Thuế TNDN tạm tính hạch toán ntn?

• Thread starter Coc Yeu
  • Ngày gửi
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Giúp mình với:
Cơ quan mình đang làm báo cáo thi đua ( ko biết ở chõ các bạn có vụ này không nhỉ). Nên mình phải gấp rút nọp thuế TNDN Tháng 12. ( chua biết bao nhiêu mà phải nọp mới buc mình chú:wall:). Thi đua lấy thành tích mà . CQ mình nọp thuế theo phuong pháp trục tiếp nên việc tạm tính só thuế cũng đơn giản. Điều mình muốn hỏi là hạch toán nhu thế nào (mình chua đụng vụ này bao giờ.) Giúp mình gấp nhé, cuối năm roi. Cám ơn các anh chị và các bạn.
í quên còn mọt câu hỏi nua nè. CQ mình là 1 nhà khách, kinh doanh ăn, nghỉ. điều mình muốn hỏi là về giá xuất kho của hàng hóa. Theo cách các bậc tiền boi truyền lại thì, cuối tháng mình mới kiểm kho 1 lần. Xác định được só DCK, ròi áp dụng công th­uc: Xuất trong kỳ= DĐK+Nhập trong kỳ- DCK. Nhung giá xuất kho tính vậy có đúng không nhỉ? Giúp mình với.:thinking:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Giúp mình với:
Cơ quan mình đang làm báo cáo thi đua ( ko biết ở chõ các bạn có vụ này không nhỉ). Nên mình phải gấp rút nọp thuế TNDN Tháng 12. ( chua biết bao nhiêu mà phải nọp mới buc mình chú:wall:). Thi đua lấy thành tích mà . CQ mình nọp thuế theo phuong pháp trục tiếp nên việc tạm tính só thuế cũng đơn giản. Điều mình muốn hỏi là hạch toán nhu thế nào (mình chua đụng vụ này bao giờ.) Giúp mình gấp nhé, cuối năm roi. Cám ơn các anh chị và các bạn.
í quên còn mọt câu hỏi nua nè. CQ mình là 1 nhà khách, kinh doanh ăn, nghỉ. điều mình muốn hỏi là về giá xuất kho của hàng hóa. Theo cách các bậc tiền boi truyền lại thì, cuối tháng mình mới kiểm kho 1 lần. Xác định được só DCK, ròi áp dụng công th­uc: Xuất trong kỳ= DĐK+Nhập trong kỳ- DCK. Nhung giá xuất kho tính vậy có đúng không nhỉ? Giúp mình với.:thinking:

Câu hỏi 1:

Khi xác định số thuế TNDN tạm tính phải nộp thì hạch toán
Nợ TK 821
Có TK 3334
Khi nộp thuế TNDN
Nợ TK 3334
Có TK 111,112

Câu hỏi 2:
Hạch toán giá như bạn thế cũng là tạm ổn, cách truyền thống rùi cứ thế mà áp dụng cho hết năm, sang năm tài chính mới muốn biết chính xác thì bạn phải làm lại, có nhiều cách tính giá xuất kho, nhập trước xuất trước(FIFO), bình quân gia quyền, nhập sau xuất trước(LIFO), Phương pháp đích danh, cách kiểm tra trên của bạn là kiểm tra theo số lượng đơn giản.

Một số ý kiến của tôi để bạn tham khảo.
Thân!

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Cám ơn bạn ATM919. Nhung bên HCSN ko có TK 821 đâu bạn ơi.
Mình định hạch toán nhu này bạn xem có hợp lý không nhé:
- khi näp khoản tạm nop ( mình đã nọp ròi)
N3118: Phải thu khác
C112: Só tạm nọp

-Khi đã XĐ só đúng và nọp cho cq thuế:
+ Xác định:
N421/C3334: Só đúng phải nọp
+ Khi nọp:
N3334: Tong so phải «p
C112: So còn lại
C3118: So đã tạm nop

Giúp mình nhé

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Híc , ko ai có thể giúp mình với sao? Cuối năm roi , help.....

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Anh Phi Hung ơi. Trả lời giúp em câu hỏi trên với. Mọi người bỏ rơi em ròi. Sắp hết năm ròi help... help ....help

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Anh Phi Hung ơi. Trả lời giúp em câu hỏi trên với. Mọi người bỏ rơi em ròi. Sắp hết năm ròi help... help ....help
Cơ quan bạn là Nhà khách sao không áp dụng chế độ kế toán doanh nghiệp đi, vì các đơn vị hành chính sự nghiệp vẫn có thể có các đơn vị kinh doanh trực thuộc.
Còn nếu bạn đã áp dụng chế độ kế toán HCSN thì ở chỗ bạn là hoạt động dịch vụ, không liên quan gì đến hoạt động HCSN cả nên hạch toán là kinh doanh dịch vụ, không sử dụng TK 661, 461.
Khi tạm tính thuế TNDN ở HCSN ghi N4212/C3334.
Khi quyết toán thiếu phải nộp thêm ghi: N4212/C3334, thừa ghi giảm: N3334/C4212.

H

haigames

Cao cấp
21/1/05
219
3
18
46
longhai
Khi quyết toán thiếu phải nộp thêm ghi: N4212/C3334, thừa ghi giảm: N3334/C4212.
Cái này bạn xem lại xác định số phải nộp thì mới ghi N4212/C3334
Còn trường hợp này là tạm nộp thuế thì phải hạch toán N3334/C1121
Khi có kết quả kinh doanh chênh lệch thu chi thì mới Ghi N4212/C3334
+ Nếu số dư TK 3334 có số dư bên có thì ta tiếp tục nộp cho đủ số. N3334/C1121 còn lại
Còn nếu bạn đã áp dụng chế độ kế toán HCSN thì ở chỗ bạn là hoạt động dịch vụ, không liên quan gì đến hoạt động HCSN cả nên hạch toán là kinh doanh dịch vụ, không sử dụng TK 661, 461
.
Cho mình tham khảo ý kiến bạn chút nhe: Hoạt động dịch vụ không sử dụng TK 661, 461 và 5111. Phải sử dụng TK 531,631, nhưng theo QĐ 19/2006 qui định TK 531 không được hạch toán các khoản thu phí, lệ phí theo qui định của pháp lệnh phí, lệ phí. Vì hoạt động dịch vụ của đơn vị mình là Giảng dạy ngoại ngữ, học phí thì do đơn vị tự cân đối, tính toán, còn lệ phí dự thi Chứng chỉ A, B thì do Hội đồng Nhân dân quyết định thì nó liên quan đến pháp lệnh phí, lệ phí. Bây giờ mình không biết hạch toán kiểu nào đây, nếu hạch toán theo 661,511 thì đóng thuế môn bài kô biết hạch toán vào đâu, rồi cuối năm không biết kết chuyển ra sau. Còn nếu sử dụng TK 531,631 thì mình thấy hợp lý hơn, nhưng còn vướng chổ pháp lệnh phí, lệ phí. Mong bạn giúp đỡ mình nhé, cám ơn nhiều

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Cơ quan bạn là Nhà khách sao không áp dụng chế độ kế toán doanh nghiệp đi, vì các đơn vị hành chính sự nghiệp vẫn có thể có các đơn vị kinh doanh trực thuộc.
Còn nếu bạn đã áp dụng chế độ kế toán HCSN thì ở chỗ bạn là hoạt động dịch vụ, không liên quan gì đến hoạt động HCSN cả nên hạch toán là kinh doanh dịch vụ, không sử dụng TK 661, 461.

Cám ơn chị. Dù là Nhà khách nhưng em chỉ được áp dụng chế độ kế toán cho đơn vị SN có thu thôi. Nửa nạc nửa mỡ như này có nhiều lúc em chẳng biết đường nào mà lần cả. Khi xác định só thuế phải nọp: N421/3334. Khi nọp: N3334/112. Điều này đơn giản. Cái khó là đơn vị em tính đến hết T11/07 chẳng còn dư 1 đồng tiền thuế ( Phát sinh tháng nào näp tháng đó- Tính thuế theo pp trực tiếp nên xác định só thuế phải nọp đơn giản lắm). Vậy là khi em ứng trước thuế của T12 để näp thì TK3334 sẽ có só dư bên Nợ - Điều này có vấn đề gì không nhỉ?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Cám ơn chị. Dù là Nhà khách nhưng em chỉ được áp dụng chế độ kế toán cho đơn vị SN có thu thôi. Nửa nạc nửa mỡ như này có nhiều lúc em chẳng biết đường nào mà lần cả. Khi xác định só thuế phải nọp: N421/3334. Khi nọp: N3334/112. Điều này đơn giản. Cái khó là đơn vị em tính đến hết T11/07 chẳng còn dư 1 đồng tiền thuế ( Phát sinh tháng nào näp tháng đó- Tính thuế theo pp trực tiếp nên xác định só thuế phải nọp đơn giản lắm). Vậy là khi em ứng trước thuế của T12 để näp thì TK3334 sẽ có só dư bên Nợ - Điều này có vấn đề gì không nhỉ?
Khi bạn tạm nộp trước thuế TNDN cho tháng 12 dựa trên cơ sở LN ước tính. Như vậy vẫn hạch toán 2 bút toán: N4212/C3334 và N3334/C111. Khi xác định chính xác số thuế của tháng thì hạch toán điều chỉnh.

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Khi bạn tạm nộp trước thuế TNDN cho tháng 12 dựa trên cơ sở LN ước tính. Như vậy vẫn hạch toán 2 bút toán: N4212/C3334 và N3334/C111. Khi xác định chính xác số thuế của tháng thì hạch toán điều chỉnh.

Em cám ơn chị. Lần sau mong lại được chị và các bạn giúp đỡ.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
TO Haigames.
Bạn xem kỹ hơn QD 19 về kế toán thuế TNDN tạm nộp hàng quý (có tính và nộp).
Về khoản phí, lệ phí của bạn không thuộc NSNN nên theo mình thì hạch toán váo TK 531. Bạn xem thêm điều 18, 24, 25 trong pháp lệnh phí và lệ phí.

Sửa lần cuối:
H

haiha8081

Guest
12/11/07
8
0
0
43
A9Lo C8 Dai Kim
Sổ kế toán va báo cáo tài chính lệnh nhau

Chào cả nhà!
Mình vừa kiểm tra báo cáo tài chính năm 2006 tài khoản 635 trong báo cáo tài chính số liệu lệch với sổ cái.Năm 2007 mình điều chỉnh như thế nào nhỉ:wall:
Các bạn giúp mình với:mrstraetz

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Chào cả nhà!
Mình vừa kiểm tra báo cáo tài chính năm 2006 tài khoản 635 trong báo cáo tài chính số liệu lệch với sổ cái.Năm 2007 mình điều chỉnh như thế nào nhỉ:wall:
Các bạn giúp mình với:mrstraetz

Bạn cần nêu rõ hơn thì các bạn khác mới có thể giúp bạn được. Về nguyên tắc lập báo cáo tài chính là lấy số liệu từ sổ cái và các sổ chi tiết thì làm sao lệch được.
Khoản lệch của bạn có thể do năm 2006 vẫn áp dụng theo chế độ kế toán HCSN cũ, theo đó chi mua sắm TSCD từ NKP NSNN cho hoạt động đặt hàng hạch toán vào 3112, do vậy tổng chi đề nghị quyết toán sẽ là 3112 chứ không phải 635.

H

haigames

Cao cấp
21/1/05
219
3
18
46
longhai
TO Haigames.
Bạn xem kỹ hơn QD 19 về kế toán thuế TNDN tạm nộp hàng quý (có tính và nộp).
Về khoản phí, lệ phí của bạn không thuộc NSNN nên theo mình thì hạch toán váo TK 531. Bạn xem thêm điều 18, 24, 25 trong pháp lệnh phí và lệ phí.
Đã xem lại kỹ bạn đúng.
Về khoản thu lệ phí dự thi thì Danh mục chi tiết phí, lệ phí ban hành kèm theo NĐ 24/2006 ở mục VIII PHÍ THUỘC LĨNH VỰC GIÁO DỤC & ĐÀO TẠO mục 2. Phí dự thi, dự tuyển (Hội đồng nhân dân cấp tỉnh quyết định đối với các cơ sở giáo dục,đào tạo thuộc địa phương quản lý. Mình nghĩ sao nó lăn tăn quá.

Sửa lần cuối:
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
To quỳnh ly
Về nguyên tắc khi bạn tham gia hoạt động động sản xuất kinh doanh thì bạn phải tuân thủ luật chơi của thuế khi áp dụng như đối với doanh nghiệp. Và như vậy bạn phải nộp báo cáo quyết toán thuế năm và cùng thời điểm này bạn đã xác định được thuế TNDN.
Nếu đóng thuế TNDN trước thời điểm khóa sổ được coi như tạm tính và cái này các bạn khác đã nói rồi. Số dư thuế bên nợ chẳng có sao cả điều đó có nghĩa là đóng thừa thuế. chứ không phải là cuối năm bạn không tính được số thuế TNDN mà nó có số dư bên nợ ( tức là khi bạn nộp báo cáo cuối năm trên bảng cân đối tài khoản và cân đối kế toán nó đã có số thuế phải nộp)

To haigame
Lệ phí thi chứng chỉ đã qui định do ủy ban nhân dân qui định nếu áp dụng thì bạn đưa vào tk 511 theo đúng pháp lệnh phí và lệ phí.
Cái này khi đã đưa vào đây rồi đâu có phải đóng thuế, phần thuế môn bài là của hoạt động dịch vụ thì đưa vào chi phí dịch vụ.

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
To quỳnh ly
Về nguyên tắc khi bạn tham gia hoạt động động sản xuất kinh doanh thì bạn phải tuân thủ luật chơi của thuế khi áp dụng như đối với doanh nghiệp. Và như vậy bạn phải nộp báo cáo quyết toán thuế năm và cùng thời điểm này bạn đã xác định được thuế TNDN.
Nếu đóng thuế TNDN trước thời điểm khóa sổ được coi như tạm tính và cái này các bạn khác đã nói rồi. Số dư thuế bên nợ chẳng có sao cả điều đó có nghĩa là đóng thừa thuế. chứ không phải là cuối năm bạn không tính được số thuế TNDN mà nó có số dư bên nợ ( tức là khi bạn nộp báo cáo cuối năm trên bảng cân đối tài khoản và cân đối kế toán nó đã có số thuế phải nộp)

Em cám ơn anh

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA