Xuất hóa đơn công trình xây dựng

• Thread starter hoasuatinhyeu
  • Ngày gửi
W

WINTU

Trung cấp
10/4/06
141
1
18
Quảng Bình
bạn ATM 919 ơi.
cho minh hỏi bạn chút công trình đã bàn giao đưoa vào sử dụng rồi bạn không thể nào đưa bảng lương vào được đâu vì họ đã hoàn thành tất cả hạng mục rồi mới làm biên bản đó, còn khi nghiệm thu từng hạng mục mục hoặc dây chuyền thì mới đưa bảng lương vào. Ghi chu đã làm thanh lý là cty đã xuất toàn bộ hóa đơn(bắt buộc) cho công trình và thu đủ tiền rồi(có thể có)

Đưa chi phí tiền lương vào trước khi xcuất hóa đơn . còn chi lương thực tế thì sau cung được . Các công ty xây dựng thi công có thế mạnh ở chổ này mà . nhưng củng chỉ sau 3-5 tháng thôi kể từ khi chủ công trình thanh toán đủ . chứ lâu quá thuế họ không chấp nhận chi phí đâu . tui bị gạt ra gần mấy trăm triệu tiền lương rồi

Khóa học Quản trị dòng tiền
Marlboro

Marlboro

Yes, I can !
27/7/08
739
19
18
Hà Nội
www.google.com
Đối với xây dựng công trình thì khi bạn thi công ctrình xong. nghiệm thu, thanh lý và xuất HĐ GTGT cho công trình đó là dựa vào hợp đồng, BB nghiệm thu, biên bản thanh lý công trình, còn việc HĐ đầu vào còn chậm trễ thì bạn cũng không nên lo lắng quá, HĐ có thể về chậm trễ trong 1 vài tháng cái này vẫn có thể chấp nhận được, bạn nên tìm cách lấy các HĐ đầu vào cho sớm nhé.:bigok:
CHúc bạn làm tốt!
Thân!
Hic, hic ATM lại giỡn mặt với các bác Thuế rồi, nói thật chứ hóa đơn đầu vào chậm trễ là cực kỳ lo lắng chứ không phải chơi, nếu nghe theo lời ATM thì bạn nên hạch toán treo chi phí đó lên rồi phải đi "lấy" hóa đơn rồi trả cho chỗ treo kia ngay nhé. (N621,627/C335)

• Like
Reactions: nhật nắng
N

nostarwhere24

Guest
9/8/06
144
0
0
ha noi
Cho e hỏi ké 1 chút với, e mới chuyển sang làm kế toán xây dựng, ở cty này thì k trực tiếp thi công xây dựng mà nhận công trình bên A rùi giao khoán cho bên B làm hết. Nghiệm thu công trình xong thì lấy hóa đơn giao khoán đó để viết hóa đơn xuất cho khách hàng. Nhưng lạ ở chỗ là số tiền trên hóa đơn thì đương nhiên bằng với thanh lý hợp đồng nhưng lại bị chênh so với hợp đồng và biên bản nghiệm thu (tổng tiền là hơn 4 tỷ nhưng lại vênh nhau khoảng vài triệu, có cái lên đến hơn 400tr). E hỏi ra thì đc biết là bên e làm giá cho khách hàng cao nên khi lấy hóa đơn đầu vào muốn viết tăng lên để giảm lãi xuống. Như vậy vênh nhau giữa hợp đồng và hóa đơn như thế có sao k ạ? giúp e với nhé.

H

hamhocketoan

Guest
Mình là dân mới toanh bên xây dựng,cty mình cũng mới nhận hđồng thi công lần đầu.Giá trị hđồng là 35 triệu,khi hoàn thành công trình mình cũng viết hđơn đầu ra cho chủ công trình là 35 tr à
Nếu vậy thì hđơn đầu vào ,đầu ra làm sao cân bằng vì có cả chi phí nhân công trong đó.giup minh voi

Theo mình thì bạn phải xem dự toán của công trình đó gồm có những công việc gì, tương ứng với những những chi phí nào phải bỏ ra để tạo nên công trình có giá trị 35 triệu đó. VD: để tạo ra công trình có giá trị 35 triệu này thì theo dự toán bạn phải mất 10kg sắt, 100 viên ghạch và 50 kg xi măng thì bạn chỉ được mua bấy nhiêu vật tư đầu vào và sẽ được khấu trừ số thuế GTGT đầu vào tưưong ứng đối với số vật tư này và giá trị của các vật tư này (VD 10 triệu) được chuyển vào giá vốn đế xác định kết quả kinh doanh và tính thuế TNDN, còn thuế GTGT đầu ra phải nộp sẽ là giá trị xây lắp trước thuế của công trình nhân với thuế suất đối với xây lắp. Có thể thực tế bạn phải mua nhiều hơn các loại vật tư trên (VD sắt 15kh, gạch 150 viên và xi măng 100kg với tổng giá trị là 12 triệu)để làm ra công trình 35 triệu này, đây là do công ty quản lý kém, nhưng kế toán chỉ được tập hợp và chuyển vào giá vốn là 10 triệu thôi, còn 2 triệu kia là do quản lý kém vật tư tiêu hao cao hơn định mức nhà nước.
Nhưng mình lăn tăn là chi phí tiền lương của công trình này đưa vào giá vốn là bao nhiêu cho hợp lý? và căn cứ vào đâu để đưa chi phí lương phải trả vào giá vốn của công trình để không bị thuế cắt giảm?
Mình nghĩ như vậy có đúng không các bạn!!!!!!!Mong các anh cao thủ trao đổi thêm.

T

thanhtrang87

Guest
7/7/10
2
0
0
37
Tien Giang
cách viết hóa đơn GTGT

em mới đi làm lần đầu tiên
anh chị cho em hỏi, cty em chuyên về xây dựng, sửa chữa...Cty vừa hoàn tất 1 c/trình x/dựng và em phải xuất hóa đơn cho bên chủ đầu tư với tổng số tiền là 127.123.700đ, thì khi ghi hóa đơn em sẽ diễn giải như thế nào,

G

girlminhthiep85

Sơ cấp
24/9/09
5
0
0
hà nội
Anh chị cho em hỏi: Công ty em không xây dựng thường xuyên nên em không có kinh nghiệm trong vấn đề này lắm. Hiện nay CT vừa hoàn thành 1 công trình xây dựng hàng rào nhưng toàn bộ hóa đơn đầu vào em chưa thấy cái nào. Nhưng toàn bộ biên bản bàn giao, nghiệm thu, hoàn công đều đầy đủ vậy em có thể xuất hóa đơn đỏ giao cho chủ công trình luôn không? rồi sau đó lấy hóa đơn đầu vào của toàn bộ công trình sau có được không?Anh chị trả lời giúp em nhé!
hoá đơn đầu vào trong vào sau tháng bạn có thể kê vào được. còn bạn cứ xuất hoá đơn cho họ theo đ
đúng bản hợp đồng. phải làm theo hợp đồng 2 bên ký.

Sửa lần cuối:
X

xeomne

Guest
17/1/09
4
0
0
ha noi
Hic, hic ATM lại giỡn mặt với các bác Thuế rồi, nói thật chứ hóa đơn đầu vào chậm trễ là cực kỳ lo lắng chứ không phải chơi, nếu nghe theo lời ATM thì bạn nên hạch toán treo chi phí đó lên rồi phải đi "lấy" hóa đơn rồi trả cho chỗ treo kia ngay nhé. (N621,627/C335)

Hihihi đúng đấy, các bạn nên lấy ngay hóa đơn, đừng treo néo gì hết vì thuế mà nó phát hiện ra là nó truy thu ngay, có 1 công văn của Tổng cục thuế quy định điều đó, các DN ko biết, chỉ có Thuế biết thôi, khác hẳn với chế độ kế toán là cho tạm nhập, treo néo, đối với thuế thì truy thu luôn

L

lucky0408

Guest
5/8/10
3
0
0
Quang Nam
Xuất hoá đơn công trình xây dựng

Anh chị cho em hỏi: Công ty em không xây dựng thường xuyên nên em không có kinh nghiệm trong vấn đề này lắm. Hiện nay CT vừa hoàn thành 1 công trình xây dựng hàng rào nhưng toàn bộ hóa đơn đầu vào em chưa thấy cái nào. Nhưng toàn bộ biên bản bàn giao, nghiệm thu, hoàn công đều đầy đủ vậy em có thể xuất hóa đơn đỏ giao cho chủ công trình luôn không? rồi sau đó lấy hóa đơn đầu vào của toàn bộ công trình sau có được không?Anh chị trả lời giúp em nhé!

Chào bạn!
Về nguyên tắc thì hoá đơn đầu vào trước rồi mới xuất hoá đơn đầu ra.Nhưng công ty xây dựng thì vẫn thường hay gặp trường hợp của bạn.Nếu như bên kia chưa yêu cầu xuất hoá đơn thì bạn khoan xuất hoá đơn đầu ra, cố gắng lấy đầu vào cho kịp.Trong một số trường hợp bắt buộc xuất hoá đơn đầu ra thì mình phải xuất rồi nhanh chóng lấy hoá đơn đầu vào để hạch toán vào chi phí. Sau này mình giải trình là do chậm thanh toán nên chưa lấy kịp hoá đơn đầu vào.Vậy thôi.Tuỳ theo cán bộ thuế mà mình có thể qua được hay không.Nhưng về chi phí nhân công thì bạn phải hạch toán đúng thời gian theo biên bản nghiệm thu hoàn thành công trình. Chúc bạn thành công!

N

namcamhalong

Guest
30/3/07
3
0
1
47
quang ninh
Em không phải dân kế toán chuyên nghiệp, chỉ là thành phần Amater thôi. Có việc này xin các pác chỉ giáo. Bên e thi công công trình 5 tỷ, trong đó có hạng mục "điện chiếu sáng ngoài nhà" phải thuê B' với giá trị hợp đồng là 500 triệu, thi công trong 2 tháng. Bên B' thi công được 80% khối lượng thì bên mình làm hồ sơ thanh toán giai đoạn và họ xuất hóa đơn cho mình với giá trị là 400 triệu (thực tế chuyển trả tiền chỉ có 350 triệu vì két bị cạn). Sau khi B' thi công hoàn chỉnh, bên mình nghiệm thu và làm hồ sơ quyết toán với tổng giá trị quyết toán là 500 triệu. Nhưng khi chuyển hồ sơ sang bộ phận kế toán thì họ lại bảo như thế không đúng, giá trị quyết toán chỉ còn là 100 triệu thôi vì bên kia đã xuất hóa đơn 400tr rồi. thanh lý hợp đồng mình có để cả giá trị hợp đồng, giá trị quyết toán, giá trị hoàn thành giai đoạn, giá trị bên mình đã thanh toán cho B', giá trị còn phải thanh toán cho B' mà kế toán vẫn không nghe. Xin các pác chỉ giáo để e còn biết mình làm sai hay mình làm đúng để sửa. Nếu e làm sai hay thiếu thì phải bổ sung thêm những gì nữa?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Em không phải dân kế toán chuyên nghiệp, chỉ là thành phần Amater thôi. Có việc này xin các pác chỉ giáo. Bên e thi công công trình 5 tỷ, trong đó có hạng mục "điện chiếu sáng ngoài nhà" phải thuê B' với giá trị hợp đồng là 500 triệu, thi công trong 2 tháng. Bên B' thi công được 80% khối lượng thì bên mình làm hồ sơ thanh toán giai đoạn và họ xuất hóa đơn cho mình với giá trị là 400 triệu (thực tế chuyển trả tiền chỉ có 350 triệu vì két bị cạn). Sau khi B' thi công hoàn chỉnh, bên mình nghiệm thu và làm hồ sơ quyết toán với tổng giá trị quyết toán là 500 triệu. Nhưng khi chuyển hồ sơ sang bộ phận kế toán thì họ lại bảo như thế không đúng, giá trị quyết toán chỉ còn là 100 triệu thôi vì bên kia đã xuất hóa đơn 400tr rồi. thanh lý hợp đồng mình có để cả giá trị hợp đồng, giá trị quyết toán, giá trị hoàn thành giai đoạn, giá trị bên mình đã thanh toán cho B', giá trị còn phải thanh toán cho B' mà kế toán vẫn không nghe. Xin các pác chỉ giáo để e còn biết mình làm sai hay mình làm đúng để sửa. Nếu e làm sai hay thiếu thì phải bổ sung thêm những gì nữa?

Bạn làm đúng, kế toán của bạn lơ mơ, đã gọi là quyết toán toàn công trình thì bao gồm cả những nghiệm thu và thanh toán theo giai đoạn.

K

ktsnguyenlam123

Guest
8/7/09
7
1
0
Hn
Bạn thân mến.Mình đọc được thông tin bạn đăng tải trên Webketoan.com .Bạn có cần mình trợ giúp gì không?
1.Hồ sơ thủ tục hoàn công
2.Biên bản nghiệm thu
3.Hợp đồng + thanh lý tất cả các phần trong XD
4.Hóa đơn các phần Nhân công + VL + Ca Máy TC
Mình sẽ chia sẻ kinh nghiệm cho bạn : ctcpdautuxaydung@gmail.com

T

truongmyngoc

Trung cấp
1/11/10
92
0
0
35
quảng ngãi
mình mới vừa nhận việc tại một công ty xây dựng
hiện tại mình rất lúng túng trong việc xuất hoá đơn, cũng như cân đối đầu vào, đầu ra
tại vì ở công ty mình xây dựng công trình giá trị hợp đồng hơn 1tỷ, 2tỷ, 3tỷ,...
và trong hợp đồng không quy định là hoàn thành, nghiệm thu theo tiến độ
mà bao giờ xong công trình rùi nghiệm thu
tới lúc đó mới xuất hoá đơn
công trình thì thi công kéo dài cả 6 tháng
lúc mua vật tư thì đã lấy hoá đơn đầu vào hết rùi
hàng tháng phải kê khai thuế vat đầu vào rùi
nhưng đầu ra không có
tới lúc công trình hoàn thành thì xuất hoá đơn -> đầu ra có mà đầu vào lại không có
vậy làm sao để cân đối
Anh chị nào có kinh nghiệm giúp em với

L

luuhuyenmai511

Sơ cấp
10/1/11
8
0
1
vinh phuc
Công ty tôi hoạt đông trong lĩnh vực xây dựng. Tôi muốn hỏi là khi xuất hóa đơn một công trình hoàn thành thì giấy tờ thủ tục kèm theo VD: dự toán, quyết toán... gồm những giấy tờ gì, điều kiện gì... Tôi tìm trên diễn đàn mà ko thấy câu trả lơi. Mong các vị chỉ giúp. Cảm ơn nhiều!!!

H

hoangthuyst

Sơ cấp
20/6/11
12
0
0
34
Vĩnh Phúc
công ty mình cũng có công trình từ năm 2010 đã hoàn thành xong rồi nhưng sang tháng 1/2011 xuất hóa đơn đầu ra nhưng đầu vào thì chưa có vậy bây giờ mình phải lấy hóa đơn đầu vào như thế nào cho hợp lý. có thể lấy được đầu vào sau ngày xuất hóa đơn đầu ra được không?
Mình là ké toán mới nên không biết làm thế nào, mình đang rất lo về vấn đề này. Ai có thể tư vấn giúp mình với.

M

mshuyen

Sơ cấp
29/10/09
15
0
0
36
Hà Nội
Bạn phải tập hợp các hạng mục trong quá trình xây dựng công trình trên như: Sắt, thép,...để tổng hợp lại còn việc xuất hoá đơn đầu ra ( Ghi nhận doanh thu) trước hay sau các VAT đầu vào không quan trọng, chủ yếu là bạn phải tập hợp cho đúng, đủ kịp thời các hoá đơn đầu vào k để để quá lâu so với hợp đồng.

H

hoangthuyst

Sơ cấp
20/6/11
12
0
0
34
Vĩnh Phúc
Bạn phải tập hợp các hạng mục trong quá trình xây dựng công trình trên như: Sắt, thép,...để tổng hợp lại còn việc xuất hoá đơn đầu ra ( Ghi nhận doanh thu) trước hay sau các VAT đầu vào không quan trọng, chủ yếu là bạn phải tập hợp cho đúng, đủ kịp thời các hoá đơn đầu vào k để để quá lâu so với hợp đồng.

nếu như vậy thì thời gian xuất đầu ra và đầu vào không cân đối được, như vậy khi giải trình thì biết làm sao? Tư vấn rõ giúp em được không? em chưa hiểu.

B

bichhongpro

Sơ cấp
7/5/09
37
0
0
vinh phuc
Khi có hợp đồng về thi công xây dựng, bạn phải tập hợp các chi phí của công trình đó, như chi phí NVL, nhân công, SX chung...để bạn lên giá thành của công trình. Nếu chưa xuất hóa đơn ngay trong các tháng đó thì bạn cứ để đó, sau này xuất hóa đơn có doanh thu thì mới kết chuyển giá thành đó

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
Bây giờ kế toán xây dựng không được tạm nhập nữa vì quy định về hóa đơn rất chặt. khi đã giao nhận hàng buộc phải xuất hóa đơn. Trường hợp xuất hóa đơn đầu ra rồi mà chưa có đầu vào thì bây giờ lấy hóa đơn vào bình thường và nghĩ ra lý do hợp lý để giải thích thôi. VD như khối lượng đã hoàn thành nhưng do giá trị chưa thống nhất nên hóa đơn chậm. hẳng còn cách nào khác cả

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Bây giờ kế toán xây dựng không được tạm nhập nữa vì quy định về hóa đơn rất chặt. khi đã giao nhận hàng buộc phải xuất hóa đơn. Trường hợp xuất hóa đơn đầu ra rồi mà chưa có đầu vào thì bây giờ lấy hóa đơn vào bình thường và nghĩ ra lý do hợp lý để giải thích thôi. VD như khối lượng đã hoàn thành nhưng do giá trị chưa thống nhất nên hóa đơn chậm. hẳng còn cách nào khác cả

Có được không Bạn?..Cơ quan thuế có chấp nhận không là 1 vấn đề đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA