Hóa đơn mua đồ dùng có được khấu trừ thuế và hạch toán chi phí không?

• Thread starter levanton
  • Ngày gửi
levanton

levanton

Cao cấp
Có người như sau:
Dạo này triều cường dâng cao, mặc dù chị em đã mặc váy ngắn nhưng vẫn bị ướt. Cty mua 10 cái bàn ủi (bàn là) để buổi sáng chị em vào ủi (là) trước khi làm việc. Hóa đơn hợp pháp. Như vậy có được kê khai thuế và hạch toán chi phí không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MinhThong

6/12/07
161
1
16
Mỹ Tho, Tiền Giang
Có người như sau:
Dạo này triều cường dâng cao, mặc dù chị em đã mặc váy ngắn nhưng vẫn bị ướt. Cty mua 10 cái bàn ủi (bàn là) để buổi sáng chị em vào ủi (là) trước khi làm việc. Hóa đơn hợp pháp. Như vậy có được kê khai thuế và hạch toán chi phí không?

Nếu Cty bạn là cty tư nhân thi chi phí đó là hợp lý, chi phí đó sẽ được đưa vào CP.Quản lý (642), khoản mục CP vật dụng văn phòng, và giá trị VAT kê khai vẫn được khấu trừ hoàn toàn.
Thân

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
Có người như sau:

Dứt khoát không.
Mặc váy chỉ để đẹp, cho các anh , các chú, các bác ngắm, chẳng phục vụ gì cho hoạt động SXKD, nên thay vì mua bàn là, là mấy cái váy thì ta khỏi mặc váy vậy.

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Có người như sau:

Nếu giải thích như bác tồn thì rõ ràng nó thuộc CP phục vụ cho hoạt động của DN, Theo em thì nó thuộc CP khống chế 10% theo 134:
2.21. Chi phí quảng cáo, khuyến mại, chi phí giao dịch, đối ngoại (không bao gồm: Chi phí nghiên cứu thị trường: thăm dò, khảo sát, phỏng vấn, thu thập, phân tích và đánh giá thông tin; chi phí phát triển và hỗ trợ nghiên cứu thị trường; chi phí thuê tư vấn thực hiện công việc nghiên cứu, phát triển và hỗ trợ nghiên cứu thị trường; Chi phí trưng bày, giới thiệu sản phẩm và tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại: chi phí mở phòng hoặc gian hàng trưng bày, giới thiệu sản phẩm; chi phí thuê không gian để trưng bày, giới thiệu sản phẩm; chi phí vật liệu, công cụ hỗ trợ trưng bày, giới thiệu sản phẩm; chi phí vận chuyển sản phẩm trưng bày, giới thiệu); Chi tiếp tân, khánh tiết, chi hoa hồng môi giới, chi phí hội nghị; Chi phí hỗ trợ tiếp thị, chi hỗ trợ chi phí, chi phí chiết khấu thanh toán (kể cả chi bằng tiền cho đại lý và người mua hàng hoá, dịch vụ với khối lượng lớn); Chi báo biếu, báo tặng của các cơ quan báo chí và các loại chi phí khác phần vượt quá 10% tổng số các khoản chi phí hợp lý. Đối với hoạt động kinh doanh thương mại chi phí hợp lý để xác định mức khống chế không bao gồm giá vốn của hàng hoá bán ra.
:dzo:

VŨ THỊ TUYẾT MAI

VŨ THỊ TUYẾT MAI

Guest
3/4/06
165
0
0
Vô định
Có người như sau:

Theo em thì loại nó ra khỏi chi phi hợp lí khi tính thuế TNDN và không khấu trừ thuế.

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
2.21. Chi phí quảng cáo, khuyến mại, chi phí giao dịch, đối ngoại (không bao gồm: Chi phí nghiên cứu thị trường: thăm dò, khảo sát, phỏng vấn, thu thập, phân tích và đánh giá thông tin; chi phí phát triển và hỗ trợ nghiên cứu thị trường; chi phí thuê tư vấn thực hiện công việc nghiên cứu, phát triển và hỗ trợ nghiên cứu thị trường; Chi phí trưng bày, giới thiệu sản phẩm và tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại: chi phí mở phòng hoặc gian hàng trưng bày, giới thiệu sản phẩm; chi phí thuê không gian để trưng bày, giới thiệu sản phẩm; chi phí vật liệu, công cụ hỗ trợ trưng bày, giới thiệu sản phẩm; chi phí vận chuyển sản phẩm trưng bày, giới thiệu); Chi tiếp tân, khánh tiết, chi hoa hồng môi giới, chi phí hội nghị; Chi phí hỗ trợ tiếp thị, chi hỗ trợ chi phí, chi phí chiết khấu thanh toán (kể cả chi bằng tiền cho đại lý và người mua hàng hoá, dịch vụ với khối lượng lớn); Chi báo biếu, báo tặng của các cơ quan báo chí và các loại chi phí khác phần vượt quá 10% tổng số các khoản chi phí hợp lý. Đối với hoạt động kinh doanh thương mại chi phí hợp lý để xác định mức khống chế không bao gồm giá vốn của hàng hoá bán ra.

Thế em hỏi cụ thể nó là khoản nào trong các khoản trên, có thuộc chữ đỏ in đậm không?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Có người như sau:

Bác đặt tình huống rất hay:
+ Cty mua 10 cái bàn ủi, dùng để ủi váy cho chị em phụ nữ vì chị em mặc dù đã mặc váy ngắn hết cỡ vẫn ướt. Chi phí này không nằm trong hợp đồng lao động, không nằm trong thoả ước lao động tập thể => không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN
+ Nếu trong HĐ lĐ và thoả ước lao động tập thể giữa DN và người lao động có quy định việc hỗ trợ chi phí ủi váy cho chị em thì việc mua 10 cái bàn ủi để ủi váy kia được đưa vào chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN.
+ HĐ GTGT mua 10 cái bàn ủi để ủi váy trên mang đầy đủ thông tin chính xác của DN bác thì bác vẫn được kê khai khấu trừ thuế bình thường.

Một vài ý kiến của em mong các bác chỉ giáo.:bigok:
------------------------------------------
X.T

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Có người như sau:

Theo em thì vẫn kê khai thuế và hạch toán chi phí bình thường. Bản chất nó vẫn là chi phí quản lý doanh nghiệp. Để ý cho kỹ mấy cái lý do váy ngắn, váy dài làm gì cho lan man. Mấy cô váy ngắn đó là những cô tiếp tân thì sao nhỉ? Vẫn là nhân viên DN mà. Mua 10 cái bàn là để ủi cho chị em là anh nói, còn đưa cho em thì em ủi tuốt cho mấy ông anh bảo vệ luôn cho quần áo tươm tất.

ATM919 nói:
+ Cty mua 10 cái bàn ủi, dùng để ủi váy cho chị em phụ nữ vì chị em mặc dù đã mặc váy ngắn hết cỡ vẫn ướt. Chi phí này không nằm trong hợp đồng lao động, không nằm trong thoả ước lao động tập thể => không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN
+ Nếu trong HĐ lĐ và thoả ước lao động tập thể giữa DN và người lao động có quy định việc hỗ trợ chi phí ủi váy cho chị em thì việc mua 10 cái bàn ủi để ủi váy kia được đưa vào chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN.

Cái này có dính dáng gì đến HDLD đây ku EVA?

Meocung nói:
Dứt khoát không.
Mặc váy chỉ để đẹp, cho các anh , các chú, các bác ngắm, chẳng phục vụ gì cho hoạt động SXKD, nên thay vì mua bàn là, là mấy cái váy thì ta khỏi mặc váy vậy.

Nghi meo bị lọt bẫy bác Tồn rùi.:wall:

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Theo em thì vẫn kê khai thuế và hạch toán chi phí bình thường. Bản chất nó vẫn là chi phí quản lý doanh nghiệp. Để ý cho kỹ mấy cái lý do váy ngắn, váy dài làm gì cho lan man. Mấy cô váy ngắn đó là những cô tiếp tân thì sao nhỉ? Vẫn là nhân viên DN mà. Mua 10 cái bàn là để ủi cho chị em là anh nói, còn đưa cho em thì em ủi tuốt cho mấy ông anh bảo vệ luôn cho quần áo tươm tất.

Theo em là có dính dáng đó ạ, trường hợp mua máy ủi là váy cho chị em công nhân là chi phí ngoài do đó theo TT134 thì chi phí ngoài này không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thuế thu nhập DN nếu trong HĐ LĐ và thoả ước LĐTT không nhắc tới!

T

thanhhung

LQT
Theo em là có dính dáng đó ạ, trường hợp mua máy ủi là váy cho chị em công nhân là chi phí ngoài do đó theo TT134 thì chi phí ngoài này không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thuế thu nhập DN nếu trong HĐ LĐ và thoả ước LĐTT không nhắc tới!
Nó cũng giống như quạt, bàn, ghế ... phục vụ cho người lao động thôi, liên quan gì HĐLĐ

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Lại thêm 1 người trả lời sa đà vào mấy cái váy gùi. Em cứ nghĩ là CC phục vụ cho DN đi.

thanhhung nói:
Nó cũng giống như quạt, bàn, ghế ... phục vụ cho người lao động thôi, liên quan gì HĐLĐ

Hợp ý với mình nhỉ.:dzo:

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Thế em hỏi cụ thể nó là khoản nào trong các khoản trên, có thuộc chữ đỏ in đậm không?

Nó là CP phục vụ cho hoạt động của DN, phục vụ cho việc làm khô mấy cái váy siêu ngắn ... nó mà có trong quy chế hay thỏa ước thì đưa vào CP được, thuộc cái này này em mèo ah :bigok:
2.21. Chi phí quảng cáo.....Chi tiếp tân, khánh tiết, chi hoa hồng môi giới, chi phí hội nghị; Chi phí hỗ trợ tiếp thị, chi hỗ trợ chi phí, chi phí chiết khấu thanh toán (kể cả chi bằng tiền cho đại lý và người mua hàng hoá, dịch vụ với khối lượng lớn); Chi báo biếu, báo tặng của các cơ quan báo chí và các loại chi phí khác phần vượt quá 10% tổng số các khoản chi phí hợp lý. Đối với hoạt động kinh doanh thương mại chi phí hợp lý để xác định mức khống chế không bao gồm giá vốn của hàng hoá bán ra.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Lại thêm 1 người trả lời sa đà vào mấy cái váy gùi. Em cứ nghĩ là CC phục vụ cho DN đi.Hợp ý với mình nhỉ.:dzo:

Khà nếu là mấy cái quạt, bàn ghế thì rõ ràng rồi chúng ta không quan tâm tới nó, còn nếu ở đây là mấy cái bàn ủi mà pác mua về xuất cho ai? Dùng bàn ủi làm gì? Em thì mua mấy cái đó cứ hạch toán vô tư vào chi phí, kê khai đầy đủ khấu trừ thuế GTGT(nếu HĐ hợp pháp), và khi quyết toán thuế TNDN thì em loại nó ra trước.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Khà nếu là mấy cái quạt, bàn ghế thì rõ ràng rồi chúng ta không quan tâm tới nó, còn nếu ở đây là mấy cái bàn ủi mà pác mua về xuất cho ai? Dùng bàn ủi làm gì? Em thì mua mấy cái đó cứ hạch toán vô tư vào chi phí, kê khai đầy đủ khấu trừ thuế GTGT(nếu HĐ hợp pháp), và khi quyết toán thuế TNDN thì em loại nó ra trước.

Vậy ủi quần áo cho đội ngũ nhân viên tiếp tân nhằm để đội ngũ này mặc đồ đẹp, tự tin hơn khi đón khách thì có phải là chi phí quản lý DN hay không? Cái bàn là hay cái bàn, cái ghế, cái quạt thì cũng như nhau thôi.

levanton

levanton

Cao cấp

Sáng nay có khách hàng từ Đà Nẵng vào,váy cũng bị ướt, bàn ủi sử dụng ủi váy cho khách nữa, xem như chi phí chăm sóc khách hàng được không nhỉ?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Sáng nay có khách hàng từ Đà Nẵng vào,váy cũng bị ướt, bàn ủi sử dụng ủi váy cho khách nữa, xem như chi phí chăm sóc khách hàng được không nhỉ?

Khà khà! em đã nói là các pác cứ hạch toán vô tư đi thích đưa nó vào ,641,642(QĐ 15) còn QĐ 48 bác hạhc toán cho em vào 642 , nhưng lúc bác tính thuế TNDN thì loại trước nó ra cho khoẻ, các bác đưa vào mà bị loại ra nộp phạt thêm còn mệt hơn nữa, em thì cứ chắc chắn mà làm. Ngủ ngon là hơn hết, không đánh hên xui!:bigok:

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
ôi trời, có thời gian để ủi váy cho khách từ Đà nẵng vô cơ đây, em vô Sg mà váy bị ướt thì.. nên sắm cho em váy mới nha, khỏi tốn công ủi, tốn tiền điện, tốn thời gian...hihiii

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Khà khà! em đã nói là các pác cứ hạch toán vô tư đi thích đưa nó vào ,641,642(QĐ 15) còn QĐ 48 bác hạhc toán cho em vào 642 , nhưng lúc bác tính thuế TNDN thì loại trước nó ra cho khoẻ, các bác đưa vào mà bị loại ra nộp phạt thêm còn mệt hơn nữa, em thì cứ chắc chắn mà làm. Ngủ ngon là hơn hết, không đánh hên xui!:bigok:

uiui..... :bigok: sao mình ko đưa nó vào 153, rồi fân bổ từ từ sang 642, 641 hàng tháng bác nhỉ? Theo ý bác Tiger thì nó được gọi là CCDC mà.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Anh muốn ủi cho cô nào cũng được, không nhất thiết phải ủi cho khách. Hehe, ai mà biết được chứ. Nhưng cái bàn là anh mua về vẫn tính vào chi phí của DN. Còn cái vụ chi phí chăm sóc gì đó thì hình như bị lạc đề nha.

ATM919 nói:
Khà khà! em đã nói là các pác cứ hạch toán vô tư đi thích đưa nó vào ,641,642(QĐ 15) còn QĐ 48 bác hạhc toán cho em vào 642 , nhưng lúc bác tính thuế TNDN thì loại trước nó ra cho khoẻ, các bác đưa vào mà bị loại ra nộp phạt thêm còn mệt hơn nữa, em thì cứ chắc chắn mà làm. Ngủ ngon là hơn hết, không đánh hên xui!

Lý do gì em loại nó ra nhỉ? Hoan hô động thái của em đã làm lợi cho NSNN :drummer:

meocung nói:
ôi trời, có thời gian để ủi váy cho khách từ Đà nẵng vô cơ đây, em vô Sg mà váy bị ướt thì.. nên sắm cho em váy mới nha, khỏi tốn công ủi, tốn tiền điện, tốn thời gian...hihiii

Đôi lúc khi bác Tồn mua váy cho meo cũng được tính vào chi phí của DN đó nha.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Anh muốn ủi cho cô nào cũng được, không nhất thiết phải ủi cho khách. Hehe, ai mà biết được chứ. Nhưng cái bàn là anh mua về vẫn tính vào chi phí của DN. Còn cái vụ chi phí chăm sóc gì đó thì hình như bị lạc đề nha.
Lý do gì em loại nó ra nhỉ? Hoan hô động thái của em đã làm lợi cho NSNN :drummer:
Đôi lúc khi bác Tồn mua váy cho meo cũng được tính vào chi phí của DN đó nha.

Khà khà nếu DN em làm ăn có lãi nộp thuế TNDN hàng năm lên tới vài tỷ thì cái chi phí 10 cái bàn ủi váy kia không đáng kể, các bác thuế cũng chẳng thèm nhòm ngó đến, nhưng bên em mà làm ăn thua lỗ hoài thì đảm bảo khi quyết toán mấy bác thuế loại nó ra ngay, họ chỉ cần nói mỗi câu chi phí đó là chi phí ngoài em cãi sao đây bác he he:bigok:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA