Lưu giữ hóa đơn ko do BTC phát hành bị phạt bn tiền?

• Thread starter hoangan
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

hoangan

Guest
8/4/07
24
0
0
Thai Binh
Chào cả nhà, mình nghe bên Thuế nói tất cả các hóa đơn lẻ <100ng, hóa đơn không được BTC phát hành hoặc cho phép phát hành nếu cơ quan thuế kiểm tra không những sẽ loại ra khỏi chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN mà còn bị phạt từ 2-5tr đồng vì tội lưu trữ hóa đơn chứng từ trái quy định của Bộ Tài chính. Loại ra khỏi chi phí hợp lý thì tất nhiên rồi nhưng chế tài bị phạt kia mình không biết là quy định trong văn bản nào, có bạn nào biết không cung cấp cho mình thông tin với. Có thể gửi cho mình văn bản đó vào hòm thư : beanhoangan@yahoo.com.vn . Mình cảm ơn rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
Chào cả nhà, mình nghe bên Thuế nói tất cả các hóa đơn lẻ <100ng, hóa đơn không được BTC phát hành hoặc cho phép phát hành nếu cơ quan thuế kiểm tra không những sẽ loại ra khỏi chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN mà còn bị phạt từ 2-5tr đồng vì tội lưu trữ hóa đơn chứng từ trái quy định của Bộ Tài chính. Loại ra khỏi chi phí hợp lý thì tất nhiên rồi nhưng chế tài bị phạt kia mình không biết là quy định trong văn bản nào, có bạn nào biết không cung cấp cho mình thông tin với. Có thể gửi cho mình văn bản đó vào hòm thư : beanhoangan@yahoo.com.vn . Mình cảm ơn rất nhiều!
Cái này tự bạn nghe thấy bên thuế nói, mình chưa nghe thấy bao giờ, nên bạn nghe thấy ai nói thế thì yêu cầu người đó cho văn bản.
Còn đối với bên bán nếu cố tình sử dụng HĐ ko theo quy định của BTC thì mới bị phạt từ 2-5tr bạn à, chứ ko phải là bên mua đâu

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Bạn xem điều 12 Nghị định 185/2004/NĐ-CP ngày 04/11/2004 của Chính Phủ quy định về xử phạt VPHC trong lĩnh vực kế toán nhé.

A

antilove

Guest
19/12/07
22
0
0
38
Hà Nội
Bạn ơi cho mình hỏi, thế những hàng hóa mua vào có hóa đơn bán lẻ tự mình in ở ngoài thì không được tính vào chi phí hợp lý ah?

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Bạn ơi cho mình hỏi, thế những hàng hóa mua vào có hóa đơn bán lẻ tự mình in ở ngoài thì không được tính vào chi phí hợp lý ah?

Bạn xem lại Điều 6 Nghị định 24/2007/NĐ-CP nhé.

A

antilove

Guest
19/12/07
22
0
0
38
Hà Nội
3. Các khoản chi không có hoá đơn, chứng từ hoặc hoá đơn, chứng từ không hợp pháp
Thế hàng mua của nông dân không có Hóa đơn thì không được tính ah?

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
3. Các khoản chi không có hoá đơn, chứng từ hoặc hoá đơn, chứng từ không hợp pháp
Thế hàng mua của nông dân không có Hóa đơn thì không được tính ah?

Bạn ah, đây là 2 vấn đề khác nhau. Làm sao đánh đồng chung với nhau được??? Bạn xem lại khoản này trong Điều 5 Nghị định 24

Cơ sở kinh doanh mua sản phẩm làm bằng mây, tre, cói, dừa, cọ của người nông dân trực tiếp làm ra, hàng thủ công mỹ nghệ của các nghệ nhân không kinh doanh; đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác; phế liệu của người trực tiếp thu nhặt và một số dịch vụ của cá nhân không kinh doanh, không có hoá đơn, chứng từ được lập bảng kê theo quy định của Bộ Tài chính trên cơ sở chứng từ đề nghị thanh toán của người bán hàng, cung ứng dịch vụ. Giám đốc cơ sở kinh doanh duyệt chi theo bảng kê phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực của bảng kê.

A

antilove

Guest
19/12/07
22
0
0
38
Hà Nội
Thanks các bạn nhiều nhé! Thế nghĩa là nếu mình lập bảng kê thì vẫn được tính đúng không?
Mình mới vào nghề, với lại không phải chuyên ngành học nên còn ngu ngơ, mong cả nhà chỉ giáo thêm.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA