Mỗi tuần một chuyên đề

Khấu Hao Nhanh Tscđ

• Thread starter tuhocketoan
  • Ngày gửi
T

tuhocketoan

Guest
7/12/07
29
0
0
HCMC
cách tính khấu hao nhanh TSCĐ như thế nào vậy các bạn, chỉ mình với, nếu có ví dụ cụ thể càng tốt, các tài liệu mình có k nói về phần này...:help: Mình đang cần gấp lắm!

Khóa học Quản trị dòng tiền
tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
cách tính khấu hao nhanh TSCĐ như thế nào vậy các bạn, chỉ mình với, nếu có ví dụ cụ thể càng tốt, các tài liệu mình có k nói về phần này...:help: Mình đang cần gấp lắm!

Có đấy :
gọi là PP khấu hao theo số dư giảm dần có điều chỉnh.
Mức KH hàng năm = Tĩ lệ KH nhanh * Giá trị TS ở đầu năm(NG)
Trong đó :
Tĩ lệ KH nhanh = Tĩ lệ KH theo PP Đường Thẳng * hệ số điều chỉnh
trong đó
Tĩ lệ KH theo PP đường thẳng = 1/ Thời gian sử dụng * 100

Hệ số Điều chỉnh:
TSCD ---> Hệ số Điều chỉnh
1-->4 năm --> 1.5
4-->6 năm ---> 2
trên 6 năm ---> 2.5
VD luôn nè( chắc phải dẫn mình đi uống cafe quá hihi)
1 TSCD co NG: 100.000.000, TGSD 5 năm

ta có:
Tĩ lệ KH theo PP ĐT=1/5*100=20%
Tĩ lệ KH nhanh=20%*2=40% ( nhân cho 2 vì TGSD là 5 năm bảng trên)

==> Mức KH năm= (40*100.000.000)/100= 40.000.000
và Mức KH qua các năm đcj thể hiện qua bảng :
năm - cách tính KH -- Mức KH -- Số KH lũy kế - giá trị còn lại
1 - 100Tr*40% - 40Tr -- 40tr -- 60tr
2 - 60Tr*40% - 24tr --- 64tr -- 36tr
3 - 36tr*40% - 14,4tr --- 78,4tr -- 21,6tr
4 - 21,6tr/2 - 10,8tr --- 89,2tr -- 10,8tr
5 - 10,8/1 - 10,8 --- 100tr -- 0

tại không kẻ đc bảng nên khó đọc một chúc, :friend:
có gì thắc mắc gọi cho mình: 0938363034
Chúc bạn làm tốt

Sửa lần cuối:
levanton

levanton

Cao cấp

Khấu hao nhanh là áp dụng mức khấu hao cao hơn khung qui định của nhà nước. Khi khấu hao nhanh thì thời gian khấu hao giảm, giá trị TSCĐ, vốn cố định bỏ ra chuyển vào giá thành nhanh hơn thu hồi vốn nhanh hơn. Tuy nhiên muốn khấu hao nhanh, bạn phải xin phép đấy nhé!

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Khấu hao nhanh là áp dụng mức khấu hao cao hơn khung qui định của nhà nước. Khi khấu hao nhanh thì thời gian khấu hao giảm, giá trị TSCĐ, vốn cố định bỏ ra chuyển vào giá thành nhanh hơn thu hồi vốn nhanh hơn. Tuy nhiên muốn khấu hao nhanh, bạn phải xin phép đấy nhé!

Theo em nghĩ nếu muốn khấu hao nhanh và được tính chi phí khấu hao đó vào chi phí trong kỳ tính thuế đó thì mới phải xin phép. Còn nếu chỉ khấu hao nhanh thôi thì không phải xin phép. Phần vượt sẽ không được tính vào chi phí tính thuế TNDN trong kỳ => Sẽ có sự chênh lệch giữa lợi nhuận kế toán và lợi nhuận tính thuế mà rất may cái này Bộ TC nhà ta đã nhìn nhận ra và đã giải quyết nó.
Hehehehe. Kính cẩn nghiêng mình.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Khái niệm khấu hao nhanh thường được hiểu là khấu hao TS theo thời gian ngắn hơn tuổi thọ kinh tế của tài sản.
Khấu hao theo phương pháp số dư giảm dần (hay số dư giảm dần có điều chỉnh) cũng được coi là PP khấu hao nhanh vì mức khấu hao TSCD tính vào CP trong những năm đầu lớn.
Khấu hao nhanh cũng được hiểu là khấu hao nhanh theo quy định của luật thuế "Các doanh nghiệp hoạt động có hiệu quả kinh tế cao được khấu hao nhanh nhưng tối đa không quá 2 lần mức khấu hao xác định theo phương pháp đường thẳng để nhanh chóng đổi mới công nghệ".

C

Cuong Bui Viet

Guest
4/1/08
3
0
0
Hà Nội
Các bác cho em hỏi với
thông thường thì làm thế nào để xác định thời gian sử dụng của 1 TSCĐ.
ví dụ: như 1 chiếc ô tô thì thời gian sử dụng là bao nhiêu năm, và xác định như thế nào??

Xin cảm ơn!!

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Các bác cho em hỏi với
thông thường thì làm thế nào để xác định thời gian sử dụng của 1 TSCĐ.
ví dụ: như 1 chiếc ô tô thì thời gian sử dụng là bao nhiêu năm, và xác định như thế nào??

Xin cảm ơn!!
Để khấu hao làm kế toán thì thời gian sử dụng hữu ích do DN xác định căn cứ vào chính sách đầu tư của mình.
Để khấu hao cho mục đích thuế (và làm kế toán cho các công ty nhỏ và vừa) thì căn cứ vào khung thời gian do Bộ tài chính ban hành trong quyết định 206/2003.

C

Cuong Bui Viet

Guest
4/1/08
3
0
0
Hà Nội
Thank bác rất nhiều!!!
Rất có ích cho công việc của em.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Khấu hao nhanh thường được áp dụng đối với những TSCĐ có sự thay đổi nhanh về mặt công nghệ. Việc thực hiện khấu hao nhanh phải được đăng ký với cơ quan thuế (ở góc độ kế toán tài chính). Theo chế độ kế toán hiện nay cho phép chúng ta tự điều chỉnh chi phí cho phù hợp với yêu cầu quản lý trong nội bộ DN. Chúng ta có thể dể dàng điều chỉnh lợi nhuận theo ý muốn chủ quan của mình mà không lệ thuộc vào cơ quan thuế như trước đây nữa (thông qua chi phí thuế TNDN hoãn lại). Do đó không có gì phải băn khoăn khi thực hiện khấu hao nhanh hay khấu hao theo thời gian (ở góc độ phục vụ yêu cầu quản trị trong nội bộ DN).

tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
Để khấu hao làm kế toán thì thời gian sử dụng hữu ích do DN xác định căn cứ vào chính sách đầu tư của mình.
Để khấu hao cho mục đích thuế (và làm kế toán cho các công ty nhỏ và vừa) thì căn cứ vào khung thời gian do Bộ tài chính ban hành trong quyết định 206/2003.

vậy các bác cho mình hỏi Xe Máy và Điện thoại di đông (TSCD) thi Khấu Hao bao nhiêu năm vậy các bác, cho mình xin QD 206 luôn nha, thank các bác

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
vậy các bác cho mình hỏi Xe Máy và Điện thoại di đông (TSCD) thi Khấu Hao bao nhiêu năm vậy các bác, cho mình xin QD 206 luôn nha, thank các bác

Cái QĐ 206 có từ rất lâu rồi, mình nghĩ bạn không cần phải xin ai cả, Internet là tài nguyên vô tận và Gúc Gồ là ông bạn rất thảo đó, xin ông ấy nhanh hơn xin người khác.

Kuki

Kuki

Guest
31/12/07
145
0
0
TP HCM
www.vnav.vn
Theo em nghĩ nếu muốn khấu hao nhanh và được tính chi phí khấu hao đó vào chi phí trong kỳ tính thuế đó thì mới phải xin phép. Còn nếu chỉ khấu hao nhanh thôi thì không phải xin phép. Phần vượt sẽ không được tính vào chi phí tính thuế TNDN trong kỳ => Sẽ có sự chênh lệch giữa lợi nhuận kế toán và lợi nhuận tính thuế mà rất may cái này Bộ TC nhà ta đã nhìn nhận ra và đã giải quyết nó.
Hehehehe. Kính cẩn nghiêng mình.

Em đua đòi với bác Gã Sẹo tí :

1. Theo em nghĩ thì cũng chưa chắc nếu mình tự ý khấu hao nhanh hơn mức hợp lý của CM kế toán .

Hien nói:

2. Theo em nghĩ thì không phải theo chính sách đầu tư là đủ

3. Em thì suy nghĩ thế này :
- Đầu tiên là phải xác định mình cần khấu hao nhanh kiểu gì ? ( nếu không rút ngắn thời gian sử dụng hữu ích thì dùng phương pháp số dư giảm dần )

- Nếu không phải cái mình cần thì chọn : khấu hao nhanh theo kiểu rút ngắn thời gian so với quy định của QD206 thì xác định thời gian hữu ích hợp lý .

- Nếu muốn khấu hao nhanh hơn cả QD206 và M kế toán thì .......... lập sổ sách kế toán quản trị riêng :friend:

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
- Nếu muốn khấu hao nhanh hơn cả QD206 và M kế toán thì .......... lập sổ sách kế toán quản trị riêng :friend:

Cái này thì không cần thiết đâu Kuki ạ, nếu doanh nghiệp khấu hao vượt tỷ lệ khống chế theo QĐ 206 thì phần chênh lệch được hạch toán vào "Tài sản thuế TN hoãn lại". Nhà nước giờ cũng đã bớt cứng nhắc khi cho doanh nghiệp chủ động hạch toán kế toán theo chủ quan của mình (tất nhiên vẫn phải xác định thuế TNDN phải nộp một cách chính xác).

M

minhng

Guest
15/12/07
4
0
0
Đà Nẵng
Cho mình hỏi Cty mình mua quyền SDĐ đựoc vay 70% trong 3 năm. Vậy lãi vay này có được hạch toán vào nguyên giá TSCĐ không?

Kuki

Kuki

Guest
31/12/07
145
0
0
TP HCM
www.vnav.vn
Cái này thì không cần thiết đâu Kuki ạ, nếu doanh nghiệp khấu hao vượt tỷ lệ khống chế theo QĐ 206 thì phần chênh lệch được hạch toán vào "Tài sản thuế TN hoãn lại". Nhà nước giờ cũng đã bớt cứng nhắc khi cho doanh nghiệp chủ động hạch toán kế toán theo chủ quan của mình (tất nhiên vẫn phải xác định thuế TNDN phải nộp một cách chính xác).

Bác Hyper có thể cụ tỉ hơn không ?

Ví dụ : xe ô tô Cty làm taxi, chạy quá cỡ thợ mộc, QD206 nói từ 6-10 năm
Theo thẩm định đáng tin cậy thì 5 năm là phù hợp ( kế toán )
Lãnh đạo phán : 3 năm

Vậy khi lập BCTC pác làm theo mấy năm ? ( em cũng hiểu là 243 sẽ được sử dụng nhưng bao nhiêu ? Kế toán trưởng theo GĐ hay theo CM kế toán ? kiểm toán họ hành xử ra sao? )

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Bác Hyper có thể cụ tỉ hơn không ?

Ví dụ : xe ô tô Cty làm taxi, chạy quá cỡ thợ mộc, QD206 nói từ 6-10 năm
Theo thẩm định đáng tin cậy thì 5 năm là phù hợp ( kế toán )
Lãnh đạo phán : 3 năm

Vậy khi lập BCTC pác làm theo mấy năm ? ( em cũng hiểu là 243 sẽ được sử dụng nhưng bao nhiêu ? Kế toán trưởng theo GĐ hay theo CM kế toán ? kiểm toán họ hành xử ra sao? )

Cụ thể hơn nữa là sao vậy???? Bạn quan niệm thế nào về tính chủ động và tính bị động trong vấn đề tài chính kế toán (Hành xử của kế toán trưởng) ? Trong việc này lại phải xem doanh nghiệp đó là doanh nghiệp loại gì? Lãnh đạo có quyết được toàn bộ vấn đề tài chính theo kiểu đó không, khấu hao chỉ là con tính thôi, nếu lãnh đạo họ có quyền quyết mà không vi phạm bất kỳ quyền lợi của một ai khác (không nói tới quyền lợi của nhà nước qua thu nộp ngân sách nhé) , với ví dụ trên mong bạn có câu trả lời trước để tôi biết cách hiểu của bạn trong vấn đề đang bàn. V/v kiểm toán hành xử ra sao thì tôi chịu, nói mà không có đặt vào tình huống cụ thể thì chịu thôi.

Kuki

Kuki

Guest
31/12/07
145
0
0
TP HCM
www.vnav.vn
Cụ thể hơn nữa là sao vậy???? Bạn quan niệm thế nào về tính chủ động và tính bị động trong vấn đề tài chính kế toán (Hành xử của kế toán trưởng) ? Trong việc này lại phải xem doanh nghiệp đó là doanh nghiệp loại gì? Lãnh đạo có quyết được toàn bộ vấn đề tài chính theo kiểu đó không, khấu hao chỉ là con tính thôi, nếu lãnh đạo họ có quyền quyết mà không vi phạm bất kỳ quyền lợi của một ai khác (không nói tới quyền lợi của nhà nước qua thu nộp ngân sách nhé) , với ví dụ trên mong bạn có câu trả lời trước để tôi biết cách hiểu của bạn trong vấn đề đang bàn. V/v kiểm toán hành xử ra sao thì tôi chịu, nói mà không có đặt vào tình huống cụ thể thì chịu thôi.

Ơ, chưa cụ thể à, vậy thì tiếp :friend:

TSCĐ nêu trên giá 240tr, nếu KH 6 năm theo QD206 thì chi phí năm đó 40tr
Kế toán trưởng theo cuẩm mực thì khấu hao 5 năm : chi phí sẽ là 48 tr
Lãnh đạo nói 3 năm ( đương nhiên theo ý ông ta chứ Hội đồng thẩm định nói là 5 năm ) chi phí là 80tr

Giả sử Khi hạch toán theo ý lãnh đạo: LN là 100
Vậy Lợi nhuận hợp lý theo kế toán phải là 132tr ( cái này kiểm toán cũng đồng ý với KTT nên đề nghị điều chỉnh giảm chi phí khấu hao 32tr ho phù hợp với chuẩn mực kế toán đã tuyên bố là tuân thủ )
Thuế thì sẽ phán là LN= 140 rồi.

Vậy ý của em là : Phải phân biệt được ý kiến chỉ đạo nào của lãnh đạo là hợp lý, cái nào phải theo cái chung, cái đã cam kết . Các vấn đề khác nên theo dõi ở lĩnh vực khác ( quản trị ) tránh chông chéo .

tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
Cái QĐ 206 có từ rất lâu rồi, mình nghĩ bạn không cần phải xin ai cả, Internet là tài nguyên vô tận và Gúc Gồ là ông bạn rất thảo đó, xin ông ấy nhanh hơn xin người khác.
Nói như bác thì tôi chẳng cần lên diễn đàn làm gì, tôi không biết tôi mới nhờ nói thế thì bó tay.( Xin lỗi nha Admin)

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong

Lãnh đạo nói 3 năm ( đương nhiên theo ý ông ta chứ Hội đồng thẩm định nói là 5 năm ) chi phí là 80tr

Vậy Lợi nhuận hợp lý theo kế toán phải là 132tr ( cái này kiểm toán cũng đồng ý với KTT nên đề nghị điều chỉnh giảm chi phí khấu hao 32tr ho phù hợp với chuẩn mực kế toán đã tuyên bố là tuân thủ )

Vậy ý của em là : Phải phân biệt được ý kiến chỉ đạo nào của lãnh đạo là hợp lý, cái nào phải theo cái chung, cái đã cam kết . Các vấn đề khác nên theo dõi ở lĩnh vực khác ( quản trị ) tránh chông chéo .

Thuế nói LN là 140 thì cứ thế mà nộp thuế TNDN, còn lãnh đạo muốn LN là 100 thì hạch toán tăng thêm chi phí thuế TNDN hoãn lại 40 (khoản này sẽ được hoàn nhập sau này). Chế độ kế toán hiện nay cho phép chúng ta linh hoạt trong vấn đề xác định kết quả kinh doanh theo ý muốn chủ quan của DN mà.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên

Thời gian sö dông h­ữu ích do DN tự xác định. Cái 5 năm mà bạn đưa ra là tuổi thọ kinh tế, 6-8năm là khung tg Nhà nước quy định để tính thuế TNDN và làm kế toán với DN Nhà nước. Nếu lãnh đạo quyết định dùng 3 năm bán mua máy mới thì khấu hao theo kế toán là 3 năm. Tuy nhiên theo VAS 02, 03 thì giá trị phải khấu hao không phải luôn = nguyên giá.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA