Lưu giữ hóa đơn ko do BTC phát hành bị phạt bn tiền?

Thảo luận trong 'Hóa đơn, chứng từ' bắt đầu bởi hoangan, 24 Tháng mười hai 2007.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.

1,733 lượt xem

  1. hoangan

    hoangan Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    24
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Thai Binh
    Chào cả nhà, mình nghe bên Thuế nói tất cả các hóa đơn lẻ <100ng, hóa đơn không được BTC phát hành hoặc cho phép phát hành nếu cơ quan thuế kiểm tra không những sẽ loại ra khỏi chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN mà còn bị phạt từ 2-5tr đồng vì tội lưu trữ hóa đơn chứng từ trái quy định của Bộ Tài chính. Loại ra khỏi chi phí hợp lý thì tất nhiên rồi nhưng chế tài bị phạt kia mình không biết là quy định trong văn bản nào, có bạn nào biết không cung cấp cho mình thông tin với. Có thể gửi cho mình văn bản đó vào hòm thư : beanhoangan@yahoo.com.vn . Mình cảm ơn rất nhiều!
     
    #1
  2. phong2v

    phong2v Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    1,694
    Đã được thích:
    11
    Nơi ở:
    Hải Hậu, Nam Định - Hà Nội
    Cái này tự bạn nghe thấy bên thuế nói, mình chưa nghe thấy bao giờ, nên bạn nghe thấy ai nói thế thì yêu cầu người đó cho văn bản.
    Còn đối với bên bán nếu cố tình sử dụng HĐ ko theo quy định của BTC thì mới bị phạt từ 2-5tr bạn à, chứ ko phải là bên mua đâu
     
    #2
  3. tiger2774

    tiger2774 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    2,520
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Vô định
    Bạn xem điều 12 Nghị định 185/2004/NĐ-CP ngày 04/11/2004 của Chính Phủ quy định về xử phạt VPHC trong lĩnh vực kế toán nhé.
     
    #3
  4. antilove

    antilove Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    22
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Bạn ơi cho mình hỏi, thế những hàng hóa mua vào có hóa đơn bán lẻ tự mình in ở ngoài thì không được tính vào chi phí hợp lý ah?
     
    #4
  5. tiger2774

    tiger2774 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    2,520
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Vô định
    Bạn xem lại Điều 6 Nghị định 24/2007/NĐ-CP nhé.
     
    #5
  6. tranhungcct

    tranhungcct Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    58
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Bình Thuận
    o có hóa đơn thì bó tay, nghiên cứu thêm nghị định 24 về thuế TNDN ( tải từ trang http://vbpq.mof.gov.vn/listdoc.aspx?Field_id=65 )
    trường hợp o có hóa đơn bạn nên tới cơ quan thuế xin cấp hóa đơn lẻ
     
    #6
  7. antilove

    antilove Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    22
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    3. Các khoản chi không có hoá đơn, chứng từ hoặc hoá đơn, chứng từ không hợp pháp
    Thế hàng mua của nông dân không có Hóa đơn thì không được tính ah?
     
    #7
  8. tiger2774

    tiger2774 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    2,520
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Vô định
    Bạn ah, đây là 2 vấn đề khác nhau. Làm sao đánh đồng chung với nhau được??? Bạn xem lại khoản này trong Điều 5 Nghị định 24

     
    #8
  9. antilove

    antilove Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    22
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Thanks các bạn nhiều nhé! Thế nghĩa là nếu mình lập bảng kê thì vẫn được tính đúng không?
    Mình mới vào nghề, với lại không phải chuyên ngành học nên còn ngu ngơ, mong cả nhà chỉ giáo thêm.
     
    #9
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.

Chia sẻ trang này