Quyết toán thuế TNCN

• Thread starter wrong
  • Ngày gửi
wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
các bác chỉ giùm em với nhé:
Công ty em thành lập từ tháng 5/2007, có rất nhiều người để quyết toán thuế TNCN theo các kiểu khác nhau. Em cần các giấy tờ gì khi quyết toán theo mẫu 04 và 04-1: Giả sử có người LĐ sau làm từ tháng 5 nhưng...
- NVA: T1-4 ko làm ở đâu cả; chỉ làm 1 cty
- NVB: từ T1-2 làm ở 1 cty khác, có thu nhập phải chịu thuế;
- NVC làm cho 2 công ty, nhưng quyết toán ở cty khác
Vậy em cần phải cung cấp hóa đơn chứng từ gì để NVC quyết toán ở cty kia? Đòi hỏi NVA và NVB những hóa đơn chứng từ gì để biết họ đã nộp bao nhiêu thuế ở cơ quan cũ? NVB khi em tính bình quân tháng thì chia ntn? (cho phù hợp với 1 tháng họ nghỉ ở nhà ý).
em có nhiều rắc rối quá ah :wall::wall::wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Tốt nhất để quyết toán thuế TNCN đơn giản. Bạn quyết toán các nhân viên của ban từ khi ký hợp đồng với công ty là bắt đầu từ tháng 5/2007.
Nếu có nhân viên nào cần xác nhận thu nhập từ công ty bạn, để quyết toán nơi khác, thì công ty bạn xác nhận thu nhập và số thuế đã tạm nộp năm 2007 (Nếu thấy số thuế quyết toán thấp hơn số thuế đã tạm nộp năm 2007)

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Bạn ơi cho tớ hỏi, nếu tính thu nhập bình quân thì chia cho 8 ah? đối với NVA và NVB thì cq thuế có bắt buộc cty mình phải quyết toán ko? Vì tính đến thời điểm cuối tháng 12/2007, họ chỉ làm việc tại 1 công ty mình mà thôi?

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Ký hợp đồng từ thời điểm nào, quyết toán từ thời điểm đó.
(NVA và NVB bắt đầu làm việc từ tháng 5/2007 thì tổng thu nhập cơ quan chi trả chia cho 8 tháng). Cơ quan thuế không bắt buộc phải quyết toán cho cả năm 2007.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
tks bạn nhé. Cảm ơn nhiều lắm. hì hì..

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bạn thống kê thu nhập của các cán bộ nhân viên trong 12 tháng và tính thu nhập bình quân 1 tháng. Nếu >= 5 triệu thì phải nộp thuế TNCN. Cách tính số thuế phải nộp theo biễu thuế lũy tiến từng phần.
Mẫu biểu quyết toán theo thông tư 60 . Bạn vào box pháp luật thuế mà lấy mẫu biểu.Mình nhớ là Tú Anh có tải các mẫu biểu lên rồi đấy.

T

thuhanhvirbac

Trung cấp
5/4/06
139
0
16
Hanoi
Nếu từ T1-8 tớ làm ở 1 cty lương 5.5T, đều bị khấu trừ tại nguồn hết. Từ t9-12 làm 1 Cty khác lương 10T, vậy nếu chia riêng từng Cty để QT thì mình bị thiệt, còn nếu chia bình quân năm cho cả 2 cty thì mình cần phải lấy những giấy tờ j ở Cty cũ, giáy xác nhận mình đã tạm đóng 8 tháng đầu đã đủ chưa? Và sang Cty mới mình phải cộng goppj TN của Cty cũ với Cty mới và chia bìn quân năm - tạm nộp trong năm, thừa thiếu bao nhiêu nộp vào năm 2008?

L

LUONG TO UYEN

Guest
5/1/08
1
0
0
TPHCM
Thuế TNCN

Bạn nào biết giúp minh với
TT 81 ngày 13/08/2004 xem ở đâu, ai biết gửi cho mình với
Cty mình chi trả hoa hồng cho cộng tác viên (Cộng tác viên ko pkải là nhân viên chính thức của Cty), vậy mình quyết toán thuế TNCN theo mẫu biểu nào?
chỉ giúp mình nhé!
cám on nhiều!

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Bạn nào biết giúp minh với
TT 81 ngày 13/08/2004 xem ở đâu, ai biết gửi cho mình với
Cty mình chi trả hoa hồng cho cộng tác viên (Cộng tác viên ko pkải là nhân viên chính thức của Cty), vậy mình quyết toán thuế TNCN theo mẫu biểu nào?
chỉ giúp mình nhé!
cám on nhiều!
TT 81/2004 bạn có thể xem và tải về từ topic "các văn bản liên quan đến thu nhập cá nhân"
Quyết toán thuế TNCN cho cộng tác viên chi trả hoa hồng vẫn theo mẫu số 04/TNCN, Phần III - kê khai khấu trừ 10% thuế. Tại TT 60/2007 ngày 14/06/2007

N

NguyenHung07

Trung cấp
4/1/08
113
0
0
HCM
Nếu từ T1-8 tớ làm ở 1 cty lương 5.5T, đều bị khấu trừ tại nguồn hết. Từ t9-12 làm 1 Cty khác lương 10T, vậy nếu chia riêng từng Cty để QT thì mình bị thiệt, còn nếu chia bình quân năm cho cả 2 cty thì mình cần phải lấy những giấy tờ j ở Cty cũ, giáy xác nhận mình đã tạm đóng 8 tháng đầu đã đủ chưa? Và sang Cty mới mình phải cộng goppj TN của Cty cũ với Cty mới và chia bìn quân năm - tạm nộp trong năm, thừa thiếu bao nhiêu nộp vào năm 2008?

Bạn không thiệt 1 đồng tiền thuế nào cho dù quyết toán ở 1 hay 2 Cty vì thu nhập của bạn nằm trong vùng 5-10triệu chịu thuế 10%. Vì thế bạn chẳng cần phải làm điều gì cả. Để Cty mới của bạn quyết toàn thuế cho bạn 4 thán cuối với thu nhập 10tr.

Các pác ơi trả lời giúp đi vì mình cũng đang vướng vào trường hợp như thế nì ?
Các pác rộng lòng cứu giúp nhé.

Xem câu trên nha pác.

Cac bac giup minh voi, nam nay Cty minh moi co nguoi co muc luong tren 5t, vay hang thang co phai dong thue TNCN Khong vay, cac bac nao co thong tu noi ve muc dong thue TNCN khong vay, gui cho minh voi,babytron2001y@yahoo.com, minh con dang lung tung voi van de nay qua, vi chua thuc hien lan nao ca, giup minh voi , thanks!

Cho dù là 1 người có thu nhập trên 5triệu thì bạn vẫn phải làm tờ kha thuế TNCN nộp cục thuế mỗi tháng. Tuy nhiên để có thể đã rắc rối trong việc lập báo cáo hàng tháng bạn có thể gửi công văn lên cục thuế để xin lập và quyết toán 1 năm/lấn với trường hợp có ít người có thu nhập chịu thuế tại Cty mình.

N

nghowalk

Trung cấp
3/12/07
156
0
0
41
Lâu Đài Ma
Cho dù là 1 người có thu nhập trên 5triệu thì bạn vẫn phải làm tờ kha thuế TNCN nộp cục thuế mỗi tháng. Tuy nhiên để có thể đã rắc rối trong việc lập báo cáo hàng tháng bạn có thể gửi công văn lên cục thuế để xin lập và quyết toán 1 năm/lấn với trường hợp có ít người có thu nhập chịu thuế tại Cty mình.

- Quyết toán thuế TNCN 1năm/1 lần là đúng rồi. Nhưng Tờ khai thuế TNCN khấu trừ tại nguồn bạn phải nộp hàng tháng mới được. Vì trên tờ khai có ghi rõ :
+ Tổng số lao động trang tháng.
+ Số lao động thuộc diện nộp thuế trong tháng này.
=> Bạn phải lập tờ khai thuế TNCN khấu trừ tại nguồng , theo TT60, mỗi tháng và nộp tước ngày 20 của tháng tiếp theo.

N

NguyenHung07

Trung cấp
4/1/08
113
0
0
HCM
- Quyết toán thuế TNCN 1năm/1 lần là đúng rồi. Nhưng Tờ khai thuế TNCN khấu trừ tại nguồn bạn phải nộp hàng tháng mới được. Vì trên tờ khai có ghi rõ :
+ Tổng số lao động trang tháng.
+ Số lao động thuộc diện nộp thuế trong tháng này.
=> Bạn phải lập tờ khai thuế TNCN khấu trừ tại nguồng , theo TT60, mỗi tháng và nộp tước ngày 20 của tháng tiếp theo.

Có vài trường hợp ngoại lệ. E có thằng bạn làm kế toán cho 1 Cty ở khu chế xuất đã làm công văn gửi cuc thuế cho miễn làm tờ khai thuế TNCN hàng tháng. Chỉ lập 1 lần vào cuối năm. Nếu Cty chi có 1 ngừoi thì việc lập háng thág là rất bất cập. Cứ thử gửi công văn xin cục thuế xem thế nào. Có mất mát gì đâu.

maitrinh

maitrinh

Cao cấp
14/11/06
313
0
16
TPHCM
Có vài trường hợp ngoại lệ. E có thằng bạn làm kế toán cho 1 Cty ở khu chế xuất đã làm công văn gửi cuc thuế cho miễn làm tờ khai thuế TNCN hàng tháng. Chỉ lập 1 lần vào cuối năm. Nếu Cty chi có 1 ngừoi thì việc lập háng thág là rất bất cập. Cứ thử gửi công văn xin cục thuế xem thế nào. Có mất mát gì đâu.

Mất một chữ ký. một cái dấu, một tờ A4 và một ít thời gian ==> Kết quả chưa xác định :bigok:

N

nghowalk

Trung cấp
3/12/07
156
0
0
41
Lâu Đài Ma

Nhưng cái chính là hiện tại bây giờ bạn ấy chưa làm công văn, chưa nộp tờ khai tháng, chưa nộp quyết toán năm mà.
- Làm công văn thì được thôi vì chưa biết CQ thuế có đồng ý hay không nữa mà.
- Chưa nộp tờ khai tháng <=> chưa nộp thuế TNCN => Bị phạt với mức 0.05%/ngày đó.

N

NguyenHung07

Trung cấp
4/1/08
113
0
0
HCM
Nhưng cái chính là hiện tại bây giờ bạn ấy chưa làm công văn, chưa nộp tờ khai tháng, chưa nộp quyết toán năm mà.
- Làm công văn thì được thôi vì chưa biết CQ thuế có đồng ý hay không nữa mà.
- Chưa nộp tờ khai tháng <=> chưa nộp thuế TNCN => Bị phạt với mức 0.05%/ngày đó.

Hehehe...chính xác ly...Nghĩa vụ thì vẫn phải làm. Công văn vẫn cứ gửi. Khi nào có sự chấp thuận thì hãy thôi không làm nữa.

N

Ngô Vân Khánh

Guest
Nếu mức lương trên 5T là bạn đã phải nộp thuế TNCN cho nhân viên đó rùi. Lập Tờ khai thuế TNCN khấu trừ tại nguồn hàng tháng và nộp lên cơ quan quản lý thuế, đồng thời đi nộp tiền thuế lên Kho bạc NN.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Bạn không thiệt 1 đồng tiền thuế nào cho dù quyết toán ở 1 hay 2 Cty vì thu nhập của bạn nằm trong vùng 5-10triệu chịu thuế 10%. Vì thế bạn chẳng cần phải làm điều gì cả. Để Cty mới của bạn quyết toàn thuế cho bạn 4 thán cuối với thu nhập 10tr.

Xem câu trên nha pác.

Chào bạn,
Vấn đề này hôm trước mình có hỏi phòng thuế TNCN Cục thuế thì được trả lời là trong năm nếu phát sinh thu nhập ở ít nhất 2 nơi chi trả thu nhập khác nhau (kể cả trường hợp như bạn nói trên) thì cuối năm ngươì nhận thu nhập phải tự quyết toán với cơ quan thuế.
Hồ sơ quyết toán theo TT60 mẫu quyết toán với cơ quan thuế trực tiếp đó. kèm theo toàn bộ những biên lai thuế đã cấp cho bạn ỡ cty cũ và cty mới. Nếu cty cũ không cấp biên lai thì bây giờ bạn yêu cầu cấp hoặc giấy xác nhận thu nhập.

N

nghowalk

Trung cấp
3/12/07
156
0
0
41
Lâu Đài Ma
Có 1 vấn đề nữa là :
Trên Tờ khai quyết toán Thuế TNCN không thấy mục ghi là Số Thuế đã nộp rồi sao đây.
Trong năm, mỗi tháng mình đã nộp thuế TNCN khấu trừ tại nguồn rồi thì bây giờ Quyết toán phải có phần đã nộp mời đúng. Nhưng theo mẫu 04/TNCN của TT60 thì không thấy.
Giúp tớ vấn đề này với.

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Có 1 vấn đề nữa là :
Trên Tờ khai quyết toán Thuế TNCN không thấy mục ghi là Số Thuế đã nộp rồi sao đây.
Trong năm, mỗi tháng mình đã nộp thuế TNCN khấu trừ tại nguồn rồi thì bây giờ Quyết toán phải có phần đã nộp mời đúng. Nhưng theo mẫu 04/TNCN của TT60 thì không thấy.
Giúp tớ vấn đề này với.
Trên tờ khai quyết toán đã có chỉ tiêu: Số tiền thuế khấu trừ.
Riêng về số thuế đã nộp thì chẳng liên quan gì, sau khi nộp tờ khai, căn cứ vào số ngày nếu bác nộp rồi thì chẳng sao, chưa nộp thì xem xét đến vấn để xử phạt chậm nộp. Nó chẳng liên quan gì đến vấn đề quyết toán.
Đôi điều cùng NamTuoc!

N

nghowalk

Trung cấp
3/12/07
156
0
0
41
Lâu Đài Ma
Trên tờ khai quyết toán đã có chỉ tiêu: Số tiền thuế khấu trừ.
Riêng về số thuế đã nộp thì chẳng liên quan gì, sau khi nộp tờ khai, căn cứ vào số ngày nếu bác nộp rồi thì chẳng sao, chưa nộp thì xem xét đến vấn để xử phạt chậm nộp. Nó chẳng liên quan gì đến vấn đề quyết toán.
Đôi điều cùng NamTuoc!

Nhưng như thế thì làm sao biết được mình đã nộp bao nhiêu, nộp thiếu bao nhiêu, nộp thứa bao nhiêu mà phạt chứ ?
Mục I.4 gjhi là "Số thuế phải khấu trừ (=Tổng cột 10 biểu 11/TNTX) <=> Tổng số thuế phải nộp mà.
Sao đây ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA