Xuất hóa đơn công trình xây dựng

• Thread starter hoasuatinhyeu
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huelgtybg

Guest
19/7/11
2
0
0
33
bg
bạn ơi . t mới đi làm kt xd. chưa hiểu j nhiều . t thấy cũng phức tạp lắm. bạn có thể chia sẻ với t một chút cho t hiểu qua được không? nhất là phần hóa đơn đầu vào và đầu ra ấy. bạn nha. cảm ơn bạn nhé !

V

vinhatax

Never Surrender !!!
18/8/10
166
1
16
Đà Nẵng
bạn ơi . t mới đi làm kt xd. chưa hiểu j nhiều . t thấy cũng phức tạp lắm. bạn có thể chia sẻ với t một chút cho t hiểu qua được không? nhất là phần hóa đơn đầu vào và đầu ra ấy. bạn nha. cảm ơn bạn nhé !
Mảng kế toán xây dựng cơ bản thường là phức tạp nhất... Bạn cần tìm hiểu XDCB qua từng giai đoạn: Từ đấu thầu => thi công công trình => quyết toán công trình.... Bạn cứ tìm hiểu dần dần... Rồi các bác trong webketoan sẽ giải đáp từng thắc mắc của bạn. Mình cũng là lính mới, đã và đang học theo cách này .hĩhix

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Bạn nên tìm đọc chuẩn mực 14- Doanh thu và thu nhập khác (chỉ cần tìm trên google là có). Chuẩn mực này quy định về Doanh thu và chi phí. Ngoài ra bạn nên đọc mục "thông tin văn bản pháp luật" ở đường dẫn sau:
Thông tin văn bản pháp luật

N

nga69

Mưa mùa hè ^^
31/5/11
214
2
0
Nơi tình iu bắt đầu
Ôi. mình ko mún làm KT nữa, khó quá đi mất. mình cũng làm KT xây dựng. mới đi làm. ko hiểu tí gì cả. chán

mình mới vừa nhận việc tại một công ty xây dựng
hiện tại mình rất lúng túng trong việc xuất hoá đơn, cũng như cân đối đầu vào, đầu ra
tại vì ở công ty mình xây dựng công trình giá trị hợp đồng hơn 1tỷ, 2tỷ, 3tỷ,...
và trong hợp đồng không quy định là hoàn thành, nghiệm thu theo tiến độ
mà bao giờ xong công trình rùi nghiệm thu
tới lúc đó mới xuất hoá đơn
công trình thì thi công kéo dài cả 6 tháng
lúc mua vật tư thì đã lấy hoá đơn đầu vào hết rùi
hàng tháng phải kê khai thuế vat đầu vào rùi
nhưng đầu ra không có
tới lúc công trình hoàn thành thì xuất hoá đơn -> đầu ra có mà đầu vào lại không có
vậy làm sao để cân đối
Anh chị nào có kinh nghiệm giúp em với

Sao ko ai trả lời câu hỏi này thế ạ? e mún học hỏi thêm.hic. e ko bít gì về KT XD cả. mọi ng ơi, giúp e với.huhu

Sửa lần cuối:
W

wait for you

Sơ cấp
23/4/10
9
0
0
thai binh
Bạn cứ xuất hóa đơn bình thường, còn hóa đơn thì không lấy được trước thì buộc phải lấy sau thui, nhưng biên bản giao nhận hàng bạn phải để ngày trong giai đoạn thi công và hợp đồng mua hàng với nhà cung cấp thì bạn để điều khoản là khi nào thanh toán hết tiền thì bên B mới xuất hóa đơn cho bên mình.
- Chúc bạn thành công
:006:

N

nga69

Mưa mùa hè ^^
31/5/11
214
2
0
Nơi tình iu bắt đầu
Bạn cứ xuất hóa đơn bình thường, còn hóa đơn thì không lấy được trước thì buộc phải lấy sau thui, nhưng biên bản giao nhận hàng bạn phải để ngày trong giai đoạn thi công và hợp đồng mua hàng với nhà cung cấp thì bạn để điều khoản là khi nào thanh toán hết tiền thì bên B mới xuất hóa đơn cho bên mình.
- Chúc bạn thành công
:006:

Theo ý bạn có nghĩa là khi mua Vật tư thì mình chỉ cần lấy Biên bản giao nhận. Khi nào hoàn thành côn trình bên mình tổng kết lại các BBGN rùi mới lấy Hóa đơn đúng ko ạ? Khi mình làm HĐồng với bên bán thì mình phải thêm điều khoản lấy HĐơn khi hoàn thành CT. ko bít mình hỉu có đúng ko?

H

htxuanyen

Guest
16/4/10
2
0
0
52
TP Ho Chi Minh
Lúc mua vật tư vào dùng cho công trình, cty bạn đã lấy được hóa đơn đầu vào là rất tốt rồi. Hàng tháng bạn làm tờ khai thuế GTGT thể hiện số thuế GTGT được khấu trừ, còn đầu ra thì bằng 0, tức là có số thuế GTGT được khấu trừ chuyển sang kỳ sau. Lúc này sẽ hạch toán các chi phí vật tư (TK 621), nhân công (TK 622) và các phí khác phục vụ thi công (TK 627) vào chi phí SXKD dở dang (TK 154). Khi công trình hoàn thành bàn giao cho khách hàng, cty ban sẽ xuất hóa đơn đầu ra và thể hiện trên tờ khai thuế GTGT. Chênh lệch giữa thuế GTGT đầu vào (còn được khấu trừ đến thời điểm xuất hóa đơn đầu ra) và thuế GTGT đầu ra là số thuế GTGT cty bạn phải nộp. Lúc này sẽ hạch toán doanh thu (TK 511) và giá vốn công trình (TK 632) sẽ ra lợi nhuận mà cty bạn có được.
Còn việc cân đối giữa doanh thu và chi phí để có lợi nhuận hay muốn lỗ là do ý muốn chủ quan của Cty bạn. Nhưng mà lỗ thì không ai đóng thuế để XD nước nhà! Bạn nhỉ!:quiet:

P

phuongtran85

Guest
12/8/11
2
0
0
Tp.HCM
ATM ơi công trình mà đã nghiệm thu xuất hóa đơn rồi, sau thời gian bảo hành thì những hóa đơn nhận về đâu còn được tính chi phí nữa. hichic

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
mình mới vừa nhận việc tại một công ty xây dựng
hiện tại mình rất lúng túng trong việc xuất hoá đơn, cũng như cân đối đầu vào, đầu ra
tại vì ở công ty mình xây dựng công trình giá trị hợp đồng hơn 1tỷ, 2tỷ, 3tỷ,...
và trong hợp đồng không quy định là hoàn thành, nghiệm thu theo tiến độ
mà bao giờ xong công trình rùi nghiệm thu
tới lúc đó mới xuất hoá đơn
công trình thì thi công kéo dài cả 6 tháng
nhưng đầu ra không có
tới lúc công trình hoàn thành thì xuất hoá đơn -> đầu ra có mà đầu vào lại không có
vậy làm sao để cân đối
Anh chị nào có kinh nghiệm giúp em với

Làm kế tóan phải hiểu nguyên lý cái đã, chưa hiểu nguyên lý thì chẳng rối lên:
Dự toán công trình: Bảng kế hoạch chi phí để hoàn thành công trình
Chi phí đầu vào của công trình XD: Chí phí vật liệu, nhân công, máy thi công, chi phí chung
Nếu khi thi công công trình, tiết kiệm tối đa 3 khoản chi phí trên mà vẫn hoàn thành công trình (chủ đầu tư ký biên bản nghiệm thu và phê duyệt quyết tóan) thì cty thi công có lãi.
Hóa đơn đầu ra là cty thi công xuất cho chủ đầu tư trên cơ sở hồ sơ nghiệm thu (biên bản nghiệm thu giá trị).
Mỗi công trình đều theo dõi riêng chi phí, chi phí trực tiếp của công trình nào thì hạch toán cho công trình đó, toàn bộ chi phí cuối cùng dừng ở 154- chi tiết từng công trình đến khi xuất hóa đơn đầu ra, khi hạch toán 511 thì đồng thời bút toán 154 đó chuyển sang 632- xác định giá vốn.
Lợi nhuận: - Lợi nhuận từng công trình (=511 -632)
- Lợi nhuận của tất cả các hoạt động (toàn công ty) = xem bảng kết quả HĐKD theo mẫu QĐ15

N

nga69

Mưa mùa hè ^^
31/5/11
214
2
0
Nơi tình iu bắt đầu
Chi phí đầu vào của công trình XD: Chí phí vật liệu, nhân công, máy thi công, chi phí chung
Nếu khi thi công công trình, tiết kiệm tối đa 3 khoản chi phí trên mà vẫn hoàn thành công trình (chủ đầu tư ký biên bản nghiệm thu và phê duyệt quyết tóan) thì cty thi công có lãi.
Hóa đơn đầu ra là cty thi công xuất cho chủ đầu tư trên cơ sở hồ sơ nghiệm thu (biên bản nghiệm thu giá trị).
Mỗi công trình đều theo dõi riêng chi phí, chi phí trực tiếp của công trình nào thì hạch toán cho công trình đó, toàn bộ chi phí cuối cùng dừng ở 154- chi tiết từng công trình đến khi xuất hóa đơn đầu ra, khi hạch toán 511 thì đồng thời bút toán 154 đó chuyển sang 632- xác định giá vốn.
- Lợi nhuận của tất cả các hoạt động (toàn công ty) = xem bảng kết quả HĐKD theo mẫu QĐ15

E chưa biết làm trên phần mềm thì sao bác?

Bác nói thế này cũng khó hỉu quá. Bạn ý hỏi cân đối cơ mà. Bác nói rõ được ko? E mu muội. hi

Sửa lần cuối:
XAT

XAT

Sơ cấp
24/11/09
11
1
0
Nơi ấy không bình yên
C.trình thì thi công kéo dài cả 6 tháng
nhưng đầu ra không có
vậy làm sao để cân đối

..toàn bộ chi phí cuối cùng dừng ở 154- chi tiết từng công trình đến khi xuất hóa đơn đầu ra, khi hạch toán 511 thì đồng thời bút toán 154 đó chuyển sang 632- xác định giá vốn...

Bạn Nga69 chẳng chịu đọc gì cả: khi nhập vật tư hay nhân công,... thì đã hạch tóan về 154 rồi. Công trình có vắt qua 2 năm thì 154 vẫn còn đó, chờ đến khi xác định doanh thu (xuất hóa đơn đầu ra thì thôi). Nghe chừng bạn này phải đi học nguyên lý kế tóan thêm 1 năm nữa mới làm kế tóan xây dựng được rồi.

1

1405dole

Sơ cấp
3/3/11
31
0
0
thainguyen
Ôi. mình ko mún làm KT nữa, khó quá đi mất. mình cũng làm KT xây dựng. mới đi làm. ko hiểu tí gì cả. chán

Sao ko ai trả lời câu hỏi này thế ạ? e mún học hỏi thêm.hic. e ko bít gì về KT XD cả. mọi ng ơi, giúp e với.huhu
Em cũng có thắc mắc muốn hỏi các bác, theo luật thì các hóa đơn đầu vào được kê khai khấu trừ chậm nhất trong vòng 6 tháng. Nhưng ví dụ trong 1 năm cty em chỉ có duy nhất 1 hợp đồng thôi, giả dụ làm từ tháng 1 đến tháng 12 đi, trong năm ấy không xuất 1 hóa đơn nào, đến tháng 1 năm sau xuất hóa đơn cho hợp đồng đó. Vậy phần thuế GTGT đầu vào của năm trước để sang năm sau có được khấu trừ nữa không?và có văn bản nào nói về vấn đề này không? mong các bác giúp đỡ.

Sửa lần cuối:
N

nga69

Mưa mùa hè ^^
31/5/11
214
2
0
Nơi tình iu bắt đầu
Bạn Nga69 chẳng chịu đọc gì cả: khi nhập vật tư hay nhân công,... thì đã hạch tóan về 154 rồi. Công trình có vắt qua 2 năm thì 154 vẫn còn đó, chờ đến khi xác định doanh thu (xuất hóa đơn đầu ra thì thôi). Nghe chừng bạn này phải đi học nguyên lý kế tóan thêm 1 năm nữa mới làm kế tóan xây dựng được rồi.

Chắc phải thế thui bác ạ. hic. e chỉ học KT thương mại thui. cái này học qua loa. Dốt lắm bác ạ.

Ý bạn này muốn hỏi về phần thuế VAT mà các bác, chứ không phải phần hạch toán chi phí để tính lãi lỗ. Em cũng có thắc mắc gần giống bạn này, theo luật thì các hóa đơn đầu vào được kê khai khấu trừ chậm nhất trong vòng 6 tháng. Nhưng ví dụ trong 1 năm cty em chỉ có duy nhất 1 hợp đồng thôi, giả dụ làm từ tháng 1 đến tháng 12 đi, trong năm ấy không xuất 1 hóa đơn nào, đến tháng 1 năm sau xuất hóa đơn cho hợp đồng đó. Vậy phần thuế GTGT đầu vào của năm trước để sang năm sau có được khấu trừ nữa không?và có văn bản nào nói về vấn đề này không? mong các bác giúp đỡ.

CHỉ bạn này hỉu mình.hic. tủi thân.huhu

T

trangnganthu90

Guest
27/3/08
6
0
0
Gò Vấp
theo mình hiểu thì hóa đơn đầu vào mình vẫn kê khai thuế hàng tháng và nếu trong năm kg xuất hóa đươn nào thì mình vẫn được khấu trừ chuyển sang kỳ sau, cho dù sang năm xuât hóa đơn thì số thuế mình vẫn được khấu trừ chứ (chỉ trừ khi sau 6 tháng bạn kg kê vào tờ khai thôi)

yeuketoan09

yeuketoan09

Trung cấp
4/2/09
114
1
0
Ha noi
Em cũng có thắc mắc muốn hỏi các bác, theo luật thì các hóa đơn đầu vào được kê khai khấu trừ chậm nhất trong vòng 6 tháng. Nhưng ví dụ trong 1 năm cty em chỉ có duy nhất 1 hợp đồng thôi, giả dụ làm từ tháng 1 đến tháng 12 đi, trong năm ấy không xuất 1 hóa đơn nào, đến tháng 1 năm sau xuất hóa đơn cho hợp đồng đó. Vậy phần thuế GTGT đầu vào của năm trước để sang năm sau có được khấu trừ nữa không?và có văn bản nào nói về vấn đề này không? mong các bác giúp đỡ.

Bạn xem trong TT 28/2011/TT-BTC ngày 28/02/2011 về hướng dẫn kê khai thuế GTGT

D

dhanh85

Sơ cấp
1.Công ty mình cũng làm bên lĩnh vực xây dựng, thường hợp đồng mình thấy ghi như thế này" thanh toán 80% giá trị khối lượng thi công hoàn thành được nghiệm thu theo điểm dừng của từng giai đoạn, thanh toán 90% khi nghiệm thu bàn giao đưa vào sử dụng và hồ sơ quyết toán được 2 bên thống nhất, 95% khi hồ sơ được cấp có thẩm quyền phê duyệt..." vậy cho mình hỏi là hợp đồng này thanh toán theo phước thức gì? thường thì khi công trình hoàn thành mình xuất hóa đơn 1 lần, bên giao thầu thanh toán 95% giá trị/lần vậy có được không?
2.Tiện mình xin hỏi luôn cách phân biệt các hợp đồng xây dựng thanh toán theo hình thức gì?
3.Năm 2010 mình có 1 công trình đã hoàn thành, xuất hóa đơn VAT nhưng chưa thanh toán đến năm 2011 mới thanh toán minh ghi nhận N131/c337, mình không ghi nhận N337/C511vậy mình xử lý sao?

Mọi người trả lời nhanh giúp mình với

Sửa lần cuối:
T

tinhkhong

Sơ cấp
1/6/09
17
0
0
Tp.HCM
Cho mình hỏi khi xuất hóa đơn cho công trình đã hoàn thành mình ghi nội dung trên hóa đơn là: thi công công trình hay nghiệm thu công trình. xưa giờ mình vẫn xúât nghiệm thu công trình nhưng có 1 khách hàng ko chịu bắt mình phải làm biên bản điều chỉnh ghi: thi công công trình. Có ai giải thích júp mình với. Thanks nhìu!

N

nnluong811

Trung cấp
28/9/08
70
0
6
Hà Nội
Cho mình hỏi khi xuất hóa đơn cho công trình đã hoàn thành mình ghi nội dung trên hóa đơn là: thi công công trình hay nghiệm thu công trình. xưa giờ mình vẫn xúât nghiệm thu công trình nhưng có 1 khách hàng ko chịu bắt mình phải làm biên bản điều chỉnh ghi: thi công công trình. Có ai giải thích júp mình với. Thanks nhìu!

Nói chung, nội dung là gì cũng không quan trọng. Chủ yếu là giá trị công trình thui.
Viết nội dung theo bạn cũng đc mà viết theo như bên khách hàng của bạn yêu cầu cũng được. Miễn sao là 2 bên thấy hợp lý và đồng ý thui.
Bên mình bình thường ghi là: "Quyết toán công trình: "..." theo hợp đồng số ... ngày ... tháng ... năm".

Bên mình có trường hợp thế này.

Nghiệm thu và bàn giao công trình đưa vào sử dụng từ tháng 12/2011. Nhưng đến tháng 5/2011, bên chủ đầu tư mới thẩm định xong quyết toán. Lúc ấy bên mình mới làm thanh lý hợp đồng và xuất hóa đơn cho bên chủ đầu tư.

Nhưng vừa rồi, quản lý thuế bên mình nói rằng, xuất hóa đơn là căn cứ vào ngày nghiệm thu và bàn giao công trình.

Vậy thì mình cứ phải xuất hóa đơn cho chủ đầu tư khi nghiệm thu và bàn giao công trình. Rồi khi có bản Quyết toán thẩm định, hễ có sửa đổi gì thì lại phải xuất lại hóa đơn điều chỉnh àh?

Mọi người cho hỏi ý kiến nên làm thế nào đối với những trường hợp như thế này?

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA