Sổ kế toán lệch với báo cáo tài chính

• Thread starter haiha8081
  • Ngày gửi
H

haiha8081

Guest
12/11/07
8
0
0
43
A9Lo C8 Dai Kim
Chào cả nhà!
Mình vừa kiểm tra BCTC 2006 số liệu sai lệch với sổ kế toán . Các bạn giúp mình với năm 2007 điều chỉnh số liệu sai trên BCTC ntn nhỉ
Mình cám ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
vivalci83v

vivalci83v

Trung cấp
20/12/07
140
0
0
40
Lao Cai
cụ thể bạn sai lệch với sổ kế toán ở TK nào.

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Minh sai leck ke toan so 635
Để có thể tư vấn rõ, bạn hãy mô tả kỹ cái sai lệch của bạn thì mới tư vấn chính xác được, bạn chỉ nói chung chung thế này thì mọi người sẽ không thể hiểu nổi.
Sai giữa báo cáo tài chính và sổ kế toán, thế trong hai cái đó cái nào đúng cái nào sai?, sai do nguyên nhân gì? tại sao lại sai? thời điểm sai?
Bạn viết càng kỹ thì càng tư vấn chính xác được
Đừng kiệm lời mà nói chung chung quá.

H

haiha8081

Guest
12/11/07
8
0
0
43
A9Lo C8 Dai Kim
Mình cảm ơn bạn tư vấn . Mình bị sai ở báo cáo tài chính, số tổng của sổ cái TK635 16.882.307 nhưng khi mình lên báo cáo tài chính mình cộng nhầm 11.847.989. Bây giờ sửa ntn ban giúp mình nhé

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Mình cảm ơn bạn tư vấn . Mình bị sai ở báo cáo tài chính, số tổng của sổ cái TK635 16.882.307 nhưng khi mình lên báo cáo tài chính mình cộng nhầm 11.847.989. Bây giờ sửa ntn ban giúp mình nhé

Thông tin có được hé mở thêm chút ít nhưng vẫn chưa đủ để tư vấn, tiếp tục hỏi bạn, bảng cân đối tài khoản có sai không, bởi bạn bảo là báo cáo tài chính sai, thế bảng cân đối tài khoản có cân không, nếu cân thì chứng tỏ có 2 cái sai chứ không phải có 1 cái sai.
Giả sử phát sinh nợ 635 sai => bút toán kết chuyển từ 635 sang 911 sai => bút toán kết chuyển từ 911 sang 421 sai=> có thể xác định thuế TNDN phải nộp sai.....
Nói chung là bạn mô tả kỹ hơn nữa đi bởi với thông tin bạn đưa ra như thế vẫn chưa đủ.
Còn nguyên tắc sửa thì khi phát hiện sai thì sửa tại thời điểm phát hiện thấy sai, chú ý kiểm tra xem việc sai đó có ảnh hưởng tới thuế TNDN của công ty không, nếu có ảnh hưởng thì phải tìm biện pháp, nếu muốn có biện pháp thì bạn lại phải mô tả kỹ lưỡng thì mới tư vấn được
Nói chung là phải mô tả kỹ nếu không cũng sẽ nhận được câu trả lời chung chung.

H

haiha8081

Guest
12/11/07
8
0
0
43
A9Lo C8 Dai Kim
Thông tin có được hé mở thêm chút ít nhưng vẫn chưa đủ để tư vấn, tiếp tục hỏi bạn, bảng cân đối tài khoản có sai không, bởi bạn bảo là báo cáo tài chính sai, thế bảng cân đối tài khoản có cân không, nếu cân thì chứng tỏ có 2 cái sai chứ không phải có 1 cái sai.
Giả sử phát sinh nợ 635 sai => bút toán kết chuyển từ 635 sang 911 sai => bút toán kết chuyển từ 911 sang 421 sai=> có thể xác định thuế TNDN phải nộp sai.....
Nói chung là bạn mô tả kỹ hơn nữa đi bởi với thông tin bạn đưa ra như thế vẫn chưa đủ.
Còn nguyên tắc sửa thì khi phát hiện sai thì sửa tại thời điểm phát hiện thấy sai, chú ý kiểm tra xem việc sai đó có ảnh hưởng tới thuế TNDN của công ty không, nếu có ảnh hưởng thì phải tìm biện pháp, nếu muốn có biện pháp thì bạn lại phải mô tả kỹ lưỡng thì mới tư vấn được
Nói chung là phải mô tả kỹ nếu không cũng sẽ nhận được câu trả lời chung chung.

H

haiha8081

Guest
12/11/07
8
0
0
43
A9Lo C8 Dai Kim
Cháu cảm ơn cô ( chú)
Bảng cân đối tài khoản của cháu cân , bị sai 2 bút toán từ 635 sang 911 và bút toán từ 911 sang 421 và năm 2006 công ty kinh doanh bị lỗ tiền thuế TNDN năm 2006 vẫn tạm nộp từng Quý .

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Bảng cân đối của "cháu" vẫn cân, như vậy có thể kết luận cháu bị sai tương đối nhiều, "Chú" chỉ ra nhé:
- Thứ nhất : "cháu" làm như vậy chắc chắn số dư TK 112, hoặc 311 của cháu không khớp với ngân hàng. Cháu cần kiểm tra lại chính xác số này để lấy lại số chính xác.
- Thứ 2 : nếu thứ nhất không bị sai thì suy ra cháu lên bảng cân đối tài khoản sai ở tài khoản 635 (số tổng)=> cháu làm kế toán bằng tay (không phải sử dụng phần mềm) nên có nhầm lẫn khi đưa số trên sang. Như vậy lợi nhuận của cháu bị giảm đi một khoản.
- Thứ 3: "Cháu" kiểm tra lại xem khi xác định thuế TNDN cháu có tính đúng tính đủ không, tức là chi phí tài chính này cháu có cho đủ vào không? Nếu như "cháu" nói thì "cháu" đưa thiếu, suy ra doanh nghiệp cháu bị thiệt khi tính thuế TNDN, nếu thực sự muốn đòi nhà nước tiền này thì cháu trong năm 2007 "cháu" làm bút toán điều chỉnh và coi như mình làm sai một bút toán nào đó với số tiền bằng đúng tiền chênh lệch, rồi cháu in lại sổ cái của 635 sao cho bằng khớp với số trên BCTC ( nhưng việc này hơi khó bởi lỗi của "cháu" ở đâu khó điều chỉnh).
Nếu thực sự không cần điều chỉnh thu lại thuế của NN thì cháu kệ nó, coi như không có chuyện gì xảy ra. chấp nhận mất một khoản nhỏ thuế TNDN.
Còn gì không hiểu "cháu" cứ hỏi tiếp. Hehehe, "chú" chưa già lắm đâu hehehe

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA