Vé máy bay

• Thread starter nhung2104
  • Ngày gửi
N

nhung2104

Guest
27/2/05
21
0
0
45
ha noi
Mình muốn nhờ các bạn trả lời giúp một việc như sau, mình có phiếu thu tiền cước vận chuyển (sale receipt) của hãng hàng không nhưng không có vé máy bay thì có được khấu trừ thuế GTGT không?

Còn việc mình muốn post một số mẫu biểu nên cho các bạn cùng chia sẻ thì làm thế nào nhỉ

Thanks a lot:inlove::bigok:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NguyenThiLoan

Guest
2/7/07
47
0
0
40
Ha Noi
Công ty mình cũng đã có một phiếu thu như của bạn và mình kê vào tờ khai nộp thuế gtgt bình thường mà. Bạn đọc kỹ phiếu thu đó nhé trong đó hành trình chuyến bay nè, và số tiền cũng như là thuế suất là 5% thì vẫn được khấu trừ thuế GTGT. Thân!

M

meomun88

Guest
21/12/07
28
1
1
Hà đông- Hà Tây
em nghĩ đây chỉ là biên lai chứng thực việc bác đã trả tiền cho cước vận chuyển bằng máy bay thôi chứ nó ko phải là hóa đơn gtgt!trc đó công ty đấy nó phải đưa cho bác 1 cái hóa đơn chứ nhỉ!đấy là hóa đơn ghi nhận VAT mà công ty bác đc khấu trừ!

N

nhung2104

Guest
27/2/05
21
0
0
45
ha noi
Cảm ơn các bạn nhiều nhưng các ý kiến nghe chừng trái ngược nhau quá nhỉ:bigok::inlove::mrstraetz

H

Hoàng Hồng Yến

Guest
25/7/07
51
0
0
43
Hà Đông Hà Tây
em nghĩ đây chỉ là biên lai chứng thực việc bác đã trả tiền cho cước vận chuyển bằng máy bay thôi chứ nó ko phải là hóa đơn gtgt!trc đó công ty đấy nó phải đưa cho bác 1 cái hóa đơn chứ nhỉ!đấy là hóa đơn ghi nhận VAT mà công ty bác đc khấu trừ!
CQ mình trước cũng thế đấy, mình đã gọi điện đến chỗ xuất hóa đơn cho mình hỏi và được họ giải thích rằng phiếu thu đó đã được sự đồng ý của cơ quan thuế theo công văn số...., bạn coi lại xem trên phiếu thu của bạn có giống vậy không ? Nếu đúng là được khấu trừ như hóa đơn bình thường. Thế nhé !

N

NinhKhanh

Guest
15/9/05
4
0
0
38
I live in 3 dist
Mình muốn nhờ các bạn trả lời giúp một việc như sau, mình có phiếu thu tiền cước vận chuyển (sale receipt) của hãng hàng không nhưng không có vé máy bay thì có được khấu trừ thuế GTGT không?

Thanks a lot:inlove::bigok:

Theo như mình được biết thì phiếu thu tiền cước vận chuyển (sale receipt)cũng như là hóa đơn VAT. Vì thế đấy chính là chứng từ hợp lệ để bạn hạch toán rồi còn gì. Như vậy còn dễ xử lý hơn là chỉ có mỗi vé máy bay đấy bạn ạ.
Chúc bạn sớm giải quyết được vấn đề.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Trích công văn Số: 3885/TCT-PCCS ngày 18 tháng 10 năm 2006
"Để đảm bảo có chứng từ hợp lý cho khách hàng hạch toán, Tổng cục Thuế đề nghị Tổng công ty hàng không Việt Nam và các đại lý bán vé máy bay điện tử cho hãng hàng không Việt Nam, khi bán vé điện tử phải thực hiện phát hành Phiếu thu tiền kèm theo vé điện tử. Vé máy bay điện tử kèm theo Phiếu thu tiền là bộ chứng từ để làm căn cứ để kê khai tính thuế, khấu trừ thuế."
Các bạn đã có câu trả lời rồi đó.

N

NguyenThiLoan

Guest
2/7/07
47
0
0
40
Ha Noi
Anh Hùng ơi! Công ty em mấy lần trước xếp cũng đi công tác trong sàigòn và có mang về cho em một "phiếu thu tiền cước vận chuyển" ngoài ra chẳng có cái gì cả! Em đã kê khai thuế bình thường. Bây giờ mới vỡ lẽ ra là còn cần phải có " cuống vé" nữa!Em đang có một vài thắc mắc mong anh tư vấn giúp em:
1.Nếu không có " cuống vé" thì có sao không ạh? Và em phải làm như thế naò? để " phiếu thu kiêm vận chuyển" kia của công ty em được cơ quan thuế chấp nhận?( vì chắc chắn là em sẽ chẳng kiếm lại được " cuống vé của lần bay đó đâu ạh!
2. Những lần đi công tác của các xếp bên em toàn là đột xuất thôi, không có sự báo trước gì cả! vì thế công ty chẳng có " lệnh công tác". Mỗi một lần đi công tác có nhất thiết phải có " lệnh công tác" kèm theo không anh?
Chúc anh bình an!

S

saigon2007

Trung cấp
2/10/07
92
0
6
Tp. HCM

ở hãng hàng không thì không có hóa đơn VAT giống các doanh nghiệp đâu bạn ơi, họ chỉ có cái gọi là phiếu thu tiền cước vận chuyển đây là hóa đơn đặc thù của hàng không và được thuế chấp nhận. nhưng có một cái khác là khi xuất phiếu này thường phải đi kèm với vé thì mới đúng luật.

Y

Ydohoang

Guest
11/12/07
49
0
0
Tp.HCM
nhưng trên thuế kg chịu bạn ah vì họ đòi phải có giấy đi công tác của ai đó mời đi thì mới tính được vào chi phí hợp lý ,mình có hỏi trên thuế rồi ,mình cũng kg biết tính sao nữa.giúp mình với.làm sao để hợp thức hóa được nó 1 cách đầy đủ hả bạn.

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
391
9
0
Hải Dương thân yêu!
nhưng trên thuế kg chịu bạn ah vì họ đòi phải có giấy đi công tác của ai đó mời đi thì mới tính được vào chi phí hợp lý ,mình có hỏi trên thuế rồi ,mình cũng kg biết tính sao nữa.giúp mình với.làm sao để hợp thức hóa được nó 1 cách đầy đủ hả bạn.
Ngoài số tiền không vượt mức quy định thì để chi phí đi công tác tính vào chi phí hợp lý hợp lệ thì cty mình làm như sau:
1. Giấy đề nghị (or Qđịnh) duyệt đi công tác của người đi (người có trách nhiệm duyệt) - Nêu rõ mục đích của chuyến đi.
2. Sau 1 thì người đi công tác lên dự trù kinh phí đi công tác đồng thời xin tạm ứng (ai bỏ tiền túi ra trước nhỉ? tội gì :D).
3. Đi công tác thì ngoài việc tập hợp chứng từ (vé máy bay, hoá đơn nghỉ, ...) thì nên cầm theo giấy đi đường, giấy này đóng dấu của nơi đến or của nơi nghỉ cũng được (minh chứng việc đi công tác là có thật và từ ngày nào đến này nào).
4. Sau khi đi công tác về tập hợp toàn bộ chứng từ hoá đơn đề nghị hoàn ứng và thanh toán.
5. 4 kèm theo giấy đi đường và báo cáo kết quả của chuyến đi.
Đầy đủ như trên thuế không bao giờ bóc.
Thân

M

Muomxanh

Guest
12/5/07
60
0
0
Ha Noi
Vụ vé máy bay bên mình thế này nhé:
Nếu là vé in truyền thống thì không cần phiếu thu, cuống vé là đủ.
Nếu là vé điện tử:
1. Vé của VNA: trên đó ghi rõ hành trình, phía dưới là phiếu thu luôn. Thế là ok khỏi lăn tăn.
2. Vé của Pacific: nếu mua ở hãng thì vé chuẩn, ko có gì để nói. Nhưng nếu đặt ở các đại lý, phần nhiều người ta cứ hay chỉ ghi tay trên form mẫu sẵn. Vé này vẫn bay được ngon lành nhưng lúc thanh toán, tớ toàn phải xin lại form chuẩn in ra từ mạng của họ. Cả2 loại vé này đều cần phải có phiếu thu ( trên đó ghi rõ là phát hành theo công văn... của TC Thuế). Như thế mới thanh toán được.
Về vụ đi công tác: tớ thấy sếp đi ctác có bao giờ mang giấy đi đường đâu. Với lại nếu đi marketing thì ai đóng dấu cho. Thế nên tốt nhất là giấy tờ gì của nhà trồng được thì cứ chuẩn bị: VD quyết định cử đi công tác. Còn không nhất thiết lúc nào cũng phải có giấy đi đường.

M

minhdan

Guest
29/2/08
78
0
0
48
SaiGon
Trích công văn Số: 3885/TCT-PCCS ngày 18 tháng 10 năm 2006
"Để đảm bảo có chứng từ hợp lý cho khách hàng hạch toán, Tổng cục Thuế đề nghị Tổng công ty hàng không Việt Nam và các đại lý bán vé máy bay điện tử cho hãng hàng không Việt Nam, khi bán vé điện tử phải thực hiện phát hành Phiếu thu tiền kèm theo vé điện tử. Vé máy bay điện tử kèm theo Phiếu thu tiền là bộ chứng từ để làm căn cứ để kê khai tính thuế, khấu trừ thuế
Bạn Phihungvn trích dẫn đúng rồi đó. Phíếu thu cước vận chuyển (thường là đặc thù) trên đ1o ghi rõ tên Ông A-B nào đó hành trình trình, số vé và kèm theo cuống vé (xưa lá vé giếy nay là vé điện tử) thì mới được khấu trừ thuế đầu vào cũng như được tính vào chi phí của DN, vì có 01 số trường hợp mua vé máy bay rồi (đã xuất phiếu thu rồi) mà hoãn chưa đi hoặc đổi trả vé nữa. Mấy Sếp Công ty mình đi công tác đổi xoành xọach hà mình phải canh mấy ổng mà hỏi cùi vé để mà hạch toán đấy. Có khi cả mấy tháng sau Ổng mới đi thì lúc đó mình cứ việc lấy cùi vè kèm vào phiếu thu là ok.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA