt tên những khoản thưởng cho NLĐ trong DN như thế nào để có thể đưa được tất vào CP sẽ là một nghệ thuật đối với người làm công tác tổ chức, tiền lương và kế toán của DN.
em chưa hiểu dòng chữ đỏ lắm, bên em ko có quỹ phúc lợi chị có thể nói rõ hơn giúp em được ko. Cảm ơn chị nhiều.
 
K

khoqua75

Thành viên sơ cấp
23/10/07
487
1
0
#16
em chưa hiểu dòng chữ đỏ lắm, bên em ko có quỹ phúc lợi chị có thể nói rõ hơn giúp em được ko. Cảm ơn chị nhiều.
Ý dòng chử đỏ đó là chuyển các khoản thưởng 30/4, 1/5 ... sang các khoản phụ cấp như: thâm niên, đắt đỏ,....
 
T

thamnienKT

Thành viên sơ cấp
29/2/08
14
0
0
hai phong
#17
Tôi thấy các bạn làm kế toán nguyên tắc quá. Không thiếu gì biện pháp để sử lý ba vụ lặt vặt kia. Tranh thuế không cần thiết cứ phải có chứng từ chi lương . Bạn có thể giải mã bằng cách khác hay hơn không.
 
V

vietmr

Thành viên sơ cấp
22/7/08
6
0
0
cao bang
#18
mình đồng ý với nhận định của VietHuơng, các khoản thưởng là thưởng sáng kiến, tăng năng suất, hoàn thành kế hoạch vì có tính chất là giảm được chi phí SX nên được tính và chi phí. Còn các khoản thưởng khác thì đều trích từ quỹ khen thưởng hoặc quỹ phúc lợi, mà nguồn thu của các quỹ này đều là lợi nhuận sau thuế nên nếu không có quỹ thì cũng phải trích từ lợi nhuận của doanh nghiệp vì vậy không thể đưa các khoản này vào chi phí SXKD được cho dù trong HĐLĐ hoặc thoả ước LĐ có ghi
 
T

thanhliem

Thành viên sơ cấp
19/5/07
3
0
1
ha nam
#19
Xin chào các anh,các chị! Em mới vào làm kế toán cũng chua biết nhiều mấy.em đang phải làm mảng BHXH để đóng BH cho cán bộ nhân viên công ty.em ko biết xây dựng thang,bảng lương cho doanh nghiệp em như thế nào cho phù hợp.Anh, chị có thể giúp em được không ạ?Em xin cảm ơn trước.Công ty em là công ty cổ phần.Anh chị nào có mẫu sẵn thì cho em xin mẫu để tham khảo với nhé.Thanks anh chị nhiều
 
H

hapham1987

Thành viên sơ cấp
15/6/09
19
0
0
31
Ha noi
#20
góp ý

Theo mình thì các khoản thưởng như bạn nói trên ko là chi phí hợp lý vì nó không mang tính chất là lương thưởng.ví dụ bạn làm về một dự án nào đó mà hoàn thành trước thời hạn mà công ty bạn thưởng cho một khoản tiền thì đó là lương thưởng

Chào cả nhà, minh có xem TT134, nhưng cho rõ lắm
Phần chi phí ko hợp lý
c) Các khoản tiền thưởng cho người lao động không mang tính chất tiền lương, không được ghi trong hợp đồng lao động hoặc thoả ước lao động tập thể.

- Các khoản tiền thưởng ko mang tính chất lương là những khoản tiền thưởng nào vậy các bạn?
- Trong năm công ty minh có thưởng lễ cho CNV như: 30/4, 01/5, 01/01, 02/9
Như vây có được xem là chí phí hợp lý khi xác định thuế thu nhập DN.

Cám ơn cả nhà
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều