Nhờ các bác tư vấn sử dụng kết quả hoạt động kinh doanh

• Thread starter ketoanvien45
  • Ngày gửi
K

ketoanvien45

Guest
14/9/07
47
2
0
Việt Nam
Em mới làm kế toan nhìn thấy nhiều thứ như rối tung lên, nhờ các bác giúp đỡ em nhé.
Đơn vị em HCSN Trường Đại học tự chủ hoàn toàn kinh phí theo NĐ43, Ngoài ra đơn vị còn có Trung tâm Ngoại ngữ (hạch toán riêng) (đa số là do CBVC làm công tác kiêm nhiệm). Theo chi tiêu nội bộ thì Trung tâm Ngoại ngữ phải trích nộ p cho Trường Đại học 10% tổng thu. Và nguồn thu cho thuê mặt bằng căn tin, bãi xe. Em có 1 số vấn đề cần tham khảo, xin các anh chị giúp đỡ.
1. Trung tâm ngoại ngữ hàng năm sau khi trừ tất cả chi phí: lương, giảng dạy, trích nộp 10% tổng thu, thuế và các chi phí khác.....thì chênh lệch thu chi sẽ để lại chi thu nhập tăng thêm cho CB thuộc Trung tâm sinh ngữ hay phải nộp phần chênh lệch này vào nguồn chung của Trường để chi Thu nhập tăng thêm cho CBVC toàn Trường hay là Trích lập quỹ PTHĐSN.
2. Phần thu cho thuê mặt bằng: Sau khi nộp 10% tổng thu cho NSNN (thực hiện Thông tư 01 TC/HCVX ngày 04/01/1994) không biết còn hiệu lực không nữa, thì phần chênh lệch còn lại, Trường có được phép chi thu nhập tăng thêm cho CBVC hay chỉ được phép trích lập quỹ PTHĐSN.
3. Về học phí trung tâm sinh ngữ: ôn luyện Anh văn thì do Trung tâm ngoại ngữ cân đối ra mức thu học phí, còn lệ phí dự thi chứng chỉ A, B thì theo qui định của Hội Đồng nhân dân. Bên STC thì bắt phải hạch toán theo 511,661, theo em nghỉ thì phải hạch toán theo 531,631 thì đúng hơn. STC cho phép sử dụng 531,631 nhưng bắt buộc phải hạch toán chi theo MLNS, theo em biết thì TK 631 thì không cần phải hạch toán theo MLNS. Sau mà lằng nhằng quá, nhờ các bác giúp em với
4. Về phần kinh phí của Trường, thì kế toán cũ của Trường xử lý cuối năm như thế này, Ví dụ:
Số dư TK 511 (bên có) 50.000.000đ
Số dư TK 661 (bên nợ) 30.000.000đ
Chênh lệch thu chi là 20.000.000đ
Xử lý:
Trích lập 25% phần quỹ PTHĐ sự nghiệp
Nợ 661/Có 4314 (25%) = 5.000.000đ
Xác định Thu nhập tăng thêm sau khi đã trừ TNTT đã chi hàng tháng là 3.000.000đ
Nợ 661/ Có 334 = (13.000.000đ - 3.000.000đ) = 10.000.000đ
Trích lập quỹ khen thưởng, phúc lợi:
Nợ 661/ Có 4311, 4312 = 2.000.000đ
Và cuối cùng là kết chuyển thuvào 461
Nợ 5111/ Có 461 50.000.000đ
Kết chuyển chi hoạt động vào 461
Nợ 461 / Có 661 50.000.000đ
Và kế toán đều kết sổ trong cuối năm, kô cần phải đợi kết quả duyệt báo cáo của STC, chỉ còn phần Thu nhập tăng thêm còn lại là chi trong năm sau mà thôi. Em không biết làm như vậy có đúng không, mà STC đã kiểm tra mấy năm nay rồi cũng chẳng có ý kiến gì hết.
Mong các bác giúp em với, gần cuồi năm đang cần các bác góp ý gấp. Trân thành cảm ơn

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bongli

Guest
3/1/08
11
0
0
Hoang Mai -HN
Trả lời câu 1: Đối với Trung tâm Ngoại ngữ, bạn xem lại quy chế tài chính của Nhà trường
- Nếu chênh lệch Thu> Chi cuối kỳ kế toán, đơn vị được để lại chi tăng thu nhập cho CBCC, VC của Trung tâm
- Nếu chênh lệch Thu> Chi cuối kỳ kế toán, đơn vị phải nộp lên cho Nhà Trường (Cấp trên) Thì nhà Trường được trích lập các quỹ (TK 431 (4311,4312,4313,4314) và Khoản này Nhà trường không phải báo cáo tài chính với cơ quan tài chính cấp trên (Vụ CĐKT của Bộ Giáo dục)
Trả lời câu 2: Phần thu cho thuê mặt bằng, Nếu là Thu phí, lệ phí theo quy định của NN thì không được chi tăng thêm thu nhập cho CBCC, VC. Nếu là khoản thu khác thì được
Trả lời câu 3: Đối với câu hỏi này thì bạn chưa hiểu về tính chất "đơn vị Sự nghiệp có thu" và "đơn vị SNCT và có sản xuất KD dịch vụ" (Bạn phải xem lại thật kỹ về Quy chế tài chính của đơn vị bạn hoặc hỏi kế toán chuyên quản trên STC
- Nếu là "đơn vị Sự nghiệp có thu" thì phải thu qua 511 (511 - Thu phí, lệ phí)
- Nếu là "đơn vị SNCT và có sản xuất KD dịch vụ" thì thu qua 531 (Thu hđ SXKD dịch vụ)
Còn vấn đề chi qua 661 hoặc 631 theo MLNS là đúng

B

bongli

Guest
3/1/08
11
0
0
Hoang Mai -HN
Trả lời câu 4: Câu này thì bạn nên xem lại phần hạch toán thu phí, lệ phí của chế độ KT HCSN theo QĐ 19 ngày 30/03/2006.
- Tôi thấy trên thực tế hạch toán như vây là đúng :
Vì Tất toán Nguồn KP và Chi hđ TX
Nợ 461/661 (Là coi như được STC QT ở nguồn Phí, lệ phí rồi)
- Còn về lý thuyết thì là sai
Vì chưa được STC Quyết toán thì không được tât toán TK 461 và 661

Bạn nên nói rõ hơn là 4611 hoặc 4612 và 6611 hoặc 6612

H

haigames

Cao cấp
21/1/05
219
3
18
46
longhai
Em đây cũng giống như bác đây:
Hoạt động dịch vụ,sau khi trừ các khoản thuế, tiền công, chi phí, phần còn chênh lệch còn lại năm trước thì mình đưa vào quỹ phát triển hoạt động sự nghiệp. Năm nay thực hiện nghị định 43 phần chênh lệch này không chi thu nhập tăng thêm thì tiếc quá. Nhưng mà chi tiêu nội bộ từ đâù năm chưa có qui định khoản này, Bây giờ chưa biết xử lý ra sau. Các bác nghiên cứu giúp em với

K

ketoanvien45

Guest
14/9/07
47
2
0
Việt Nam
Cho em hỏi nhé
Hoạt động dịch vụ hạch toán riêng,cuối năm sau khi trừ chi phí và nộp thuế, phần chênh lệch còn lại thì xử lý như thế nào? Các bác giúp em với. Sắp quyết toán rùi

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Cho em hỏi nhé
Hoạt động dịch vụ hạch toán riêng,cuối năm sau khi trừ chi phí và nộp thuế, phần chênh lệch còn lại thì xử lý như thế nào? Các bác giúp em với. Sắp quyết toán rùi

Bạn tìm thông tư 71 của bộ Tài chính ra đọc nhé, cái này không đọc thì không thể hiểu để làm được đâu bạn. Sau kho đọc xong bạn chưa hiểu chỗ nào thì post lên diễn đàn mọi người cùng trao đổi.

T

tienphuc

Guest
22/8/07
27
0
1
Đất Phương Nam
Bạn tìm thông tư 71 của bộ Tài chính ra đọc nhé, cái này không đọc thì không thể hiểu để làm được đâu bạn. Sau kho đọc xong bạn chưa hiểu chỗ nào thì post lên diễn đàn mọi người cùng trao đổi.
To PHIHUNGVN: Bạn làm ơn chỉ dùm đường line để tìm thông tư 71 của BTC. Biết ơn bạn nhiều!

K

ketoanvien45

Guest
14/9/07
47
2
0
Việt Nam

Em đang nghiên cưú, nhưng mà không biết cách hiểu của em có đúng không. Mọi người giúp với nhé:
Phần VIII, mục 7, có ghi như sau: (trích nguyên văn)
7. Đơn vị sự nghiệp không được sử dụng các nguồn kinh phí được quy định tại khoản 2, Điều 19 Nghị định số 43/2006/NĐ-CP ngày 25/4/2006 của Chính phủ để trả thu nhập tăng thêm cho người lao động và trích lập các quỹ.
Khoản 2 điều 19 Nghị định 43/2006/NĐ-CP (trích nguyên văn)
2. Đơn vị sự nghiệp không được chi trả thu nhập tăng thêm và trích lập các quỹ từ các nguồn kinh phí quy định tại các điểm c, d, e, g, h, i, k khoản 1 Điều 14 Nghị định này và kinh phí của nhiệm vụ phải chuyển tiếp sang năm sau thực hiện.
Điều 14 nghị định 43/2006
Điều 14. Nguồn tài chính
1. Kinh phí do ngân sách nhà nước cấp, gồm:

a) Kinh phí bảo đảm hoạt động thường xuyên thực hiện chức năng, nhiệm vụ đối với đơn vị tự bảo đảm một phần chi phí hoạt động (sau khi đã cân đối nguồn thu sự nghiệp); được cơ quan quản lý cấp trên trực tiếp giao, trong phạm vi dự toán được cấp có thẩm quyền giao;

b) Kinh phí thực hiện các nhiệm vụ khoa học và công nghệ (đối với đơn vị không phải là tổ chức khoa học và công nghệ);

c) Kinh phí thực hiện chương trình đào tạo bồi dưỡng cán bộ, viên chức; (không được trả Thu nhập TT)

d) Kinh phí thực hiện các chương trình mục tiêu quốc gia;(không được trả Thu nhậpTT)

đ) Kinh phí thực hiện các nhiệm vụ do cơ quan nhà nước có thẩm quyền đặt hàng (điều tra, quy hoạch, khảo sát, nhiệm vụ khác);

e) Kinh phí thực hiện nhiệm vụ đột xuất được cấp có thẩm quyền giao;(không được trả Thu nhập TT)

g) Kinh phí thực hiện chính sách tinh giản biên chế theo chế độ do nhà nước quy định (nếu có);(không được trả Thu nhập TT)

h) Vốn đầu tư xây dựng cơ bản, kinh phí mua sắm trang thiết bị, sửa chữa lớn tài sản cố định phục vụ hoạt động sự nghiệp theo dự án được cấp có thẩm quyền phê duyệt trong phạm vi dự toán được giao hàng năm;(không được trả Thu nhập TT)

i) Vốn đối ứng thực hiện các dự án có nguồn vốn nước ngoài được cấp có thẩm quyền phê duyệt; (không được trả Thu nhập TT)

k) Kinh phí khác (nếu có).(không được trả Thu nhập TT)

2. Nguồn thu từ hoạt động sự nghiệp, gồm:
a) Phần được để lại từ số thu phí, lệ phí thuộc ngân sách nhà nước theo quy định của pháp luật;
b) Thu từ hoạt động dịch vụ;
c) Thu từ hoạt động sự nghiệp khác (nếu có);
d) Lãi được chia từ các hoạt động liên doanh, liên kết, lãi tiền gửi ngân hàng.
3. Nguồn viện trợ, tài trợ, quà biếu, tặng, cho theo quy định của pháp luật.
4. Nguồn khác, gồm:
a) Nguồn vốn vay của các tổ chức tín dụng, vốn huy động của cán bộ, viên chức trong đơn vị;
b) Nguồn vốn liên doanh, liên kết của các tổ chức, cá nhân trong và ngoài nước theo quy định của pháp luật.

Vậy thì cái nào nhà nước không cấm thì mình sẽ được làm. Theo em hiểu thì chênh lệch từ hoạt động dịch vụ sẽ được phép chi trả thu nhập tăng thêm cho CBVC. Xin anh PHIHUNGVN và mọi người góp ý cho em với.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA