lương trả cho NV nhưng chưa đóng BHXH có được tính là CP hợp lý để tính Thuế TNDN khô

• Thread starter ninhhapec
  • Ngày gửi
N

ninhhapec

Trung cấp
13/12/06
135
0
0
44
09 Nguyễn Trãi, NQ, HP
Các bác ơi cho em hỏi là cty em có 8 NV nhưng GĐ chưa đóng BHXH cho ai cả.Lương hàng tháng GĐ trả cho mỗi NV là 2tr thế là xong vậy cái lương đó có bị CQ thuế loại ra không?Em vẫn làm HĐ lao động và phần BHXH thì em ghi NV tự mua như vậy có sao không hả
:mrstraetz

Khóa học Quản trị dòng tiền
NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Cũng có thể chấp nhận được, nhưng trong HDLĐ hai bên phải thỏa thuận BHXH do người lao động tự đóng, TL trả cho ng LĐ đã bao gồm BHXH theo chế độ rồi.

NguyenThiMyLien

NguyenThiMyLien

Trung cấp
5/6/07
99
1
8
VungTau
Cũng có thể chấp nhận được, nhưng trong HDLĐ hai bên phải thỏa thuận BHXH do người lao động tự đóng, TL trả cho ng LĐ đã bao gồm BHXH theo chế độ rồi.

anh ơi có công văn nào nói về việc tiền lương do người lao động tự đóng do 2 bên thỏa thuận không ạh ? nếu có anh post lên cho mọi người xem với.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Các bác ơi cho em hỏi là cty em có 8 NV nhưng GĐ chưa đóng BHXH cho ai cả.Lương hàng tháng GĐ trả cho mỗi NV là 2tr thế là xong vậy cái lương đó có bị CQ thuế loại ra không?Em vẫn làm HĐ lao động và phần BHXH thì em ghi NV tự mua như vậy có sao không hả
:mrstraetz

Cái này đúng khi 8 nv đó ký hợp đồng theo vụ việc với cty bạn, và nếu ký hợp đồng theo vụ việc thì khoản chi trả 2tr cho mỗi nhân viên kia bạn phải nộp thuế TNCN cho họ là 10% theo Thông tư 81 /2004/TT-BTC thuế TNCN. nếu 8 nv đó là nhân viên chính thức của cty bạn ký HĐLĐ với công ty bạn bình thường thì bạn phải có trách nhiệm đóng BHXH cho họ và nếu không đóng thì cty bạn sẽ bị truy thu tiền BHXH theo luật BHXH hiện hành.

shmily

shmily

Trung cấp
4/7/06
144
0
0
Việt nam
Cái này đúng khi 8 nv đó ký hợp đồng theo vụ việc với cty bạn, và nếu ký hợp đồng theo vụ việc thì khoản chi trả 2tr cho mỗi nhân viên kia bạn phải nộp thuế TNCN cho họ là 10% theo Thông tư 81 /2004/TT-BTC thuế TNCN. nếu 8 nv đó là nhân viên chính thức của cty bạn ký HĐLĐ với công ty bạn bình thường thì bạn phải có trách nhiệm đóng BHXH cho họ và nếu không đóng thì cty bạn sẽ bị truy thu tiền BHXH theo luật BHXH hiện hành.

Hình như việc truy thu này bên BHXH sẽ làm chứ bên thuế ko qtâm đâu, lương của bạn vẫn được thuế chấp nhận là chi phí, sẽ bị truy thu nếu cơ quan BHXH kiểm tra, nếu ko ktra thì coi như thoát đến lúc bị ktra. Cả nhà có ý kiến gì ko ạ?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Hình như việc truy thu này bên BHXH sẽ làm chứ bên thuế ko qtâm đâu, lương của bạn vẫn được thuế chấp nhận là chi phí, sẽ bị truy thu nếu cơ quan BHXH kiểm tra, nếu ko ktra thì coi như thoát đến lúc bị ktra. Cả nhà có ý kiến gì ko ạ?

Thì tớ đang nói bạn sẽ bị truy thu tiền bảo hiểm theo luật BHXH hiện hành mà, bạn đọc kỹ bài tớ trả lời nhé, ban phải làm theo luật chứ không phải làm theo kiểu hên xui như thế được.

T

^Tien^

Guest
27/7/07
20
0
0
TP.HCM
cả nhà ơi cho em hỏi với. cty em thành lập vào tháng 7/2006, tất cả những nhân viên từ thời điểm đó 09 chưa ai tham gia BHXH cả. nhưng bây giờ là những nhân viên mới được 04 người. Gđ em nói chỉ đóng BHXH cho 04 người mới này thôi(những người cũ nghỉ hết rồi). em cũng làm bảng lương và những biểu mẫu kê khai với cơ quan BHXH, nhưng họ nói là em phải làm Công Văn báo cáo trình bày về những nhân viên cũ trước đây ko tham gia BHXH. Vậy cả nhà có ai có công văn này ko gửi cho em với, em đang cần gấp lắm. cảm ơn cả nhà nhiều.

T

^Tien^

Guest
27/7/07
20
0
0
TP.HCM
cả nhà mình ko có ai có công văn này hả, nếu ai có gửi cho em với :duchanh@e-comhcm.com.vn

N

nhung2104

Guest
27/2/05
21
0
0
45
ha noi
Vé máy bay

Nhờ các bạn trả lời giúp, mình chỉ có phiếu thu tiền cước vận chuyển thôi (Sale Receipt) của vé máy bay nhưng không có vé máy bay thì có được khấu trừ thuế GTGT không? Mong các bạn giúp
Mặt khác, mình muốn post một số mẫu biểu lên diễn đàn để các bạn cùng chia sẻ thì làm thế nào, mong các bạn hướng dẫn:mrstraetz

S

sang_83

Guest
12/1/07
51
0
0
40
Quảng Nam
Công văn này tự công ty Tien ạ, bởi mỗi công ty có lý do khác nhau. Bên mình thì nói chậm nộp do nhân sự không ổn định,hiii. Bạn đánh 1 văn bản thôi, bạn đừng lo lắng nhé.

D

duonghoainam

Guest
10/11/06
20
0
0
tphcm
ca nhà ơi...mình hỏi 1 tí,,khoản BHXH truy thu những năm cũ sẽ đc hạch toán thế nào trong năm nay,vì sổ sách năm cũ mình kg trích BHXH mà chỉ chi lương thôi.vi dụ năm 2006 cty mình kg tham gia BHXH mà chỉ trả lương,năm 2007 bắt đầu tham gia BHXH và bị truy thu thêm 5trieu BHXH của 2006,sổ sách 2006 thì đã xong rồi,số tiền 5tr đó hach toán vao sổ 2007 như thế nào
cám ơn cả nhà

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA