trích khấu hao TSCĐ

• Thread starter runggia
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
R

runggia

Guest
11/10/06
36
0
0
41
Hanoi
Các bạn ơi cho mình hỏi là công ty mình mua những TSCĐ tại những thời điểm khác nhau, trích Khấu hao thời điểm khác nhau. Ví dụ 1 TS trích khấu hao tháng 1, 1 TS khác trích tháng 9. Vậy đến tháng 9 mình trích riêng, hạch toán riêng từng TS hay là tổng cộng cả hai. Giúp mình nhe, cảm ơn các bạn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mumly

Trung cấp
9/3/07
180
2
16
37
Hải Phòng- Hà nội
Các bạn ơi cho mình hỏi là công ty mình mua những TSCĐ tại những thời điểm khác nhau, trích Khấu hao thời điểm khác nhau. Ví dụ 1 TS trích khấu hao tháng 1, 1 TS khác trích tháng 9. Vậy đến tháng 9 mình trích riêng, hạch toán riêng từng TS hay là tổng cộng cả hai. Giúp mình nhe, cảm ơn các bạn rất nhiều.

Bạn phải trích riêng từng tài khoản ra chứ. Mở sổ theo dõi từng TSCĐ chứ? Chỉ có điều khi hạch toán thì bạn hạch toán chung vào tk 214 thôi.

hoangyeu

hoangyeu

Trung cấp
29/5/07
177
1
0
17
Hà nội
bạn trích riêng 2 TS đó ra và mua tháng 1 thì tháng 2 khấu hao, còn tháng 9 mau thì khấu hao từ tháng 10. khi vào sổ thì bạn có thể lấy tổng số đã khấu hao của tháng đó để vào sổ.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
bạn trích riêng 2 TS đó ra và mua tháng 1 thì tháng 2 khấu hao, còn tháng 9 mau thì khấu hao từ tháng 10. khi vào sổ thì bạn có thể lấy tổng số đã khấu hao của tháng đó để vào sổ.

Các bạn xem lại QĐ 206 của Bộ TC về chế độ khấu hao TSCĐ : TSCĐ tăng (giảm) từ ngày nào thì tính khấu hao tăng (giảm) khấu hao từ ngày đó.

vivalci83v

vivalci83v

Trung cấp
20/12/07
140
0
0
40
Lao Cai
Bạn mở sổ và trích khấu hao riêng cho 02 TS CĐ đó, cuối niên độ kế toán bạn hạch chung khấu hao vào tài khoản 214. ok

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA