Thuế TNDN điều chỉnh tăng trong kỳ??

• Thread starter The End
  • Ngày gửi
The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
Chào các bác! Hôm nay em bị ông cán bộ thuế gọi lên và kêu fải nộp phạt thuế TNDN?? Em xin nói về tình hình cty em như sau. Thuế TNDN tạm tính từ đầu năm của cty em = 6triệu/1quý. Ngay đầu năm cty em đã nộp Q1 + Q2 = 12triệu. Đến tháng 6, cán bộ QL thuế bên cty em có gọi DN và yêu cầu fải điều chỉnh tăng lợi nhuận, nếu không sẽ bị áp thuế. Nên DN em đã tăng từ 6triệu lên 7triệu. Sau đó họ có hướng dẫn là lấy [28triệu(tổng số tiền thuế TNDN đã điều chỉnh) - 12tr (Số tiền đã nộp Q1 + Q2)]/2 = 8triệu (số tiền nộp của Q3 và Q4). Em đã nộp tiền TTNDN của Q3 =8tr rồi. Nhưng hôm nay lại bị gọi lên và cán bộ bảo em fải nộp fạt do nộp chậm thuế. Em có bảo họ nhưng họ bảo do DN ko nói rõ là điều chỉnh từ tháng 6, tức là từ tháng 6 tới tháng 9, em fải tính số ngày rồi * 0.05%*số tiền còn thiếu của Quý 2. (Trong đó số tiền thuế TNDN của Q2 = 28tr - 6tr(đây là Số tiền đã nộp của Q1)/3 = 7tr3.. => Số tiền thuế TNDN còn thiếu Q2 = 7tr3 - 6tr (số đã nộp từ đầu năm) = 1tr3. Nên cứ thế mà nhân ra xác định số bị fạt do nộp chậm :wall::wall::wall: họ hướng dẫn em như vậy. Nhưng cái lúc đầu thì lại hướng dẫn em làm thế kia, mà em thì lại ko thể cãi lại đc. Các bác cho em 1 lời khuyên với... Để lâu 1 ngày tiền lại càng tăng :wall::wall:

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Nếu không có biên bản làm việc điều chỉnh thuế TNDN thì bạn vẫn cãi được vì không có căn cứ để phạt, và bạn coi lại TT60 đi xem ngày nào có hiệu lực.

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
Nếu không có biên bản làm việc điều chỉnh thuế TNDN thì bạn vẫn cãi được vì không có căn cứ để phạt, và bạn coi lại TT60 đi xem ngày nào có hiệu lực.

Tớ chỉ có tờ khai điều chỉnh thuế TNDN (nộp ngày 12/06/2007). Mà Quý 3 thì mình vẫn làm theo số cũ, chỉ Quý 4 này mới bắt đầu nộp theo TT60 thôi. Nên tớ ko cãi đc, họ toàn đổ hết cho DN, các bác nào giúp em mới :wall::wall: Em tính sơ sơ số fạt trên 5triệu??

bigmen

bigmen

Cao cấp
10/9/07
218
0
0
Hà Nội&Nam Định
Chào các bác! Hôm nay em bị ông cán bộ thuế gọi lên và kêu fải nộp phạt thuế TNDN?? Em xin nói về tình hình cty em như sau. Thuế TNDN tạm tính từ đầu năm của cty em = 6triệu/1quý. Ngay đầu năm cty em đã nộp Q1 + Q2 = 12triệu. Đến tháng 6, cán bộ QL thuế bên cty em có gọi DN và yêu cầu fải điều chỉnh tăng lợi nhuận, nếu không sẽ bị áp thuế. Nên DN em đã tăng từ 6triệu lên 7triệu. Sau đó họ có hướng dẫn là lấy [28triệu(tổng số tiền thuế TNDN đã điều chỉnh) - 12tr (Số tiền đã nộp Q1 + Q2)]/2 = 8triệu (số tiền nộp của Q3 và Q4). Em đã nộp tiền TTNDN của Q3 =8tr rồi. Nhưng hôm nay lại bị gọi lên và cán bộ bảo em fải nộp fạt do nộp chậm thuế. Em có bảo họ nhưng họ bảo do DN ko nói rõ là điều chỉnh từ tháng 6, tức là từ tháng 6 tới tháng 9, em fải tính số ngày rồi * 0.05%*số tiền còn thiếu của Quý 2. (Trong đó số tiền thuế TNDN của Q2 = 28tr - 6tr(đây là Số tiền đã nộp của Q1)/3 = 7tr3.. => Số tiền thuế TNDN còn thiếu Q2 = 7tr3 - 6tr (số đã nộp từ đầu năm) = 1tr3. Nên cứ thế mà nhân ra xác định số bị fạt do nộp chậm :wall::wall::wall: họ hướng dẫn em như vậy. Nhưng cái lúc đầu thì lại hướng dẫn em làm thế kia, mà em thì lại ko thể cãi lại đc. Các bác cho em 1 lời khuyên với... Để lâu 1 ngày tiền lại càng tăng :wall::wall:
Nếu bên bồ đã điều chỉnh lên 7tr/quý rồi thì số thuế quý 3,4 bên bồ còn phải nộp là:
28.000.000 - ( 6.000.000X2) = 16.000.000. Tức là quý 3, 4 bên bồ sẽ phải nộp hàng quý là 8.000.000đ/quý.

Bên cán bộ quản lý thuế đã chấp nhận cách tính nộp như trên thì sao lại nộp phạt được. Vì chỉ bị phạt khi bên bồ chỉ đóng 7tr/quý như đã điều chỉnh thì mới bị phạt chứ?

Vài dòng ý kiến đóng góp cho toppic của bồ.

bigmen

bigmen

Cao cấp
10/9/07
218
0
0
Hà Nội&Nam Định
Thuế TNDN điều chỉnh tăng trong kì??

xoá júp em cái nì với

Sửa lần cuối:
The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
Nếu bên bồ đã điều chỉnh lên 7tr/quý rồi thì số thuế quý 3,4 bên bồ còn phải nộp là:
28.000.000 - ( 6.000.000X2) = 16.000.000. Tức là quý 3, 4 bên bồ sẽ phải nộp hàng quý là 8.000.000đ/quý.

Bên cán bộ quản lý thuế đã chấp nhận cách tính nộp như trên thì sao lại nộp phạt được. Vì chỉ bị phạt khi bên bồ chỉ đóng 7tr/quý như đã điều chỉnh thì mới bị phạt chứ?

Vài dòng ý kiến đóng góp cho toppic của bồ.

Hic thì ban đầu lúc tớ có lên hỏi cán bộ QLý thuế là vậy số tiền Q1 và Q2 có fải nộp bù ko thì họ có hướng dẫn cách sau: Q3 = Q4 = (28tr - 12tr/2 = 8tr, Vậy cái tiền 8tr đó, Q3 và Q4 coi như sẽ bù cho Q1 và Q2, hôm nay có lên cãi họ như vậy nhưng họ kêu là: do DN ko nói rõ là điều chỉnh ở Q2 nên mới tính thế, họ tưởng là điều chỉnh Q3??? Jờ bị fạt thì chít rồi :wall::wall::wall::wall:

T

THANHCHUNG

Guest
29/11/07
4
1
0
DakNong
Kê Khai điều chỉnh

Nhờ các bạn hướng dẫn giúp mình với
DN mình là một doanh nghiệp tư nhân. ngày mùng 10 mình nộp tờ khai cho cơ quan thuế nhưng do kê khai nhầm lẫn, khi cơ quan thuế phát hiện và bắt doanh nghiệp mình phải kê khai bổ sung trong thời gian 03 ngày làm việc. mình hỏi như vậy có đúng không? và quy định ở văn bản nào? mình xin cảm ơn!

bigmen

bigmen

Cao cấp
10/9/07
218
0
0
Hà Nội&Nam Định
Hic thì ban đầu lúc tớ có lên hỏi cán bộ QLý thuế là vậy số tiền Q1 và Q2 có fải nộp bù ko thì họ có hướng dẫn cách sau: Q3 = Q4 = (28tr - 12tr/2 = 8tr, Vậy cái tiền 8tr đó, Q3 và Q4 coi như sẽ bù cho Q1 và Q2, hôm nay có lên cãi họ như vậy nhưng họ kêu là: do DN ko nói rõ là điều chỉnh ở Q2 nên mới tính thế, họ tưởng là điều chỉnh Q3??? Jờ bị fạt thì chít rồi :wall::wall::wall::wall:

Họ không thể nói là tưởng điều chỉnh như thế được. Vì họ đã tính cho bên bồ là điều chỉnh cả năm đó chứ? 7.000.000*4=28.000.000 đ. Như vậy hướng dẫn đóng 8tr rùi thì không còn lý jải jì nữa cả. Nếu không thì bồ làm một cái công văn jải trình đi.

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
Họ không thể nói là tưởng điều chỉnh như thế được. Vì họ đã tính cho bên bồ là điều chỉnh cả năm đó chứ? 7.000.000*4=28.000.000 đ. Như vậy hướng dẫn đóng 8tr rùi thì không còn lý jải jì nữa cả. Nếu không thì bồ làm một cái công văn jải trình đi.

Hôm nay tớ có bảo họ là "do họ có hướng dẫn DN tính như vậy nên tớ cứ vậy làm theo", nhưng họ cho là lỗi DN, bởi vì ko nói rõ điều chỉnh trong tháng 6, nên họ kêu fải nộp phạt. Tớ ko thể nào cãi được, bi jờ jải trình kỉu j nghe ổn chút jờ :wall::wall::wall:

W

wenbie

Guest
2/2/07
25
0
0
HN
Thực ra nếu ko có văn bản gì chứng minh họ đã hướng dẫn mình ntn trước đó thi cãi với cán bộ thuế khó lắm. 5tr thì bạn chấp nhận nộp sớm đi còn hơn chứ để càng lâu Dn càng thiệt thôi. Bạn nói với họ để DN ko phải nộp phạt Q1+Q2 là tốt nhất. Nếu ko được thì đành chịu thôi. Lần sau rút kinh nghiệm. Bên mình cũng bị một lần như thế đấy và họ thì cứ cãi bay là ko hướng dân mình như vậy. Hic hic

bigmen

bigmen

Cao cấp
10/9/07
218
0
0
Hà Nội&Nam Định
Thực ra nếu ko có văn bản gì chứng minh họ đã hướng dẫn mình ntn trước đó thi cãi với cán bộ thuế khó lắm. 5tr thì bạn chấp nhận nộp sớm đi còn hơn chứ để càng lâu Dn càng thiệt thôi. Bạn nói với họ để DN ko phải nộp phạt Q1+Q2 là tốt nhất. Nếu ko được thì đành chịu thôi. Lần sau rút kinh nghiệm. Bên mình cũng bị một lần như thế đấy và họ thì cứ cãi bay là ko hướng dân mình như vậy. Hic hic

Ai nói là mình ko có cơ sở để chứng minh họ đã hướng dẫn như vậy? Cái jấy nộp tiền vào ngân sách quý 3 rõ ràng là 8tr là bẳng chứng chứ sao? Nếu họ ko hướng dẫn thế thì mình chỉ đóng 7tr như bạn ấy đã điều chỉnh thôi!

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Chào các bác! Hôm nay em bị ông cán bộ thuế gọi lên và kêu fải nộp phạt thuế TNDN?? Em xin nói về tình hình cty em như sau. Thuế TNDN tạm tính từ đầu năm của cty em = 6triệu/1quý. Ngay đầu năm cty em đã nộp Q1 + Q2 = 12triệu. Đến tháng 6, cán bộ QL thuế bên cty em có gọi DN và yêu cầu fải điều chỉnh tăng lợi nhuận, nếu không sẽ bị áp thuế. Nên DN em đã tăng từ 6triệu lên 7triệu.

Cái quy định này ở đâu ra vậy trời??? Có công văn gửi xuống cho DN bạn ko nhỉ?? :wall::wall::wall:

Em đã nộp tiền TTNDN của Q3 =8tr rồi. Nhưng hôm nay lại bị gọi lên và cán bộ bảo em fải nộp fạt do nộp chậm thuế. Em có bảo họ nhưng họ bảo do DN ko nói rõ là điều chỉnh từ tháng 6, tức là từ tháng 6 tới tháng 9, em fải tính số ngày rồi * 0.05%*số tiền còn thiếu của Quý 2. (Trong đó số tiền thuế TNDN của Q2 = 28tr - 6tr(đây là Số tiền đã nộp của Q1)/3 = 7tr3.. => Số tiền thuế TNDN còn thiếu Q2 = 7tr3 - 6tr (số đã nộp từ đầu năm) = 1tr3. Nên cứ thế mà nhân ra xác định số bị fạt do nộp chậm :wall::wall::wall: họ hướng dẫn em như vậy. Nhưng cái lúc đầu thì lại hướng dẫn em làm thế kia, mà em thì lại ko thể cãi lại đc. Các bác cho em 1 lời khuyên với... Để lâu 1 ngày tiền lại càng tăng :wall::wall:

Nếu họ bảo bạn nộp fạt do nộp thuế chậm thì lúc nào cũng fải có cái công văn, hay thông báo gửi về báo cho DN bạn hay chứ, ko thể nói miệng như thế được. Nếu nói wa nói lại thì người thiệt là bên DN bạn đó.

Đồng ý với bigmen. Mình sẽ lấy căn cứ là Giấy nộp tiền vào Ngân sách nhà nước ra mà nói cho họ rõ.

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere

Bây giờ số thuế TNDN Quý 2 DN tớ còn nợ là: 1tr3... Vậy fải lấy: 1tr3*0.05*90 ngày = 5tr850????????Vậy thì sếp tớ quạt chết ~X( Chết rồiiiii... Tớ có cái hướng dẫn = bút chì của họ trong tờ khai thuế T9 của tớ, nhưng chỉ ghi bút chi thôi, jờ họ đổ do DN ko nói rõ tháng điều chỉnh. Vậy mới chết tớ.. Trời ơii

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
Cái quy định này ở đâu ra vậy trời??? Có công văn gửi xuống cho công ty bạn ko nhỉ?? :wall::wall::wall:

Nếu họ bảo bạn nộp fạt do nộp thuế chậm thì lúc nào cũng fải có cái công văn, hay thông báo gửi về báo cho DN bạn hay chứ, ko thể nói miệng như thế được. Nếu nói wa nói lại thì người thiệt là bên DN bạn đó.

Cả 2 cái trên đều không có công văn hay là j cả bạn ạh. Nhưng bây giờ họ kêu fải tự xác định số ngày và số tiền nộp chậm để mà tính nộp fạt. Họ chỉ nói miệng thôi, không có công văn hay thông báo j về DN cả. Vậy bây giờ mình fải làm thế nào??
Và họ cứ đổ cho là do DN ko nói rõ ngày tháng nộp, nên họ mới hướng dẫn theo cách trên. Vậy mới chết tớ chứ

Sửa lần cuối:
Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Bây giờ số thuế TNDN Quý 2 DN tớ còn nợ là: 1tr3... Vậy fải lấy: 1tr3*0.05*90 ngày = 5tr850????????Vậy thì sếp tớ quạt chết ~X( Chết rồiiiii... Tớ có cái hướng dẫn = bút chì của họ trong tờ khai thuế T9 của tớ, nhưng chỉ ghi bút chi thôi, jờ họ đổ do DN ko nói rõ tháng điều chỉnh. Vậy mới chết tớ.. Trời ơii

HÌnh như nhầm bạn ạ. Phải lấy: 1.300.000 x 0.05% x 90 ngày = 58.500 thôi à.

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
HÌnh như nhầm bạn ạ. Phải lấy: 1.300.000 x 0.05% x 90 ngày = 58.500 thôi à.

Có đúng như này ko bác?? Nếu như này thì còn may cho em , chứ 5triệu thì chết em luôn

S

sktltb

Sơ cấp
11/12/03
38
0
6
Hà Nội
Công ty mình ở Hà nội, bây giờ làm gì phải điều chỉnh thuế nữa, mẫu biểu của CQ thuế đã co rỗ ràng, từ quý 3 /07 minh chỉ viêc làm mẫu tờ khai thuế TNDN tạm tính(thuế TNDN chứ kô phải GTGT đâu nha), lấy tổng giá trị DT của quý x tỉ lệ thuế TNDN / DT của năm trước đã quyết toán(or tỉ lệ thuế TNDN /DT của tờ khai thuế TNDN nộp từ đầu năm) ra tiền bao nhiêu thì nộp từng đó. Khỏe re chả phải làm điều chỉnh gì nữa

E

E-commerce

Guest
28/5/07
13
0
0
Hanoi

Phạt thì nói chuyện làm gì chứ, chán chết mấy người cán bộ thuế, lúc hướng dẫn thế này lúc lại thế kia, chả nhẽ lại vạch vôi vào mồm mỗi khi nghe họ hướng dẫn... AI CÓ GIẢI PHÁP HAY HƠN THÌ LÊN TIẾNG ĐI???...PHẢI TÌM RA GIẢI PHÁP HAY HƠN ĐỂ NHỠ SAU CÓ GẶP PHẢI TRƯỜNG HỢP NÀY THÌ CÒN BIẾT ĐƯỜNG MÀ GIẢI THÍCH, CHỨ CỨ CHỊU NỘP PHẠT NGAY THÌ CHÍT ÀH???

Có một vài thắc mắc, nếu giải thích được mấy cái này k biết giúp gì cho bạn được ko?

1- Trước đây tạm tính là 24 triệu, Giờ bổ sung và đưa ra số mới là 28 triệu... Nghĩa là 28/4= 7 triệu (thuế phải nộp mỗi tháng)

2- Quý 1 và 2 đã nộp 12 triệu (mỗi quý 6 tr). Như vậy sẽ phải nộp bổ sung thêm mỗi quý 1 triệu

3- Quý 3 đáng lẽ phải nộp là 7 triệu nhưng bạn lại nộp lên tới 8 triệu. Điều đó có nghĩa là bạn đã bổ sung được 1 triệu cho 1 quý nào đó, còn 1 triệu thì bạn để lại đến quý 4 sẽ nộp tiếp (sao cho tổng bằng 28 tr).
Chính sự "để lại" này làm cán bộ thuế cho rằng bạn nộp chậm thuế???
Và nếu phải nộp chậm thuế thì chỉ chậm 1 triệu thôi? Nếu nộp phạt, liệu có " ít " hơn con số 5 triệu mà bạn dự tính ko nhỉ?

4- Nếu giải thích với cán bộ thuế rằng nhữg con số này chỉ là số tương đối vì nó là tạm tính, vì đến cuối năm đằng nào cũng phải quyết toán theo con số thực???..Được k nhỉ??? Có thể ông thuế sẽ chấp nhận nếu bạn ăn nói "khéo léo"????....

5- Nộp thuế xong quý 3 là 8 triệu thì lại có thông tư 60 tính thuế cho quý 4 theo số thực phát sinh. Nếu bạn chứng minh được trong quý 3 số thuế của bạn phải nộp (số thực fát sinh) nhỏ hơn hoặc bằng 6 triệu chẳng hạn thì liệu có lật được cái sự "BẮT TÍNH LẠI THUẾ" của cán bộ thuế khi họ ko chấp nhận con số 6 triệu hồi đầu năm được k nhỉ?
Lý do: Doanh nghiệp tôi ước tính là 6 triệu/quý. Ước tính chủ quan của cán bộ thuế cao hơn (vì thế bắt kế toán tính và nộp bổ sung). Nhưng khi thông tư 60 ra đời, Doanh nghiệp tôi ước tính căn cứ vào số thực quý 3 (hay tính thử quý 1 và 2 luôn đi) thì thấy sát với cái tôi tự ước tính hơn (tôi hiểu rõ tình hình của tôi hơn ông cán bộ thuế là cái chắc), như vậy phần nào chứng minh cho tôi là tôi đúng vậy thì cái việc ông bắt tôi nộp bổ sung cần phải xem lại???

T

thienthanhvu

Guest
12/10/07
11
0
0
41
188 truong cong dinh-vung tau
Anh chị ơi ! cho em hỏi thăm chút nha. Sau nhiều ngày tham khảo trên webketoan,em đã biết cách làm sổ sách và tờ khai thuế GTGT ( vì em mới học làm kế toán lần đầu ) .Bây giờ sắp kết thúc năm cũ, em biết sắp phải làm tờ khai thuế TNDN và báo cáo tài chính cuối năm. Hai vấn đề này em chưa được rõ lắm. Chẳng hạn :
* Đối với việc kê khai thuế TNDN em sẽ bắt đầu làm như thế nào ? cần những giấy tờ gì liên quan để nộp kèm theo?
* Đối với BCTC thì em sẽ làm trình tự những gì?
Anh chị cố gắng giúp em với nhé.Em cảm ơn rất nhiều. Chúc anh chị vui vẻ và nhiều sức khỏe.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA