Vay cá nhân có cần xác nhận của ai kô?

• Thread starter nhlong07
  • Ngày gửi
nhlong07

nhlong07

Guest
3/11/07
116
0
0
Quang Tri
Do nhu cầu làm ăn nên công ty mình có đi vay vốn của vài người với tổng số tiền vay >2 tỷ đồng. Vậy mình xin hỏi là: Cty mình đóng dấu xác nhận và người cho vay ký tên, như vậy đã đúng thủ tục pháp lý chưa? và CP lãi vay của mình là 1.2% có được đưa vào CP hợp lý hay kô?
Mình có nghe nói là phải có công chứng, vậy khi công chứng có tốn nhiều tiền kô?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dongho_cat

Cao cấp
2/7/05
213
2
18
Vỉ tuyến 17
- Làm hợp đồng vay, mượn vốn, hai bên ký vào và có bên thứ 3 chứng nhận vào(Chính quyền địa phương)
- Lãi vay được tính vào chi phí(Không quá 1,2 lần lãi suất cho vay tại thời điểm hiện thời của ngân hàng)
No-el zui ze!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
- Làm hợp đồng vay, mượn vốn, hai bên ký vào và có bên thứ 3 chứng nhận vào(Chính quyền địa phương)
- Lãi vay được tính vào chi phí(Không quá 1,2 lần lãi suất cho vay tại thời điểm hiện thời của ngân hàng)
No-el zui ze!

Không cần đem chứng nhân của chính quyền địa phương đâu em.

N

NinhKhanh

Guest
15/9/05
4
0
0
38
I live in 3 dist
vậy khi công chứng có tốn nhiều tiền kô?

Công chứng có tốn tiền chứ. Không nhiều lắm đâu.

ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
Vay cá nhân có cần xác nhận của ai ko?

vậy khi công chứng có tốn nhiều tiền kô?

Công chứng có tốn tiền chứ. Không nhiều lắm đâu.

Nếu phải công chứng, thì Cty em ở TP,HCM còn người cho vay ở 1 tính ngoài Bắc thì phải công chứng ở đâu ạ?

K

K Huong Thu

Guest
2/7/05
38
0
6
Ha Noi
Mình muốn hỏi :
Nếu công ty vay vốn cá nhân, chỉ có hợp đồng vay ký với nhau và công ty có phiếu chi trả lãi vay hàng tháng (có đủ chữ ký nhận). => Liệu chứng từ như thế đã đủ hợp pháp để đưa vào chi phí cty chưa ? cán bộ thuế có quyền loại chứng từ đó của cty ko?

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Nếu muốn công chứng HĐ vay TS thì Cty bạn chọn Phòng công chứng nào cũng được.

Phí công chứng từ 100tr - 300tr là 100.000 đ
vay từ 300tr - 1tỷ là 200.000 đ
vay từ 1tỷ - 2 tỷ là 500.000 đ
.....
vay từ trên 5 tỷ là 2.000.000 đồng

Y

YENCOI83

Guest
10/12/07
5
0
0
41
Hà Nam
Tớ thấy nhiều hợp đồng vay cá nhân có cần công chứng đâu. Chỉ có vay NH ràng buộc về pháp lý nhiều hơn thi mới cần chứ. Khi trả lãi có phiếu chi và chữ ký đầy đủ của hai bên hoặc thêm 1 giấy đề nghi thanh toán lãi của bên cho vay là đựoc. Cơ bản là các điều khoản trong hợp đồng vay phải ghi rõ lãi suất, kỳ hạn thanh toán lãi và gốc.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Nếu muốn công chứng HĐ vay TS thì Cty bạn chọn Phòng công chứng nào cũng được.

Phí công chứng từ 100tr - 300tr là 100.000 đ
vay từ 300tr - 1tỷ là 200.000 đ
vay từ 1tỷ - 2 tỷ là 500.000 đ
.....
vay từ trên 5 tỷ là 2.000.000 đồng

Hic khi cá nhân cho Cty vay tiền = tiền mặt các bạn có mang tiền đến đếm tại phòng công chứng ko mà các bạn nói họ công chứng khế ước vay tiền cho các bạn.
Trước đây phòng công chứng chỉ công chứng các HD tín dụng đối với các laọi tài sản mà của DN mang đi thế chấp hoặc các bên di chúc chuyển tài sản cho nhau mà thôi.
Vì vậy phòng công chứng ko công chứng khế ước vay tiền.

T

TinhNguoi

Guest
3/6/06
27
0
0
Ha noi
Hic khi cá nhân cho Cty vay tiền = tiền mặt các bạn có mang tiền đến đếm tại phòng công chứng ko mà các bạn nói họ công chứng khế ước vay tiền cho các bạn.
Trước đây phòng công chứng chỉ công chứng các HD tín dụng đối với các laọi tài sản mà của DN mang đi thế chấp hoặc các bên di chúc chuyển tài sản cho nhau mà thôi.

Bạn à Nếu người cho Vay không yêu cầu công chứng và Ngừoi làm chứng Bạn ký với họ vẫn OK (Bộ luật dân sự trong trường hợp này không bắt buộc phải ra công chưng

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,407
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Chính xác chỉ cần đầy đủ giấy tờ là xong, công ty tớ vẫn làm vậy, quyết toán thuế đến có làm gì được đâu , Ko cần công chứng đâu bạn.

M

MISSKETOAN

Guest
7/6/07
57
1
8
43
Vinh - Nghe An
Do nhu cầu làm ăn nên công ty mình cos đi vay vốn của vài người với tổng số tiền vay >2tyr đồng. Vậy mình xin hỏi là: Cty mình đóng dấu xác nhận và người cho vay ký tên, như vậy đã đúng thủ tục pháp lý chưa? và CP lãi vay của mình là 1.2% có được đưa vào CP hợp lý hay kô?
Mình có nge nói là phải có công chứng, vậy khi công chứng có tốn nhiều tiền kô?
Bạn oi! Theo mình nghĩ thì cái hợp đồng vay này không cân phải công chứng đâu nếu như bên cho vay không yêu cầu. Miễn là trên hợp đồng bạn ghi rõ các điều khoản về trách nhiệm và nghĩa vụ của 2 bên là được, bạn cũng nên ghi phương thức thanh toán tiền gốc và lãi ở trong hợp đồng và khi thanh toán gốc hoặc lãi thì bạn có thể yêu cầu bên cho vay làm cho bạn cái đề nghị thanh toán, kèm theo đó là bảng kê tính gốc lãi phải trả, lập phiếu chi có ký tá đầy đủ là được rùi bạn ạ! Thân

Kuki

Kuki

Guest
31/12/07
145
0
0
TP HCM
www.vnav.vn

Em xin có ý kiến :

- Chưa ai đề cập đến việc DN đã góp đủ vốn cam kết chưa -> đi sâu vào thủ tục cũng bằng thừa vì chi phí có tính là hợp lý đâu .

Mời các bác tiếp !

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

Thanh-_-An

Guest
19/4/07
39
0
0
Da Nang
Trước tiên bạn phải xem lại xem các thành viên sáng lập đã góp vốn đầy đủ theo giấy phép kinh doanh đã đăng ký chưa?
Nếu chưa góp đủ vốn thì chi phí lãi vay không bao giờ được chấp nhận đưa vào phí đâu bạn à!

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,407
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Trước tiên bạn phải xem lại xem các thành viên sáng lập đã góp vốn đầy đủ theo giấy phép kinh doanh đã đăng ký chưa?
Nếu chưa góp đủ vốn thì chi phí lãi vay không bao giờ được chấp nhận đưa vào phí đâu bạn à!

Chỗ này em không hiểu ah. Thiếu vốn mới phải đi vay tiền>>làm biên bản huy động vốn...thì lãi vay vẫn được tính vào chi phí chứ

C

chickenpro

Guest
25/12/07
4
0
0
43
Hà Nội
Cho mình hỏi
Mình tưởng là vay ngoài ko đc vượt quá 1,5 lần lãi xuất ngân hàng hay là ko đc vượt quá 1,2 lần lãi suất ngân hàng

trung78952

trung78952

Guest
9/12/06
111
3
18
Hà Nội
TT134 Thuế TNDN- CHi phí không hợp lý là: "Phần chi phí lãi tiền vay của các đối tượng khác vượt mức lãi suất thực tế căn cứ vào hợp đồng vay hoặc phần chi phí lãi tiền vay vượt quá 1,2 lần mức lãi suất cho vay cao nhất cùng thời điểm của tổ chức tín dụng mà cơ sở kinh doanh có quan hệ giao dịch".

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA