Xuất hóa đơn công trình xây dựng

• Thread starter hoasuatinhyeu
  • Ngày gửi
chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
Trong thông tư 129 có quy định rõ, thời điểm xác định thuế GTGT

- Đối với hoạt động kinh doanh bất động sản, xây dựng cơ sở hạ tầng, xây dựng nhà để bán, chuyển nhượng hoặc cho thuê là thời điểm thu tiền theo tiến độ thực hiện dự án hoặc tiến độ thu tiền ghi trong hợp đồng. Căn cứ số tiền thu được, cơ sở kinh doanh thực hiện khai thuế GTGT đầu ra phát sinh trong kỳ.
- Đối với xây dựng, lắp đặt là thời điểm nghiệm thu, bàn giao công trình, hạng mục công trình, khối lượng xây dựng, lắp đặt hoàn thành, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.

Quy định thực hiện cụ thể
2.12. Cơ sở xây dựng có công trình xây dựng, lắp đặt mà thời gian thực hiện dài, việc thanh toán tiền thực hiện theo tiến độ hoặc theo khối lượng công việc hoàn thành bàn giao, phải lập hoá đơn thanh toán khối lượng xây lắp bàn giao. Hóa đơn GTGT phải ghi rõ doanh thu chưa có thuế và thuế GTGT. Trường hợp công trình xây dựng hoàn thành đã lập hóa đơn thanh toán giá trị công trình nhưng khi duyệt quyết toán giá trị công trình XDCB có điều chỉnh giá trị khối lượng xây dựng phải thanh toán thì lập hóa đơn, chứng từ điều chỉnh giá trị công trình phải thanh toán.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
C

congaihaiduong

Sơ cấp
1/1/11
11
0
1
35
hai duong
vậy e xuất hoá đơn khi công trình quyết toán đựoc không ạ?
mà khi chủ đầu tư thanh toán thì có cần xuất HĐ không ạ?

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya
vậy e xuất hoá đơn khi công trình quyết toán đựoc khogon ạ?
mà khi chủ đầu tư thanh toán thì có cần xuất HĐ hôgn ạ?

Biên bản quyết toán có xác nhận của các bên, căn cứ vào đó kế toán xác định doanh thu

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
vậy e xuất hoá đơn khi công trình quyết toán đựoc không ạ?
mà khi chủ đầu tư thanh toán thì có cần xuất HĐ không ạ?

Mọi người đã trả lời thế mà vẫn chưa hiểu được à?
Doanh thu không phụ thuộc vào thanh toán mà là Hồ sơ nghiệm thu công trình hoặc giai đoạn/hạng mục...
Khi nhận được hồ sơ nghiệm thu khối lượng và giá trị: Kế toán nhà thầu viết hóa đơn và hạch toán phải thu
Khi nhận được tiền thì hạch toán giảm phải thu tăng tiền gửi.
Trường hợp chủ đầu tư trả không đủ tiền hay không trả tiền vẫn phải xuất hóa đơn và xác định doanh thu theo hồ sơ nghiệm thu.

Vận dụng: Yêu cầu chủ đầu tư chuyển tiền thuế 10% cho nhà thầu để nộp thuế, khi nào chuyển hết tiền thì trả hóa đơn đỏ cho CĐT, trước đó chỉ chuyển bản phô tô để CĐT hạch toán khấu trừ thuế.

L

linh5914

Sơ cấp
3/10/11
9
0
0
tphcm
Nếu công trình đã hoàn thành nghiệm thu, bạn phải xuất hóa đơn đâu ra. Đồng thời phải ghi nhận doanh thu và tính giá thành. Nếu hóa đơn đầu vào bạn chậm quá nó sẽ gây khó khăn trong việc tập hợp giá thành, đồng thời nó sẽ ảnh hưởng đến thuế thu nhập tạm tính trong quý đó nữa. Nếu hóa đơn về chậm vài tháng, bạn có thể yêu cầu bên bán ký nhận dùm biên bản giao hàng, ngày giao hàng nằm trong khoảng thời gian thi công. Nhưng đây chỉ là chữa cháy cho hợp lý tí thôi, chứ biên bản này không phải là chứng từ hợp lệ khi đưa vào chi phí để giảm thuế đâu nhé.Mình biết, có một số cty nhỏ thông thường thì làm công trình mua vật tư thường không lấy hóa đơn vì sẽ giảm được phần thuế GTGT nhưng các bạn là kế toán các bạn nên tư vấn cho sếp vấn đề này. Còn về nhân công thì việc chấm công, thời vụ hoặc có hợp đồng đều phải nằm trong thời gian thi công. Chỉ có chi lương có thể sau thời gian nghiệm thu công trình.
Nick yahoo: linh5914. cùng trao đổi về kế toán xây dựng nhéGhi chú: Nick linhnhat166 của mình đã bị hacker ăn cắp rồi, các bạn trong list của mình đừng chát với nick này nữa nhé.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ðề: Xuất hóa đơn công trình xây dựng

Bạn phải xem trong dự 35t bao gồm cái gì,Vật tư bao nhiêu gồm chủng loại nào, tiền nhân công bao nhiêu .... Không có chuyện ( hoá đơn đầu vào, đầu ra cân bằng ) được vì như thế không lỗ, lãi trừ trường hợp cố tình. Hảy cẩn thận khi có thanh tra, kiểm tra thì ...

B

ba vi

Guest
28/11/11
34
1
8
34
Minh Châu - Ba Vi - Hà Nội

Anh chị cho em hỏi. Cty em chưa xuất hoá đơn và chưa thanh lý hợp đồng nhưng các ctrinh đã làm xong.vì chưa thu được tiền nên chưa xuất hd. có ct làm xong từ t8 nhưng giờ mới có hđ vat đầu vào về các chi phí,thì em phân bổ chi phí đó cho các ct đó ntn và có hợp lý không ạh.kể cả thuê máy đo em cũng t12 mới có hoá đơn. Em nên làm HD thuê theo ngày đúng khogn ạhu mà có hợp lý không. Cty em làm về đo đạc địa chính mong anh chị giúp. Em mới ra trường mong anh chị chỉ giáo

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Anh chị cho em hỏi. Cty em chưa xuất hoá đơn và chưa thanh lý hợp đồng nhưng các ctrinh đã làm xong.vì chưa thu được tiền nên chưa xuất hd. có ct làm xong từ t8 nhưng giờ mới có hđ vat đầu vào về các chi phí,thì em phân bổ chi phí đó cho các ct đó ntn và có hợp lý không ạh.kể cả thuê máy đo em cũng t12 mới có hoá đơn. Em nên làm HD thuê theo ngày đúng khogn ạhu mà có hợp lý không. Cty em làm về đo đạc địa chính mong anh chị giúp. Em mới ra trường mong anh chị chỉ giáo

Bạn nên đọc thêm chuẩn mực số 14- Doanh thu và thu nhập khác (cái này searh trên Google là có).
Quan điểm trả tiền mới xuất hóa đơn là sai cơ bản. Việc xác định doanh thu là căn cứ vào chi phí hình thành nên nó, vậy xác định doanh thu là căn cứ vào hồ sơ nghiệm thu. Cơ quan thuế khi kiểm tra đôi khi không cần phải hóa đơn mà căn cứ vào hợp đồng, chi phí liên quan và chuyển tiền qua tài khoản (công nợ) cũng bắt buộc đơn vị xác định doanh thu và phạt chậm nộp thuế đó!

tran ngoc mien

tran ngoc mien

Sơ cấp
8/5/09
23
0
1
51
Thanhhoa

ATM919 ơi cho mình hỏi thêm chút: theo bạn hóa đơn đầu vào có thể lấy chậm hơn một chút được nhưng nhân công trực tiếp có thể sau thời điểm đó được không vì vd: NT và xuất hóa đơn vào tháng 8/07 nhưng T9+10+11/2007 các đơn vị mới đưa bảng lương vào thanh toán cho CT đó thì có được chấp nhận là chi phí nhân công hợp lý cho công trình đó không?:wall:

Mình có thắc mắc: Công trình hoàn thành, đã nghiệm thu, bàn giao và đã viết hóa đơn cho chủ đầu tư trong tháng 8/2007, nhưng chi phí nhân công xây dựng công trình lại có bảng lương tháng 9 + 10 + 11/2007??. Bạn thử kiểm tra xem:
1. Hợp đồng ký thời gian nào? thời gian thi công?
2. Bảng thanh toán lương lao động phục vụ xây dựng công trình đã được thanh toán từ tháng nào rồi?
3. Nếu có phát sinh sửa chữa, khắc phục... thì phải có công văn yêu cầu của chủ đầu tư hay người sử công trình yêu cầu công ty bạn đển sửa chữa, bảo hành...và sau đó phải có biên bản kiểm tra hiện trường giữa các bên về tình trạng công trình, những phần việc phải làm tiếp theo,... có thể có yêu cầu thời gian hoàn thành... chứ?
Mình thấy rất lạ là các công trình ở VN (chỉ những chủ thầu nhỏ, công ty bé) mới rơi vào tình trạng như vậy - (phải chăng đều vì lợi nhuận- mua những nơi rẻ, và .... chỉ khổ kế toán.)đầu tư của nhiều công trình lớn có bao giờ thế đâu. trước khi đưa vật liệu vào công trình phải lẫy mẫu vật liệu, thông tin của nhà sx, hóa đơn... đều có cả

B

ba vi

Guest
28/11/11
34
1
8
34
Minh Châu - Ba Vi - Hà Nội

em có thắc mắc nữa mong anh chị nào biết bảo giùm em.em tính chí phí nhân công và NVL thì có hoá đơn. ngoài ra cso các chi phí khác nữa có cần có hoá đơn không ah. mà em đọc dự toán thì làm nhan cong là không bị quá gtri thôi ah. Còn NVL trong dự toán nhiều nhưng em chỉ lấy được hoá đơn có mấy VL thui như thế có hợp lý không. mà số tiền thì gônmf cả những loại vật liệu kia.

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
tất cả chi phí được ghi nhận là chi phí hợp lý khi nó phù hợp với hoạt động kinh doanh và có chứng từ hợp lý. Nếu có dự toán xây dựng bạn phải lấy hoá đơn vào tương ứng không vượt quá định mức trong đó.

M

meoconvanhimcon

Sơ cấp
4/11/06
27
2
3
Hà Nội

cho mình hỏi là mình là công ty về xây dựng thì tủ lạnh được cho vào tính chi phí hợp lý không ạ?

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
theo mình mỗi 1 doanh nghiệp được chi 10% trên tổng số chi phí được trừ vào các mục tiếp khách, hội nghị.... Tủ lạnh có thể mua về để phục vụ các công tác đó. Nếu có hoá đơn chứng từ thì đưa vào bình thường. Chỉ cần mình giải thích phù hợp là được

T

tduyet

Sơ cấp
2/3/10
49
2
8
Viet nam

cho cái này vào 153 đó bạn. Nhập kho rồi làm cái phiếu xuất kho dùng cho công trình. Phân bổ dần, khi công trình xong thì cho về văn phòng, nếu còn công trình khác thì xuất phần còn lại cho công trình khác. Cũng phân bổ dần vào từng công trình ;)

E

endd

Guest
2/6/12
4
0
0
hp

giúp hộ mình khoản này với. ví dụ cty mình là A nhận công trình của bên B và đã nghiệm thu xuất hoá đơn cho bên B từ tháng 1, nhưng bên mình thuê công ty C làm công trình cho bên B. Vì công ty mình chưa thanh toán cho bên C nên dù bên C làm nghiệm thu từ tháng 1 nhưng đến tháng 10 bên C mới xuất hoá đơn cho bên mình. Hoá đơn đó bên mình kẹp cùng phiếu xuất hàng trước tháng 1 gửi lên thúê có sao không. Mọi người tư vấn dùm mình lên làm thế nào cho hợp lệ.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

giúp hộ mình khoản này với. ví dụ cty mình là A nhận công trình của bên B và đã nghiệm thu xuất hoá đơn cho bên B từ tháng 1, nhưng bên mình thuê công ty C làm công trình cho bên B. Vì công ty mình chưa thanh toán cho bên C nên dù bên C làm nghiệm thu từ tháng 1 nhưng đến tháng 10 bên C mới xuất hoá đơn cho bên mình. Hoá đơn đó bên mình kẹp cùng phiếu xuất hàng trước tháng 1 gửi lên thúê có sao không. Mọi người tư vấn dùm mình lên làm thế nào cho hợp lệ.

Như vậy là cty C trốn thuế GTGT đầu ra và phải nộp phạt hành chính và chậm nộp thuế 0,05%x số thuế GTGT từ tháng 1 cho hóa đơn đó, khó có thể xử lý nổi. Nếu là vật tư của bên C thì trong 1 tháng cũng phải gộp phiếu xuất kho để viét hóa đơn, chứ nói gì đến 10 tháng. Khi đó cái hóa đơn của Cty C xuất cho Cty A cũng không hợp lý, tuy nhiên tùy mỗi nơi cách xử lý với cơ quan thuế khác nhau,bạnc ứ khai, cứ khấu trừ và hạch toán rồi chờ quyết toán thôi. Đôi lúc cũng chơ may rủi.

E

endd

Guest
2/6/12
4
0
0
hp

Như vậy là cty C trốn thuế GTGT đầu ra và phải nộp phạt hành chính và chậm nộp thuế 0,05%x số thuế GTGT từ tháng 1 cho hóa đơn đó, khó có thể xử lý nổi. Nếu là vật tư của bên C thì trong 1 tháng cũng phải gộp phiếu xuất kho để viét hóa đơn, chứ nói gì đến 10 tháng. Khi đó cái hóa đơn của Cty C xuất cho Cty A cũng không hợp lý, tuy nhiên tùy mỗi nơi cách xử lý với cơ quan thuế khác nhau,bạnc ứ khai, cứ khấu trừ và hạch toán rồi chờ quyết toán thôi. Đôi lúc cũng chơ may rủi.

mình định đề nghị bên C thay đổi ngày tháng nghiệm thu thanh lý hợp đồng thành t10, thì hd bên C xuất cho bên A có hợp lý hơn ko.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

- Hình như bạn nhầm vì thông thường bên có C.trình ( Chủ ĐT ) là A bạn nhận thi công là B.
- C.trình nghiệm thu từ T/1 bạn xuất HĐ bán ra là đúng nhưng đầu vào bên C chưa xuất HĐ cho bạn vì bạn chưa trả tiền thì bên C chưa đúng, giống như bạn chưa trả tiền mua VT nên bên bán giao hàng nhưng chưa xuất HĐ cho bạn.
- Khi bên C xuất HĐ bạn kẹp các phiếu xuất, nhập hàng tháng để chứng minh việc tập hợp Chi phí của bạn là đúng rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA